ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Dune เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 612111 ครั้ง)

ออฟไลน์ nice

• Edge LED TV member
รวมพลคนใช้ Dune เข้ามาเลย !!!
« เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 06:38:44 pm »
ประกาศ

โปรโมชั่นพิเศษสำหลับช่วงนี้
Dune Prime 3.0 ราคา 18900
Dune base 3.0 ราคา 15900

จะไปเสียงกับเครื่องหิ้วทำไม ถ้าคุณสามารถหาได้จาก ตัวแทน dune .ในไทยได้ พร้อมการรับประกัน จากตัวแทนจำหน่ายจริง ในประเทศไทย

(ร้าน nicetyshop )คุณมั่นใจได้ว่าถ้าเครื่องมีปัญหาคุณจะสามารถเปลี่ยนได้จริง อีกทั้งการดูแลเอาใจใส่จากผู้เชี่ยวชาญเมื่อท่านเจอปัญหา
(คุณ nice ) เพราะเราคือตัวแทนจำหน่ายตัวจริง

สนใจติดต่อเบอร์โทร 0814445598 และ 0868764448

ร้านไหนสนใจเป็นตัวแทนจำหน่ายและต้องการความมั่นใจว่าจะไม่โดนทิ้ง สามารถติดต่อมาได้เลยครับ

REVIEW จากคุณ chingchai จาก WEB  THAIDVD

สามวันผ่านไป ไวเหมือนโกหก.....

หิ้วกล่องเดินลงมาจากบันไดรถไฟฟ้า BTS
อะแฮ่ม...  มันเป็นกล่อง Dune นั่นเอง !
กล่องออกแบบมาให้หิ้วจับขนย้ายถ่ายเทได้สะดวก
เหมือนกล่อง DVD Player ที่ขายทั่วๆไปตามห้องหับห้างร้านต่างๆ

ลงจากบันไดเสร็จสับ เดินเลี้ยวขวาแวะกินก๋วยเตี๋ยวสองชามเพื่อเอาแรง
ร้านขาประจำในซอย
กลับถึงบ้านค่อยๆใช้คัทเตอร์กรีดเทปใสที่ติดอยู่ข้างกล่อง
เปิดออกมา  จัดการยกเครื่องมาวางลงบนกล่อง

ว๊าว...!!!

ผมถึงกับอุทาน !  เบาๆออกมา...

เจ้า Dune ออกแบบมาดูหรูหราแต่เรียบง่าย
ขนาดกว้าง ยาว ลึกของ Dune พอๆกับเครื่องเล่น DVD Player ทั่วๆไป
ถ้ามองดูอย่างผิวเผินแล้วคงนึกไม่ถึงว่านี่คือ HD Player  
แต่ผมชอบล้วง เคาะ เจาะลึกคับ อิอิ...
มันคือ HD Player นั่นเอง แฮะๆ...

สีดำมะเมี่ยม มองดูแล้วขรึมน่าเกรงขาม
แต่แฝงไว้ด้วยเสน่ห์ให้ชวนหลงใหล
จับเข้าชั้น เทียบวางกับเครื่องสีดำที่มีอยู่
ดูแล้วยังกะคู่แท้คอฟฟี่เมท อ่อนหวาน อ่อนโยน ไม่อ่อนไหว...

ด้านหน้าของ Dune 3.0 วางตำแหน่งปุ่มต่างๆแยกได้เป็นโซนชัดเจนดี
ซ้ายมือเป็นสวิทช์ปิด – เปิด
ตรงกลางเป็นตำแหน่งใส่ H/D
ถัดออกไปทางขวามือเป็นปุ่ม เล่น  หยุด  เดินหน้า หรือว่าจะถอยหลัง มีมาให้พร้อมเสร็จ..

ด้านบนประทับตรา DUNE รอยเด่น พร้อมเครื่องหมายโลโก
ถัดออกไปยังด้านขวามือจะเห็นช่องตะแกรง ซึ่งเป็นช่องระบายความร้อน
โดยอากาศเข้าตรงส่วนนี้แล้วไหลออกไปยังด้านข้างซ้ายมือที่มีพัดลมติดมาให้เพื่อทำการระบายความร้อน
นับว่าเป็นการออกแบบได้ดีมากทีเดียว ตรงตามหลักการทางวิศวกรรมด้าน Heat transfer

ด้านข้างซ้ายมือจะมีพัดลมหนึ่งตัวเพื่อระบายความร้อน เปิดปุ๊บหมุนปั๊บ
ประกันความมั่นใจได้เลยว่าเครื่องจะไม่แฮงค์อันเกิดจาก แม้เปิดเล่นยาวแบบต่อเนื่อง

ด้านขวามือจะเป็นช่องให้อากาศไหลเข้า
เพื่อให้พัดลมดูดออกไปทางด้านซ้ายมือ
และมี Port USB ให้เสียบด้วยจำนวน 1 Port

ด้านหลังเครื่องจะเป็น Port หรือช่องต่อต่างๆที่ให้มา
ดูแล้วสวยงามน่าเสียบจริงๆ...

ท้ายเครื่องซ้ายมือ
ช่องต่อ LAN  1  ช่อง
USB  2  ช่อง
HDMI  1  ช่อง
COAX  1  ช่อง
OPTICAL  1  ช่อง
AV  1  ชุด
COMPONENT  1  ชุด
ซึ่งให้มาครบชุดจริงๆ
อ้อ !!   ESATA อีก 1 ช่อง  งานนี้มีอะไรให้เราเล่นอีกแว๊ววว....

ท้ายเครื่องตรงกลาง
จะเป็น Analog 7.1
สุดยอดไปเลย ครบถ้วนกระบวนท่า...

ท้ายเครื่องขวามือสุด
จะเป็นปลั๊กไฟ สายถอดได้  แหล่มไปเลย…

ชุดนี้จะแถมมากับเครื่อง
ครบทุกอย่างพร้อมเล่นได้เรยยย...

ด้านหน้าเพื่อใส่ H/D
เตรียม H/D มา 1 ลูกก่อนเป็นตัวอย่างน้ำซุป (น้ำจิ้มไม่เอา ไม่คล่องคอ อิอิ...)
เตรียมที่จะใส่เข้าไป....

เปิดฝาออกมา
ข้างในจะมีฝา Rack อยู่ พร้อมที่จะให้เปิดอีกที

เปิดฝา Rack ออกมา
ข้างในจะเวิ้งว้างว่างเปล่า...

จากนั้นใส่ H/D เข้าไป
สะดวก สบาย จริงๆกับการออกแบบในทุกวันนี้  เสียบอย่างเดียวครับ
ไม่ต้องต่อสายต่างๆให้วุ่นวายยุ่งเหยิง
หรือที่เค้าเรียกว่า เป็นนวัตกรรมทางด้านการออกแบบ..

