ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Dune เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 612194 ครั้ง)

ออฟไลน์ ninemooo

• OLED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Dune เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 10:44:11 am »
[งง] ขอสอบถามผู้รู้หน่อยครับ Dune D1 เวลาเปิดเสียง 5.1 DTS จากไฟล์ 720p mkv.เสียงจะเบามาก ใช้avr onkyo 609 แต่พอเปิดเป็นเสียงภาษาไทย เสียงดังปกติ ถ้าเปิดเสียง 5.1 DTS ต้องปรับขึ้นกว่าปกติ ประมาณ +20 ครับ ไม่ทราบว่า ปกติหรือเปล่าครับ เร่งความดังจาก Dune แล้วครับ หรือว่าเป็นที่ไฟล์หนัง ขอผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

...น่าจะเป็นที่ไฟล์หนังครับ...ผมเคยเจอกับบางเรื่องเหมือนกันครับ...

..แม้กระทั่ง แผ่น dvd บางที ก้อยังเจอเลยครับ...เสียงsound track น่าจะปกติมากกว่าครับ แต่เสียงไทยที่ใส่ลงไป อัดเสียงลงไปดังกว่ามากครับ...
¨§ÍÂèÒºÔ¹ãËéÊÙ§ÍÂèÒ§ã¤Ãà¤éÒ    ËÁÑ蹺ԹàÍÒà·èÒ·ÕèàÃҨкԹäËÇ
äÁèÊӤѭÇèҨкԹ·èÒÍÐäà      ¢Íà¾Õ§ä»ãËé¶Ö§½Ñ¹...à·èÒ¹Ñé¹¾Í

ออฟไลน์ ืnachapop

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Dune เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 05:21:04 pm »
รบกวน ถามคนที่ใช้ DUNE ครับ    คือนะปัจจุบัน นี้  ผม ใช้  play on อยู่ สองรุ่น คือ  play on DVR   กัน  play on HD 2    ครับ 

ทีวีที่ใช้นะปัจจุบันมี สามเครื่อง   ss 46นิ้วรุ่น D6400 ,   ss 32 นิ้วรุ่น C6900VR  ,  ss 55 นิ้วรุ่น ES7500  ครับ

คือผม เป็น ชอบ  ดูหนัง 2d แบบภาพ ลอยๆ  มีมิติเยอะๆ   (แบบผิดธรรมชาติหนังนะครับ)    ก็คือเปิด โหมด motion ภาพเคลื่อนไหว เวลาดูครับ

เข้าใจว่า  มันจะต้องมี  โกสต์  หรือ ภาพวุ้นตามวัตถุ ที่เคลื่อนไหว เร็วๆ อันนี้พอเข้าใจคงนี้ไม่พ้น

สิ่งที่ อยากได้ คำแนะนำ  นะครับ  คือถามว่าถ้า ผม เปลี่ยน เครื่อง เล่น HD play ให้ สเปกสูง ๆ  อย่างDUNE  นะครับ จะทำให้ผมได้ภาพใน โหมด motion

ดีขึ้นไหมครับ  พวก ภาพที่เคลือนไหว เร็ว  ๆ ครับ  ตอนนี้ยัง ลังเลครับ  รบกวนแนะนำหน่อยครับ  ว่า รุ่นไหน  หรือมีปัจจัยอะไร อย่างอื่นไหมครับ  ไฟล์ หนังผมเป็น

MKV  แล้วก็  พวก คอนเสริต์ FULL RIP ครับ    หรือว่า ความสามรถ ตรงนี้ขึ้นอยู่กลับทีวีอย่างเดียว

ออฟไลน์ Kai

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 03:52:12 pm »
ซื้อ Dune H1 มา คุณภาพที่ได้คุ้มราคามาก ทั้งระบบภาพ เสียง แต่เครื่องร้อนพอสมควร จะซื้อ Cooling Pad ที่ใช้กับ Notebook มารองไว้ใต้เครื่อง จะช่วยได้มากน้อยแค่ไหนครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wwwhs7etd