หลังจากนั้นก็ปิดซ๊า...

ปิดฝาอีกทีเด๊อ.

สีดำดูสวยบาดใจจริงๆ
เลยลองเอาไปวางบน CD Player สีดำที่มีอยู่ซะหน่อย
อะแฮ่ม...  คู่พระคู่นางเลยแฮะ...  อิอิ

มีคู่มือเป็น CD 1 แผ่นแถมมาให้
ลองเปิดดูกับคอมพ์ จะเป็นรายละเอียด
 สเปคเครื่อง วิธีการใช้งาน วิธีการต่อเครื่อง
เป็นภาษาปะกิตหมด  ภาษาไทยไม่มี
ไอ้เรารึ ก็เชี่ยวชาญแต่บาลี
อย่ากระนั้นเลย  ดูรูปแล้วต่อเอาจะดีกว่า
ตามประสาลูกทุ่งเมืองสุพรรณ อิอิ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2010, 12:12:09 pm โดย LCDTVTHAILAND »

Re: REVIEW DUNE 3.0 in USER
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 06:45:45 pm »
ด้วยความอยากรู้อยากเห็น
เหมือนเด็กได้ของเล่นใหม่
ผมรีบจัดการต่อสาย HDMI
จาก DUNE 3.0 ไปยัง LCD รุ่นโบราณแมน
ด้วย Better cable
ที่ได้มาโดยไม่ต้องจับสลากหรือลุ้นชิงโชค
ต่อ COAX  จาก Dune 3.0 เข้า YAM 363
เรื่องซงเรื่อง set รายละเอียดปลีกย่อยต่างๆยังไม่สนกันล่ะ! ในตอนนี้
เลือกหนังก่อนเลย

โอ.... !!

ภาพจาก Chipset รุ่นใหม่
เมื่อเทียบกับรุ่นเก่า
มีความแตกต่างอย่างมีนัยสำคัญครับ
โดยผมจะเทียบกับ Dvico ซึ่งเอาไว้เป็นตัวเปรียบเทียบเป็นเกณท์
ส่วนจะเป็นเรื่องอะไรบ้างนั้น

ก็อยากจะบอกว่า   รอแป๊บเด๊อ...

ภาพตัวอย่างบางช่วงตอน
มิติดีมาก
ภาพใส อิ่ม
คม ชัด ลึก

[/quote]

หลังจากทดลองเล่นในส่วนหลักๆดูแล้ว
อยากจะบอกว่าเจ้า Dune มีอะไรที่น่าเล่นมากทีเดียว
ภาพ หรือเสียง นี่ต้องยอมเค้าเลยล่ะ  ทำได้อย่างน่าทึ่ง  คิดว่าน่าจะเป็นผลมาจาก Chipset ที่สูงขึ้น
ตลอดจนอุปกรณ์วงจรของระบบ
โดยเฉพาะอย่างยิ่งเสียง ซึ่งผมว่าเสียงแยกรายละเอียดดีมากเลยทีเดียว
รวมทั้งลูกเล่นต่างๆขนกันมาเพียบ ทั้ง GUI สวยหรู ฯลฯ
และที่ผมชอบมากคือมันสามารถบอกบิทเรตขณะเล่นได้ด้วย
ผมดูตัวเลขบิทเรตขึ้นๆ ลงๆ แต่ละฉากเพลินไปเลย  ฮ่า ฮ่า ฮ่าๆๆๆ...

กะลังถ่ายรูปฉับ ๆๆๆ อยู่เดี๋ยวขออัพรูปขึ้นก่อนเด๊ออ... จะมาอัพเดทอีกที  รอแป๊บคับ...
อ้อ... เจ้า Dune มันสามารถกดเล่นทีละเฟรมได้ด้วย
ผมจึงม่ะมีปัญหากับฉากที่ต้องถ่ายรูปอีกแว๊ววว..!!  แจ่มจริงๆ ...

ในช่วง 2 – 3 วันที่ผ่านมา
ผมละก็เห่อของใหม่ซะมากมาย อิอิ...
เล่นแต่เจ้า DUNE 3.0 ทั้งวันทั้งคืน
แอบปล้ำอยู่กับมันให้คุ้นเคยจนชินมือชินตา
เพื่อดูว่ามันแตกต่างกับ Dvico 6500 อย่างไรบ้าง ?
ทั้งด้านภาพ  ด้านซับ และด้านเสียง
ซึ่งเป็นส่วนหลักๆที่คนส่วนใหญ่มักต้องการ

เมื่อได้ชมได้ฟังแล้ว  ชักอดใจไม่ไหว !!!
อย่ากระนั้นเลย
รีบเอามาบอกกล่าวแถมเล่าขาน  ให้ท่านสมาชิกได้ทราบกันดีกว่า
เพื่อให้เพื่อนๆทราบถึงคุณสมบัติของเจ้าเครื่องนี้
ว่ามันจะขี้ริ้วขี้เหร่  หรือดูมีเสน่ห์ชวนให้หลงใหลสักปานใด...

การทดสอบ ก็จะว่ากันถึง  3  ส่วนหลักๆข้างต้น
กล่าวคือ…

ภาพ

ซับไตเติ้ล

และเสียง

ส่วนด้าน network , การโหลดบิต ขอไม่กล่าวถึงเน๊อ...
เพื่อนๆสามารถสอบถามคุณ nice ได้ครับ
หรือสามารถเข้าไปสอบถามในกระทู้ Review ที่คุณ nice ได้ตั้งกระทู้ไว้
ในนั้นจะมีสมาชิกที่เล่นเครื่องนี้อยู่หลายท่าน เช่น คุณ ksj เป็นต้น ซึ่งจะให้คำตอบข้อมูลเชิงลึกได้ดีกว่า

.....หลังจากก่อนหน้านี้
ได้พูดคุยกันไปแล้วถึงเรื่องรูปร่างหน้าตา ทรวดทรงองค์เอว เจ้า DUNE กันไปแล้ว
ซึ่งออกแบบมาได้อย่างเป็นเอกลักษณ์ของเอกบุรุษ
ชอบการออกแบบตรงที่การใส่ H/D ที่ง่ายปานพลิกฝ่ามือ
และตัวเครื่องคล้ายกับเครื่องเล่น DVD Player ทั่วไป
มองดูแล้วรู้สึกคุ้นเคยกับสิ่งเหล่านี้ยังงัยบอกไม่ถูก
เหมือนเจอกิ๊กใหม่แล้วไม่ต้องปรับตัวปรับใจอะไรอีก  แฮะๆ....

ภาพ

ก่อนที่จะดูหนังฟังเพลงกัน
เรามาทำความรู้จักมักจี่กับเจ้า DUNE กันซะหน่อย

จัดการต่อสายภาพและสายเสียงแบบ COAX จาก DUNE 3.0 เข้า AVR

เรียบร้อยแล้ว  ก็เปิดทีวี  เปิด  AVR เครื่องเก่าเจ้าเดิมของเรา
และทำการเปิดเครื่องเจ้า DUNE

เริ่มจับเวลา  ใช้เวลาบู๊ตสั้นมากประมาณ 10-15 วิ.
นับว่าการบู๊ตนี่ประทับใจวัยรุ่นเลือดเข้มเป็นอย่างมาก
ผิดกับ Dvico ที่บู๊ตแล้วต้องว่ากันเป็นนาที  ซึ่งเหมาะกับวัย(เลย)รุ่น  อิอิ...

จากนั้นก็จะเข้าสู่ Main menu

จ๊าบ !!! ไปเลยจ๊อด .....

เมนูที่ออกแบบมาจ๊ะจ๋าทักทายกับเรานั้น
มีทั้งเป็น List และเป็นแบบ Icon
ซึ่งสามารถตั้งค่าเลือกได้
ผมชอบแบบเป็น Icon มากกว่า
เพราะกราฟฟิกดูสวยงามน่าใช้ มาก
Icon คล้ายหรือเหมือนพวก Windows
GUI นี่ทำได้ดีมากเลยละครับ  สีสันสดใสวัยโจ๋ดี
กด  เลือก  เลื่อน  ลื่นปรื๊ด  ไม่มีที่ติ
คงเป็นเพราะ  SIGMA 8642 เบอร์สูงขึ้น
ทำให้การประมวลผลทำได้อย่างมีประสิทธิภาพ
รวมถึง RAM ที่ให้มาก็ตั้ง 512 MB
น่าจะเพียงพอต่อการพักข้อมูลในยามถามหา...

เมื่อเข้าไปในเมนูก็จะมีเมนูย่อยให้ตั้งค่าต่างๆเยอะแยะไปหมด
ไม่ว่าจะเป็นในส่วน ภาพ  เสียง   network  โหลดบิต  ฯลฯ
หรือ Information ต่างๆของเครื่อง
(ในส่วนของเมนูต่างๆ เพื่อนๆสมาชิกสามารถไปดาวน์โหลดไฟล์มาลองอ่านได้ที่หน้าเวบของ DUNE ครับ)

นี่ก็เป็นแบบ List.

...จัดการตั้งค่าต่างๆ  เรียบร้อย
ก็ลองเข้าไปใน Icon Hard disk
เพื่อลองทดสอบภาพ

แหม่...  เปลือยกายโชว์ปกหรา ! เลยครับท่าน !!]

สวย
งาม

คือคำพูดเบาๆ บอกกับตัวเอง

ได้ใจจริงๆ....

เมื่อกดเลือกที่ปกหนัง
ก็จะเข้าสู่ Information ของหนังให้ดูเป็นขวัญตาและขวัญใจอีกชั้นนึง

จากนั้นก็กดฉึกอีกหนึ่งที

ว๊าว !!!

ภาพที่เห็น ทำให้ผมต้องแอบอุทาน ! ออกมาเป็นคำรบที่สอง !!!!!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2010, 06:51:07 pm โดย nice »

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 06:53:46 pm »
ภาพที่ออกมาตื่นตาตื่นใจซะเหลือเกิน
นั่งเพ่งดูได้ซักสองชั่วโมง  อย่ากระนั้นเลย
ลุยคับท่าน !!

จัดการปิด DUNE
ถอดเอา H/D ออก  ไม่ต้องอิดออดหรือบิดพลิ้วแต่ประการใด
เนื่องจากมันถอดง่ายซะเหลือเกิน สะดวก สบาย จริงๆ
จากนั้นเอา H/D ที่วางอยู่
ไส้ในมีไฟล์หนังสกุลต่างๆ เตรียมไว้ครบครัน
เพื่อดูซิว่า  มันจะปฏิเสธไฟล์สกุลใดบ้าง ?
จับใส่เข้าไปใน Rack แล้วปิดฝาเสียงดังติ๊ก !
โอเค เสียงแบบนี้ไม่บอกก็รู้
ว่าปิดสนิทแนบแน่น

เปิด DUNE
เข้าไปเลือกหนังทันที

ไฟล์แบบ TP
ไฟล์แบบ AVI
ไฟล์แบบ TS
ไฟล์แบบ MKV
ไฟล์แบบ Full rip

หมายเหตุ
1.  ภาพที่ปรากฎทางด้านล่างนั้นใช้กล้องธรรมดาทั่วๆไปถ่ายคับ  เมื่อถ่ายออกมาอาจจะดูไม่ชัด  แต่ดูที่ทีวีจะชัดกว่านี้มากครับ
2.  ตาใครตามันเด๊อ...

กับ TP File

กับ AVI File

กับ TS File

กับ MKV File

และกับ Full rip File

โอ้...........  เล่นได้ทุกไฟล์ ไม่มีเกี่ยงงอนแม้แต่น้อย
ไฮโซ  แต่ไม่ปฏิเสธ ไฮซ้อ
ติดดินจริงๆ                         

จากการลองเล่นไฟล์ดังกล่าวดูพบว่า
ไฟล์หนังเล่นได้ปกติ  ไหลลื่นดีมาก
ไม่พบการกระตุกของภาพแต่อย่างใด

ด้านภาพมีความคมชัดดีมาก
มิติของภาพที่ได้อยู่ในขั้นดีมากทีเดียว
เฉดสีถูกเกลี่ยออกมาได้อย่างละเมียดละไม
ซึ่งก็น่าจะเป็นบุคลิกของ Chipset Sigma
ที่ให้ภาพในลักษณะเช่นนี้อยู่แล้ว
และเบอร์ที่สูงขึ้น จึงน่าจะทำให้การประมวลผล
เป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพ

สรุปแล้วภาพที่ได้    เยี่ยมครับ...

อ้อ... ผมให้เป็นต่อ  Dvico นิดๆ  (ตาผมเด๊อ..)  B)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 06:56:55 pm »
จากตอนที่แล้ว  ได้กล่าวถึงเรื่องภาพ
ที่ได้จากการทดลองเล่นไฟล์สกุลต่างๆ
ซึ่งพบว่า ภาพที่ออกมา ยอดเยี่ยมกระเทียมดองจริงๆ
สมกับราคาที่ควรคู่กับคุณภาพ แฮะๆ...