• *
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 05:31:03 pm »
ห้ามทำเพราะพัดลมจะดูดความร้อนจาก HDD ด่านบนลงมาหาแผงวงจร ถ้าดูหนังสัก 2 เรื่องไม่เป็นไร หรือใช้พัดลมเป่าด้านข้างก็ได้

ออฟไลน์ CK Content

• *
    • CK Content
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 11:09:39 pm »
ซื้อ Dune H1 มา คุณภาพที่ได้คุ้มราคามาก ทั้งระบบภาพ เสียง แต่เครื่องร้อนพอสมควร จะซื้อ Cooling Pad ที่ใช้กับ Notebook มารองไว้ใต้เครื่อง จะช่วยได้มากน้อยแค่ไหนครับ ขอบคุณครับ

จากที่เคยใช้บางวันเปิดทั้งวัน ก็ไม่เคยเห็นเสียนะครับ แต่ถ้าเครื่องเสียจากความร้อนศูนย์จะเปลี่ยนให้ใหม่นะครับ
¨Ó˹èÒ Dune HD Media Player ÃÒ¤Ò¾ÔàÈÉ
Ê觶֧·Õè àË繢ͧáÅéǤèͨèÒÂà§Ô¹

http://ckcontent.gagto.com

ออฟไลน์ goodgood

• *
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 06:42:04 pm »
  ผมอยากให้เพื่อนๆพี่น้องที่ใช้ DUNE ช่วยแนะนำให้ผมสักรุ่นนึงครับ

1.ใส่ฮาร์ดดิสก์3.5 ภายใน

2.เป็นชิพตัวรองๆไม่ต้องตัวท็อป..ช่วยบอกรุ่นชิพ  ไม่ต้อง3D ครับ

3.ราคาและสถานที่ซื้อ  ย่านฝั่งธน บางแค พระราม2 หนองแขม ท่าพระ  ววใหญ่  หรืออื่นๆนอกเหนือที่ระบุได้ครับ

รบกวนท่านเมพๆ  หรือไม่เมพก็ได้  แนะนำหน่อยครับ  ขอบพระคุณล่วงหน้ามาณ.ที่นี้ครับ   [ปลื่ม]

ออฟไลน์ HD Digital Shop

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 06:25:22 pm »
  ผมอยากให้เพื่อนๆพี่น้องที่ใช้ DUNE ช่วยแนะนำให้ผมสักรุ่นนึงครับ

1.ใส่ฮาร์ดดิสก์3.5 ภายใน

2.เป็นชิพตัวรองๆไม่ต้องตัวท็อป..ช่วยบอกรุ่นชิพ  ไม่ต้อง3D ครับ

3.ราคาและสถานที่ซื้อ  ย่านฝั่งธน บางแค พระราม2 หนองแขม ท่าพระ  ววใหญ่  หรืออื่นๆนอกเหนือที่ระบุได้ครับ

รบกวนท่านเมพๆ  หรือไม่เมพก็ได้  แนะนำหน่อยครับ  ขอบพระคุณล่วงหน้ามาณ.ที่นี้ครับ   [ปลื่ม]

ลองดู Dune Smart D1 หรือ H1 นะครับ
ร้านแถวย่านฝั่งธนก็ร้านผมเองครับ HD Digital Shop อยู่แถวๆฟิวเจอร์พาร์ค บางแค เก่าครับ 089 444 8857
ย่านปิ่นเกล้า ก็ต้องร้านคุณนิค มิตรPC ครับ

ออฟไลน์ goodgood

• *
« ตอบกลับ #187 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 05:47:07 pm »
ทางร้านมาตอบเอง ต้องเข้าไปดูแน่นอนครับ รอหาวันว่างก่อนครับ

« ตอบกลับ #188 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 10:06:19 pm »
ทางร้านมาตอบเอง ต้องเข้าไปดูแน่นอนครับ รอหาวันว่างก่อนครับ
ยินดีครับ [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #189 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 06:29:07 pm »