นั่นก็เป็นเพียงบางฉากบางช่วงบางตอน
ที่แสดงออกมา
ซึ่งหารู้ไม่ว่า ?
มันยังมีอะไรหลายๆอย่าง
ที่แอบซ่อนหลบเร้นอยู่
อย่ากระนั้นเลย
จังซี่ ! มันต้องขุดคุ้ยให้ถึงรากแถมถอนโคนด้วย  อิอิ...

ครับ เรามาร่ายยาวถึงลูกเล่นลูกฮาของ DUNE ตัวนี้ดีกว่า

ตามผมมาครับ...

เอานี่ก่อนเลยละกัน
รูปปกครับ
นี่คือรูปปกแสดง  1  แถว  4  รูป

หรือจะเป็น  นี่เลย
รูปปก  1  แถว  3  รูป
อ้า...  ไม่ต้องไปแตะไปแก้  fw  ให้เมื่อยตุ้ม อิอิ...

อ่ะ...  เรามาลองภาพกันดีกว่าครับ
จะใสแจ๋ว  คม ชัด ลึก แค่ไหน ?

เปิดฉากก็เลือกลูกศรเลื่อนลงมา
นี่เลย ! เปิด  Full rip เรื่องนี้แหละ 

กดอีกหนึ่งที

ที่รีโมท
กดปุ่ม  POP UP MENU
นั่นแน่ !!...  มีรายการเมนูขึ้นมาให้เราเลือกซะด้วย
อารมณ์เหมือนเล่นแผ่น  Blu-ray เลยแฮะ  (ทั้งๆที่ผมก็ไม่เคยมีแผ่นซักกะแผ่น  อิอิ... )

ยังครับยัง...
แค่นี้ จิ๊บ ๆ ครับ เอาอีกๆ
อ่ะ.. ต่อครับ ลองดู นี่เลย

ลอง next ไปแทรคที่สอง
อ่า..  โชว์บอกแทรคขึ้นมาซะด้วย
กิ๊บเก๋ซะไม่มีเจ้า DUNE นี่  แฮะๆ...

กดปุ่ม INFO ที่รีโมท
จะแสดงรายละเอียดต่างๆของไฟล์ที่เล่น
เจ๋งอ่ะ... บอกบิทเรตขณะเล่นด้วยวุ๊ยย...

ยังครับท่าน
ลูกล่อลูกชนมีอีกเพียบ
นี่เลย กด POP UP MENU
จะมีเมนูขึ้นมาให้เราเลือก
ที่เด็ดกว่านั้น !!
มันจะมีช่องเล็กๆขึ้นมา
ในนั้นหนังมันจะเล่นต่อเนื่องให้เลย
อารมณ์แผ่น  Blu-ray จริงๆ..... !!!

อันนี้แถมเด๊อ.....

ครับนี่คือการเล่นไฟล์ Full rip

แล้วถ้าเป็น MKV ล่ะ !!!
เหอๆ...  แพรวพราวยิ่งกว่านี้ครับ...

อดเปรี้ยว เอ๊ย !  อดใจรอแป๊บครับ  กะลังอัพรูปเด๊อ....

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 07:01:04 pm »
หลังจากดูหนังแบบ Full rip ได้ซักสองสามเรื่องแล้ว
พบว่าเจ้า DUNE 3.0 ได้เพิ่มลูกเล่นเมนูแบบฟูลทีมกันมาเลยละครับ
คาดว่า HD Player ในตลาดที่ขายอยู่ในตอนนี้
ยังไม่มีตัวไหนสามารถเทียบเทียมได้กับเมนูแบบอารมณ์แผ่น Blu-ray
ซึ่งนั่นคือไฟล์แบบ Full rip

แล้วนี่ถ้าเป็น MKV บ้างล่ะ !

อ่า....  ไม่ลองก็ไม่รู้
จัดการปิดเจ้า DUNE
เปลี่ยน HDD ลูกใหม่
ข้างในมี MKV รออยู่แว๊ววว..  อิอิ...
ใส่ปั๊บ  เปิดสวิทช์ปุ๊บ  รอแป๊บ  โอเคมาแล้วครับ

ยังครับยังไม่พอ
เจ้า DUNE ขนลูกเล่นด้านภาพมาให้ชมกันเพียบ
นี่เลยครับ

การขยายภาพ
การย่อภาพ
การเลื่อนภาพ

มาว่ารายละเอียดกันเลยเด๊อ...

การขยายภาพ
จะแบ่งเป็น  6  ชนิดคือ

หนึ่ง...ภาพแบบปกติ Normal
สอง...ภาพแบบ Enlarge
สาม...ภาพแบบ Make wider
สี่.......ภาพแบบ Make taller
ห้า.....ภาพแบบ Cut edges
หก....แล้วแต่เราจะปรับ  เหอๆ  มีแบบนี้ด้วย  เอากะเค้าดิ!

....แฮะๆ  ผมชอบแบบที่หกฮะ
อารมณ์เดียวกับ KM Player ที่เล่นในคอมพ์เลยอ่ะ
อย่างที่เค้าว่า
ร้อยล้านคำมิสู้เพียงภาพเดียว
อย่ากระนั้นเลย  แฉภาพให้ดูกันจะจะดีกว่า…

ปล.  ให้กรอบรูปนอกสุดคือขอบจอทีวีเน๊อ  จะได้มองภาพออกครับ ว่าลักษณะการ ZOOM ของภาพที่ออกมาเป็นเช่นไร

ภาพแบบปกติ Normal

ภาพแบบ Enlarge

ภาพแบบ Make wider

ภาพแบบ Make taller

ภาพแบบ Cut edges

สุดท้าย แล้วแต่เราจะปรับ อันนี้เป็นภาพปกติทั่วๆไปก่อน

แล้วลองเปลี่ยนค่าตัวเลข Factor ดู

แล้วลองเปลี่ยนค่าตัวเลข Aspect ratio correction ดู

แล้วลองเปลี่ยนค่าตัวเลข Aspect ratio correction ดู (สังเกตตัวเลขด้านท้าย)

แล้วลองเปลี่ยนค่าตัวเลขดู

แพรวพราวกับลูกเล่นจนตาลายเลยเรา
เปลี่ยนบรรยากาศมาดูคอนเสิร์ตมั่ง
เอาแบบ Full rip ครับ
แฮะๆ  ชอบปก ชอบปก...

หนังมั่งคับ...

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 07:05:18 pm »
จากการลองเล่นเจ้า DUNE 3.0
เกี่ยวกับทางด้านภาพแล้ว
พบว่าการเล่นหนังเล่นได้ลื่น ไม่มีสะดุด ไม่มีกระตุก
ซึ่งคิดว่าน่าจะเป็นเพราะ Chipset เบอร์ที่สูงขึ้น
ตลอดจน RAM ที่ให้มาก็มากเอาการ
เฉดสีเกลี่ยได้ละเมียดละไม  ผิวสีคนดูเป็นธรรมชาติ
นอกจากนี้ยังสามารถปรับไบรท์  คอนทราสต์  สี  และ HUE ที่ตัวเครื่องได้อีกด้วย

ใครที่ชอบดูหนังครึ่งๆกลางๆ
แบบดูไปแล้วยังดูไม่จบ
ต้องการกลับมาดูใหม่
โดยให้หนังเล่นต่อ ไม่ต้องเริ่มใหม่
ทำได้ครับ
มันก็จะเก็บหรือจำตอนสุดท้ายที่เราปิด
เมื่อเปิดเล่นมันก็จะต่อให้เลย  เข้าท่าๆ
เหมือน Bookmark
แต่มันดีกว่าตรงที่แป็นแบบ Auto ให้เลย
ทั้งนี้ต้องเข้าไปตั้งค่าในเมนู ด้วย

การเล่นเดินหน้าหรือว่าจะถอยหลัง
เล่นได้ไหลลื่น ไม่มีสะดุดหรือค้างให้เห็นเลย
แถมยังมีแถบเวลาแสดงขึ้นมาให้เราเห็นอีกด้วย

หรือขี้เกียจจะรอชักช้าเสียเวลา
ก็จะมีปุ่มให้เรา Jump ไปข้างหน้าได้
โดย Jump ทีละ 10%  20%  …  90% ของความยาวหนังทั้งหมด
แพรวพราวซะจริงๆ

จับหนัง MKV ใส่เข้าไปใน Folder
สมมุติว่า 100 เรื่อง
กดเล่นเรื่องแรกจบ
เรื่องที่สองจะเริ่มต้นเล่นให้ทันที
ทั้งนี้สามารถเข้าไป set ค่าได้ที่เมนูครับ

กล่าวโดยสรุปแล้ว  ด้านภาพ

เยี่ยมครับ !

ต่อไปจะมาดูเรื่องซับไตเติ้ลกันครับ

ซับไตเติ้ล

มันมากับความแพรวพราว ลูกเล่นลูกฮาอีกแล้วครับ
เดียวจะมาแฉให้ชมครับ

(รอสักครู่เน๊อ.....)

ต่อครับ......

หลังจากที่เราได้ดื่มด่ำกับด้านภาพของเจ้า DUNE 3.0 กันแล้วนั้น
ซึ่งจะเห็นว่า ความงดงาม ความคมชัด มิติของภาพที่ปล่อยออกมา
ต้องยอมรับเลยว่า Sigma 8642  ทำได้ดีมาก
ซึ่งเปรียบเทียบกับ Sigma 8635 แล้ว  Sigma 8642 ดูจะเกลี่ยสีได้เนียนดีมากทีเดียว
ประกอบกับวงจรภายในของ DUNE น่าจะดีด้วย จึงช่วยเสริมกันเป็นอย่างดี

...นอกจากภาพแล้ว ยังมีอีกสิ่งหนึ่งที่จะขาดไปเสียมิได้
นั่นคือซับไตเติ้ล  เพื่อให้การดูหนังได้อรรถรสและเหมาะสำหรับคนที่ภาษายังไม่ค่อยแข็งแรง
โดยเฉพาะอย่างยิ่งภาษาอังกฤษด้วยแล้วเปรียบเสมือนยาขมหม้อใหญ่ดีๆนี่เอง (รวมผมด้วย แฮะๆ..)
ดังนั้นซับไทยจึงเข้ามามีส่วนเกี่ยวข้องอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้
ยกเว้นคนที่ฟังภาษาอังกฤษเข้าใจก็ไม่มีปัญหาอะไร  หรือหนังมีเสียงไทยรวมอยู่ด้วยก็จะง่ายขึ้น

เจ้า DUNE 3.0  ณ ตอนนี้ ถ้าใครดู MKV จะพบว่า
ยังไม่รองรับซับไทย ไม่ว่าจะเป็น .SSA , .SRT หรือ IDX/SUB
จากการที่ได้ติดตามข่าวคราวเกี่ยวกับเรื่องซับไทยกับเจ้า DUNE 3.0
นับว่าเป็นเรื่องที่น่ายินดีและเป็นข่าวดีเป็นอย่างยิ่ง ที่คุณ nice ได้แจ้งว่า
เราจะได้ยลโฉมซับไทยกัน น่าจะภายในเดือนมกราคมนี้
ถ้ามาเมื่อไหร่ละก็ งานนี้ถือว่าได้พลิกโฉมหน้าของซับไตเติ้ลของ HD Player กันเลยทีเดียว
เปล่าครับ  ผมมิได้กล่าวเกินเลยไปจากนั้น   แต่เพราะว่ามันเป็นเช่นนั้นจริงๆ  แฮะๆๆ..
ก็เนื่องมาจากลูกเล่นอันแพรวพราวของเจ้า DUNE นี่แหละครับ

มาดูกันดีกว่า...

อย่างที่บอก  ในเมื่อมันดูซับไทยยังไม่ได้
เราก็มาดูภาษาปะกิตกันชั่วคราวไปก่อน

แล้วมันจะปฏิวัติ คมช.   เอ๊ยยย...   ปฏิวัติโฉมหน้าซับไตเติ้ลอย่างไรนั้น
เรามาเริ่มจากประการแรกกันเลยครับ

ขนาดซับไตเติ้ล

โดยเล่นกับหนัง MKV

เจ้า DUNE สามารถปรับซับได้ถึง  5  ขนาดด้วยกันคือ
ขนาดเล็ก
ขนาดกลาง
ขนาดใหญ่
ขนาดใหญ่หนึ่งเท่า
และขนาดใหญ่สองเท่า

แม่นแล้วครับ  ขนาดใหญ่สองเท่านั้น เหมาะสำหรับผมจริงๆ    อิอิ...

อ่า.... เพื่อให้เห็นภาพชัดเจนมากขึ้น  ดูภาพประกอบเลยเน้อ...

นี่คือขนาดเล็ก

นี่คือขนาดกลาง

นี่คือขนาดใหญ่

นี่คือขนาดหนึ่งเท่า

และนี่คือขนาดสองเท่าครับ

เท่านั้นยังไม่พอครับพ่อแม่พี่น้อง
เจ้า DUNE ยังหลอกล่อ คนตาบอดสีอีก  อิอิ... 
มันสามารถปรับสีอักษรของซับไตเติ้ลได้อีกแน่ะ !!!
อะไรจะปานนั้น

สีอักษรซับไตเติ้ล[/color]

จำนวนทั้งหมด  6  สีที่ปรับได้
White
Grey
Yellow
Green
Blue
และ Red ครับ

มาดูตัวอย่างกันเลยครับ...