จากที่เคยใช้บางวันเปิดทั้งวัน ก็ไม่เคยเห็นเสียนะครับ แต่ถ้าเครื่องเสียจากความร้อนศูนย์จะเปลี่ยนให้ใหม่นะครับ
ใหม่ๆไม่เป็นอะไรพอหมดประกันล่ะ  ออกแบบมาร้อนเกินรูระบายไม่พอ ทำให้อุปกรณ์เสื่อมสภาพเร็ว ควรใช้พัดลมช่วยหรือเปิดฝาใช้ไปเลย รุ่นแรกๆมันไม่เห็น HDD ร้านที่ซื้อเขาทำให้ฟรี

ออฟไลน์ samart090

• *
Dune base กับ 3D
« ตอบกลับ #190 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 09:42:42 am »
รบกวนถามหน่วยครับ ใช้ Dune base กับ Sharp le835m เวลาดูหนัง 2D จะไม่มีปัญหา แต่ถ้าดูหนัง 3D SBS และปรับจอเป็นแบบ 3D รีโมทแทบจะใช้งานไม่ได้ ต้องกดหลายครั้งมาก แต่ถ้าปรับจอเป็น 2D แต่ยังแบ่งเป็น 2 ข้างอยู่ รีโมทก็ใช้ได้ตามปกติ ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไร และจะแก้ไขอย่างไรได้ครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ stomboy

• *
« ตอบกลับ #191 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 07:59:59 pm »

ใหม่ๆไม่เป็นอะไรพอหมดประกันล่ะ  ออกแบบมาร้อนเกินรูระบายไม่พอ ทำให้อุปกรณ์เสื่อมสภาพเร็ว ควรใช้พัดลมช่วยหรือเปิดฝาใช้ไปเลย รุ่นแรกๆมันไม่เห็น HDD ร้านที่ซื้อเขาทำให้ฟรี
ผมซื้อ Dune H1 ตั้งแต่ตอนออกใหม่ๆ ปลายๆ ปี 10 ครับ
ทีแรกยังไม่ประทับใจเท่าไร ใ่ช้ซับพลายที่มากับเครื่อง เป็นแบบสวิทชิ่ง
noise เยอะมาก หนังบางเรื่องเมฆหมอกเต็มหน้าจอไปหมด
ก็เลยโยนทิ้งทำซับพลายแบบลิืเนียร์ ใส่ใหม่ ภาพดีขึ้นมาก
ใช้ไปนานๆ เบิร์นได้สักพัก ก็เริ่มใสขึ้นอย่างชัดเจน
  แต่ปัญหาที่ตามมาคือ H1 จะร้อนมาก ยิ่งเป็นกลางวันอากาศร้อน ๆ
ยิ่งร้อนเข้าไปใหญ่ ทำให้อุปกรณ์ภายในเสื่อมสภาพเร็ว แล้วก็มองเห็นฮาร์ดิสก์
ผมก็เลยตัดสินใจ เจาะฝาเครื่องด้านบน ติดพัดลมดูดอากาศร้อนออก (แบบที่ใช้กับคอม DC12V)
ดูหนังตอนกลางวันอากาศร้อน ๆ ต่อเนื่องสองสามเรื่อง ไม่มีอาการร้อนให้เห็นเลย
และก็ไม่งอแง จนทุกวันนี้ Dune H1 ของผม กลายเป็น Super Dune ไปแล้ว ครับ
  ถ้าไม่ห่วงเรื่องประกัน หรือความสวยงาม ลองทำดูครับ แล้วจะสุดยอด
เครื่อง HD player ของผมทุกตัว (มีอยู่ 3 ตัว)โดนเจาะหมด ซื้อมาวันแรก
ยังไม่ทันได้เปิดดูเลย โดนเจาะเรียบร้อย ใส่พัดลม เปลี่ยนซัพลายโมทุกตัว (โมเอง) 
คือผมไม่ค่อยห่วงเรื่องประกันเท่าไร เป็นของเราแล้วก็ใส่กันแบบสุด ๆ ไปเลย
ได้ประสบการณ์สนุกดีครับ

• *
« ตอบกลับ #192 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2012, 08:24:20 am »
อยากได้วงจร จ่ายไฟครับ [email protected] ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ stomboy