นี่คือสี  Green

นี่คือสี  Red

ยังครับท่าน  แค่นั้นจิ๊บๆ
มันยังหลอกล่อต่อไปกับคนสายตาเอียงครับ
แต่เอียงบน - ล่างเด๊อ   อิอิ... 

ปรับตำแหน่งซับไตเติ้ล

ครับ  มันสามารถปรับตำแหน่งซับได้โดยเราสามารถเลื่อนซับขึ้นไป
หรือลากซับลงมา
ตัวอย่างเพื่อให้เห็นภาพครับ...

อันนี้ตำแหน่งปกติทั่วๆไป

อันนี้ปรับลง

และอันนี้ปรับขึ้นครับ

หนังแบบ Full rip

หนังแบบ Full rip ที่มีซับไทยแบบ PGS
จะเล่นได้ปกติ  มองเห็นเป็นภาษาไทยครับ
แต่ซับใน Full rip จะยังไม่มีลูกเล่นอะไรนะครับ  ขนาดหรือสีก็จะมากับหนังเลย

ตัวอย่างเน๊อ...

ครับ  เรื่องซับก็มีเพียงเท่านี้
ซึ่งคิดว่าเท่าที่เล่นเครื่อง HD Player ในตลาด ณ ตอนนี้
เจ้า DUNE มีลูกเล่นที่ยังไม่มีใครทาบได้
ถ้ายิ่งซับไทยออกมาให้ยลโฉมล่ะก็  ถือว่าสุดยอดเลยทีเดียว
ยิ่งถ้ามี FW มาแก้ไขให้ซับใน Full rip มีลูกเล่นเหมือน MKV ได้นี่
เจ้า DUNE น่าจะเป็นเครื่องที่ครบเครื่องจริงๆ....

แล้วเสียงล่ะ !! 

โอเค  ตอนต่อไปเรามาว่ากันเรื่องเสียงกันบ้างครับ

(รอตอนต่อไปเด๊อ..)

DUNE 3.0 มีหลายสิ่งหลายอย่าง
ที่ไม่เหมือนใคร และไม่มีใครเหมือน
ลูกเล่น ลูกฮา ลูกออด ลูกอ้อน ขนกันมาเพียบ
ซึ่งจะขอสาทกยกประวัติ
ให้เห็นกันจะจะไปเรยยยย....

(   รอ  20  นาทีเด๊อ..  ขอกินข้าวแป๊บ แม่มาเรียกแล้ว   )

ออฟไลน์ hitman

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 09:33:17 pm »
 [ปลื่ม] ว่าแต่ราคาเท่าไรครับ ลูกเล่นเยอะเเบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2010, 09:41:04 pm โดย hitman »

ออฟไลน์ snowvy

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 03:56:20 pm »
รู้สึกจะ 21900 ละมั้งคะ แพงหงะ.......

ออฟไลน์ digitalotis

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 11:22:33 am »
เห็นตั้งแต่งาน BAV ปีที่แล้ว แล้ว เป็นเครื่องเล่นที่น่าสนใจมาก ติดที่ราคา แอบแรงไปนิด แต่ก็เข้าใจว่าเมืองนอกเอง ก็แพงเหมือนกัน ไว้ราคาลงเยอะๆ อาจจะขอเป็นเจ้าของนะ ตอนนี้ ขอดูไปก่อน  [คุก]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 04:58:32 pm »
DUNE กับ Analog 5.1/7.1

มองไปยังชั้นวาง AVR
หันรีหันขวางอยู่ซักครู่
เอาละหว่า ! งานนี้เหงื่อไหลนิดหน่อย
ชั้นวางด้านหลังตีปิด
สั่งทำเป็นพิเศษจากเด็กข้างบ้าน
ด้านหลังเจาะรูพอให้สายต่างๆแหย่เข้าไปได้
ถ้าจะถอดสาย ต้องยกเครื่องออกมา
แล้วเสียบสายกันใหม่….

จัดการถอดสาย ยก AVR ออกมา
ไม่ใช่เพราะต้องการสอดรู้
แต่เป็นเพราะอยากจะสอดเห็น
เพื่อลองดูว่าเสียง Analog มันจะออกมาอย่างไร…

ยกเครื่องออกมาเรียบร้อย
จัดการต่อสายสัญญาณ Analog
จาก DUNE ไปยัง AVR ช่อง Multi ch.
ด้วยสายสัญญาณ SUPRA ที่ซื้อมาจากร้าน CONICE
เพื่อใช้เปิดฟังเพลงกับ CD Player ในยามผ่อนคลายอารมณ์
จำนวน 4 เส้น  คู่หน้า  Center และซับ
ไม่ใช่อะไรหรอกครับ สายพ๊มมีแค่นั้น   อิอิ
จะหาสายดีๆ ก็ไม่มีใครจะให้หยิบให้ยืม
ร่อนจดหมายไปหาท่าน tee k ก็มีแต่จะให้เช่าท่าเดียว  แหะๆ
เอาละว่ะ ! คู่หลัง เสียงนานๆออกที
สายแถมขาว แดง ก็พอละกัน....

จัดการเปิดสวิทช์เจ้า DUNE
อ้อ ! ...  ผมหรี่วอลลุ่มเรียบร้อยตามคุณ ksj แนะนำมา
ก่อนที่จะเปิดเจ้า DUNE แล้วเด๊อ
อิอิ  ผมก็กลัวลำโพงกลับบ้านเก่าเหมี๊ยนกัลลล...

เข้าเมนู  เลือกให้มันถอดรหัสในตัว
เลือก Full rip เสียง DTS-HDMA ก่อนเลย
David foster คอนเสิร์ตหากินของเรา แหะๆ
ก่อนเข้าจุดไคลแมกซ์  ก็ต้องเผาหัวโดยแทรคนี้ก่อนเลย
ชอบครับชอบ....

จากนั้นจึงเริ่มด้วยเพลงนี้
ชอบเสียงเบสเป็นการเฉพาะครับ

แอ่น แอน แอ๊น....
เสียงที่ออกมา  นับว่าไม่เลวเลย
เสียงเบสติ๊บๆๆ ดีมากกับเพลงนี้ ซึ่งคุ้นหูเป็นอย่างดีกับ COAX
เสียงปรบมือจากคู่หลังไล่มายังตรงกลางพร้อมกับคู่หน้า
โอบล้อมตัวดีมาก  นี่ขนาดสายแถมนะเนี่ย
ยัง...  ยังไม่สะใจ !  เอาใหม่เพลงนี้ก็แล้วกัน
จังหวะสนุกสนาน เบสติ๊บๆ ชอบครับ

เสียง Analog  ที่ออกมาต่างมั๊ยกับ COAX  ?!?
หูใครหูมันครับ
สำหรับผม  ต่าง!
กี่เปอร์เซ็นต์นั้นผมตอบไม่ได้เน๊อ
เพราะมันเป็นความรู้สึกส่วนบุคคล
ห้ามลอกเลียนแบบ  อิอิ...

คอนเสิร์ตผ่านไป  ก็ต้องลองหนังมั่งครับ
เฉกเช่นเดียวกัน
Full rip : Red cliff 1,2  คือหนังหากินของผม
ซึ่งคุ้นหูและคุ้นตากับมันเป็นอย่างดี
เปิดบ่อยมากไม่รู้กี่สิบเที่ยว
ทั้งเที่ยวไปและเที่ยวกลับ   อิอิ....

เสียงลูกธนูแหวกอากาศเข้ามายังหุ่นฟาง
ฟี๊ด... วิ๊วว....  ฉึก ฉึก 
เยี่ยมทีเดียวเลยครับ

ยังครับ
ยังไม่พอ
ลอง TrueHD : Transformer เลยครับ

และ…
อีกหนึ่งเรื่องครับ

สรุปเสียง Analog 5.1/7.1

หลังจากทดลองนั่งฟัง 2 -3 วัน
เสียง Analog ที่ได้ออกมาชัด เด่น กว่า COAX
ซึ่งน่าจะเป็นผลจากวงจรของเจ้า DUNE ที่ออกแบบมาได้ดี
จึงไม่แปลกใจเลยว่าเสียงที่ได้รับเยี่ยมทีเดียว...

ในส่วนของเสียงที่ปล่อยออกมา
โดยผ่าน AVR ที่รองรับเสียง HD นั้น
ของดทดลอง  คิดว่าคงไม่มีความจำเป็นแต่อย่างใด
เนื่องจากการต่อแบบกรณีอย่างนี้นั้น
มันสามารถ Pass through ไปยัง AVR ได้สบายๆ
ภาระส่วนใหญ่จึงตกไปอยู่ที่ AVR…

....ท้ายสุด
หลังจากได้ลองเล่นเจ้า DUNE เกือบตลอดทั้งเดือน
นับว่า DUNE BASE 3.0 เป็นเครื่องเล่น HD Player
ที่ครบเครื่องทีเดียว
เมื่อเทียบกับ HD Playerในตลาดตอนนี้…

ภาพ
ภาพที่ได้รับกับ Chipset ตัวใหม่ Sigma 8642
บอกได้เลยว่าอยู่ในขั้นที่เยี่ยมทีเดียว
 สีสัน  มิติ  การเกลี่ยสี  คมชัดดูเป็นธรรมชาติ
รวมถึงหน่วยความจำที่ให้มาก็มากเอาการอยู่ (512 เมก)
ทำให้การประมวลผลรวมถึงการพักข้อมูล
มีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น
เท่าที่เล่นที่ผ่านมา ยังไม่มีสะดุดให้เห็น
การเดินหน้าหรือว่าจะถอยหลัง ลื่นไหลดีมาก
อีกทั้งมีลูกเล่นอื่นๆเพิ่มเข้ามาอีกมากมาย
ทั้งการโชว์ปกหนัง  หรือจะเป็นเมนูที่มากับหนัง เป็นต้น
โดยเฉพาะอย่างยิ่งเมนูเต็มๆเหมือนการเล่นแผ่น Blu-ray….  :thumbsup:

TP : เล่นได้ปกติ
TS : เล่นได้ปกติ
AVI : เล่นได้ปกติ
MKV : เล่นได้ปกติ
Full rip : เล่นได้ปกติ
การซูมได้แทบทุกท่า
เดินหน้า/ถอยหลัง : เล่นได้ไหลลื่น ไม่มีสะดุดหรือค้าง
ข้ามแทรคหน้า/หลัง : เล่นได้ไหลลื่น ไม่มีสะดุดหรือค้าง
การ Jump  10%  20%  30%  ...  90%  ของเวลาหนังทั้งหมด ทำได้สบายๆ
ทำได้สุดยอดจริงๆ...   :thumbsup:

ซับไตเติ้ล

ซับไตเติ้ล มีลูกเล่นอยู่ในขั้นที่ดีมาก
อารมณ์เดียวกับ KM Player ที่เล่นในคอมพ์เลยครับ
ไม่เหมือนใครและยังไม่มีใครเหมือน
ทั้งปรับขนาด เปลี่ยนสี หรือแม้กระทั่งย้ายตำแหน่ง
เจ้า DUNE ทำได้หมด ทั้งนี้จะใช้ได้กับหนังที่เป็น MKV เท่านั้น
ส่วน Full rip ยังคงเป็นปกติตามรูปแบบที่มากับหนัง
อีกประการหนึ่งที่ยังคงไม่สมบูรณ์คือซับไตเติ้ลภาษาไทย
ซึ่งยังคงต้องรอ fw มาแก้ไขปรับปรุงตรงส่วนนี้
ทั้งนี้คิดว่าไม่นานเกินรอ เนื่องจากทางตัวแทนหรือคุณ nice ได้ติดต่อ
และพยายามเร่งแก้ไขตรงส่วนนี้อยู่ให้กับสมาชิกเป็นอย่างดี

SRT : support ภาษาไทยเร็วๆนี้
SSA : support ภาษาไทยเร็วๆนี้
IDX/SUB : support ภาษาไทยเร็วๆนี้
การเปลี่ยนขนาด : เปลี่ยนขนาดได้หลากหลายรูปแบบ
การเปลี่ยนสี  :  เปลี่ยนสีได้ตามใจชอบ
การเปลี่ยนตำแหน่ง :  โยกย้ายได้ตามใจปรารถนา

เสียง

ในด้านเสียงแล้วเจ้า DUNE ได้พกมาเต็มพิกัด
ไม่ว่าจะเป็น COAX , OPTICAL , Pass through
หรือแม้กระทั่ง Analog 7.1 เพื่อรองรับแอมป์รุ่นเก่า
ที่ยังถอดเสียง HD ไม่ได้   บอกได้เลยว่าไม่ผิดหวังครับ...
นอกจากนี้ไม่ว่าจะเป็น
Downmix 2 channels
DTS-HDMA  :  Core DTS
TrueHD  :  Core DD (แจ๋วมากกับ AVR รุ่นเก่า)
Pass through : เต็มสูบ
Analog 7.1  : เต็มพิกัด

ลูกเล่นลูกฮา

-  โชว์ปกหนัง
-  เล่นเมนูแบบ Blu-ray เต็มรูปแบบ
-  แสดงบิทเรต
-  หยุดแบบ Step
-  เล่นแบบ slow
-  ปรับคอนทราสต์  ไบรท์  สี  HUE
-  POP UP เมนู
-  Time line

เยี่ยมครับ  ยังไม่มีเครื่องใดๆในตลาดตอนนี้ขึ้นมาเทียบได้   

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 12:14:55 am »
ท่านใดสนใจทดสอบ dune สามารถทดสอบ ภาพและเสีงและอื่นๆ ได้ในงาน bangkok hi-fi & av featival 2010 ที่โรงแรม ambassador สุขุมวิท ชอย 11 ตั้งแต่วันที่ 11-14 มีนาคม ตั้งแต่เวลา 10 โมงเช้า ถึง 2 ทุ่ม หรือจะนั่ง bts ลงที่สถานี นานา ก็ได้  ห้องทดสอบ dune อยู๋ที่ zone = E ห้อง 253 พร้อมราคาพิเศษในงานเท่านั้น

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 09:24:48 am »
ท่านใดอยากได้บัตรเข้างาน หรือยังไม่มีบัตร ผมมีบัตรให้ฟรีครับ พอมาถึงงาน โทรมา ที่ 0868764448 หรือ 0814445598 ติดต่อคุณไนท์  เดียวผมเอาลงมาให้ครับ (ไม่จำกัดครับ)

ออฟไลน์ Dune

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 11:28:43 pm »
เดือน กค. ออกงาน BAV นะครับ แวะมาเยี่ยมชมได้ ^^

ออฟไลน์ Ktwo

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 08:59:38 pm »
สนใจอยู่ครับ ไม่ทราบว่าที่เชียงใหม่ มีตัวแทนจำหน่ายหรือไม่ครับ อยากทดสอบดูก่อนตัดสินใจ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 02:35:19 pm »
ตัวแทนจำหน่อย ที่ถูกต้อง ของร้าน nicetyshop  มีรายซื่อดังนี้

SAVE AUDIO&VIDEO  http://www.save-av.com/company.shtml
1412 คริสตัล ดีไซน์ เซ็นเตอร์ อาคารบี ชั้น 2 ห้อง 204 ถนนประดิษฐ์มนูธรรม แขวงคลองจั่น เขตบางกะปิ กรุงเทพฯ 10240  Tel. 0-2102-2211-2  Mobile : 081-823-6045, 081-841-4322

MYTHPCTHAI    http://www.mythpcthai.com
Mobile : 086-906-9142

ร้านไฟล์ 
ชั้น 2 สยามพารากอน

... - AUDIO 
33/83 หมู่ 6 ซอยนาคนิวาส 22 ถนนนาคนิวาส
แขวงลาดพร้าว เขตลาดพร้าว กทม 10230
Tel : 02-932-5981-2

INVENTIVE-AV 
320 อาคารตั้ง ฮั่ว ปัก ชั้น 4 ถนนพระราม4
แขวงมหาพฤฒาราม เขตบางรัก กรุงเทพ 10500
โทรศัพท์ : 662 + 2384078-9

GETEDUCATION
โทร.: 02-712-0355
แฟ็กซ์    : 02-712-1302
Hot Line : (พี่จ๊อบ) 089-125-5111, (พี่เป๋ง) 086-323-0100

PP HIFI 
ศูนย์การค้าเซียร์รังสิต  ชั้น 4 อยู่ติดกับบันไดเลื่อนโซนกลางห้าง เบยร์รังสิต  ชั้น 4 อยู่ติดกับบันไดเลื่อนโซนกลางห้าง เบอร์โทรที่ร้าน 02-9927032
มือถือติดต่อคุณเอกเจ้าของร้าน 081-3459474 หรือ 086-3386724

PIYANAS 
โชว์รูม ปิยะนัส ซอยสุขุมวิท 101/1
โทร.0-2746-4302-3, 0-2746-4511-13, (01) 917-1378

โชว์รูม ปิยะนัส สาขาศูนย์การค้าเสรีเซ็นเตอร์ ชั้น 1
โครงการ @park ชั้น2 ติดธนาคารกรุงไทย ปากซอยวชิรธรรมสาธิต46 ซ.สุขุมวิท101/1

โชว์รูม ปิยะนัส ศูนย์การค้าฟิวเจอร์ปาร์ค บางแค ชั้น G
โทร.0-2454-8520, (01) 917-1378

โชว์รูม ปิยะนัส สาขาถนนรัตนาธิเบศร์
ริมถนนรัตนาธิเบศร์ 42/24-25 ฝั่งขาออกเมือง เชิงสะพานลอยคนข้าม ก่อนขึ้นสะพานพระนั่งเกล้า 400 เมตร
โทร. 0-2527-3099, 0-2527-3100, 0-1917-1378

โชว์รูม ปิยะนัส สาขาอิมพีเรียล ลาดพร้าว ชั้น 2
โทร.0-2934-9977, (01) 932-1696

โชว์รูม ปิยะนัส สาขาเซียร์ รังสิต ชั้น 2 ศูนย์ IT
โทร.0-2992-6816, (01) 917-1378

โชว์รูม ปิยะนัส ตึกคอมศรีราชา ชั้น 1
โทร.038-325-701, 038-325-702

โชว์รูม ปิยะนัส สาขาโคราช
130/20-21 ตรงข้ามโรงพยาบาล เซนต์เมรี่ ถนนมิตรภาพ-หนองคาย ต.ในเมือง อ.เมือง จ.นครราชสีมา
TEL : 044-254390 , 044-254418

ออฟไลน์ nemofighter

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 10:06:48 am »
ตอนนี้ราคาเท่าไหร่แล้วครับ กำลังสนใจจะซื้อนะครับ

ออฟไลน์ boon

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 12, 2010, 05:32:55 pm »
ผมได้ต่อสายสัญญาณ Analog จำวน 6 เส้น ได้แก่ คู่หน้า เซ็นเตอร์ เซอร์ราวด์และซับ เข้ากับเครื่องเล่น AVR ของ Yamaha รุ่น RX-V557
ซึ่งเป็นระบบ 6.1 ที่ช่อง MULTI CH Input เมื่อเปิดเครื่องเล่นแล้วไม่มีเสียงออกเลย ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ หรือต้อง set up
ที่เครื่อง Dune ด้วย

ออฟไลน์ nocturne

• Full LED TV member
    • MYTh Thai
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 11:24:36 pm »
เฟิร์มแวร์ Dune ออกใหม่แล้วครับ (ดาวน์โหลดไปอัพเดตกันได้เลยครับ)

http://files.dune-hd.com/firmware/bdprime3/dune_firmware_bdprime3_100916_2027_beta.dff

http://files.dune-hd.com/firmware/hdbase3/dune_firmware_hdbase3_100916_2027_beta.dff

http://files.dune-hd.com/firmware/hdmax/dune_firmware_hdmax_100916_2027_beta.dff