• *
« ตอบกลับ #193 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 10:09:13 pm »
กระทู้ Dune เงียบจ๊อย..กระจิริด มิดจี่หรี่
โดนแบรนด์อื่น... บุกยึดพื้นที่หมดแล้ว

« ตอบกลับ #194 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 01:29:15 am »
แก้เงียบแล้วกันนะครับ สำหรับท่านใดที่ซื้อเครื่อง Dune ที่รับประกันกับทาง Nicety Shop สามารถเอาเครื่องเข้าไปอัพเฟิร์มแวร์ใหม่ได้ที่

บริษัท Nicety Shop
เลขที่ 23 ( โครงการ The Park เสนา-วังหิน )
ซอยลาดพร้าววังหิน 78 ถนนลาดพร้าววังหิน
แขวง/เขต ลาดพร้าว กรุงเทพฯ 10230
เบอร์โทรติดต่อ
Tel    :   02 942 2388
Fax   :   02 942 2377

ออฟไลน์ nologo

• *
« ตอบกลับ #195 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 10:23:32 am »
ขอคุยด้วยคนครับ เห็นคุยกันเรื่องความร้อน

ผมใช้ Dune D1 ได้ซักครึ่งปีแล้วครับ ที่ผ่านมาพอใจมาก เมื่อก่อนผมใช้ Dvico 6500A
ที่จริงก็พอใจแล้ว แต่ยังไม่สามารถเล่น menu ได้ คิดแล้วเลยไปถอย Dune มาใช้

ใช้ไปใช้มา ทุกวันนี้พอใจ Dune มากกว่า Dvico อีก เพราะนอกจากจะเล่นเมนูได้แล้ว
ยังอ่านซับ srt ได้แบบสมบูรณ์ ไม่เหมือน 6500A ที่ยังมีข้อผิดพลาดในการแสดงผลซับ txt
อีกอย่างที่ชอบคือการ downmix เสียง เสียง 7.1 ที่เคยมีปัญหาใน 6500A ก็ผ่านฉลุย
(6500A เวลาเล่นเสียง 7.1 ในลำโพง 2.0 ธรรมดา เสียงพูดจะไม่ออก ผมต้องเอาไฟล์
ไป downconvert เสียงจาก DTS-HDMA ใช้เป็น DTS ธรรมดา)

ส่วนเรื่องความร้อน พอดีเคยอ่านกระทู้แล้วทราบว่ารุ่นนี้มีปัญหา
ผมเลยไม่ใส่ฮาร์ดดิสในเครื่อง ทุกวันนี้เล่นแบบ เอา enclosure รุ่นที่มีพัดลม
ต่อทางพอร์ต usb แทน เท่าที่ใช้มา ภาพเสียงสมบูรณ์ดีมาก พอใจครับ
และไม่เคยมีปัญหาเรื่องความร้อนใด ๆ เลย

ออฟไลน์ mcca

• *
« ตอบกลับ #196 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 11:26:24 am »
ขอคุยด้วยคนครับ เห็นคุยกันเรื่องความร้อน

ผมใช้ Dune D1 ได้ซักครึ่งปีแล้วครับ ที่ผ่านมาพอใจมาก เมื่อก่อนผมใช้ Dvico 6500A
ที่จริงก็พอใจแล้ว แต่ยังไม่สามารถเล่น menu ได้ คิดแล้วเลยไปถอย Dune มาใช้

ใช้ไปใช้มา ทุกวันนี้พอใจ Dune มากกว่า Dvico อีก เพราะนอกจากจะเล่นเมนูได้แล้ว
ยังอ่านซับ srt ได้แบบสมบูรณ์ ไม่เหมือน 6500A ที่ยังมีข้อผิดพลาดในการแสดงผลซับ txt
อีกอย่างที่ชอบคือการ downmix เสียง เสียง 7.1 ที่เคยมีปัญหาใน 6500A ก็ผ่านฉลุย
(6500A เวลาเล่นเสียง 7.1 ในลำโพง 2.0 ธรรมดา เสียงพูดจะไม่ออก ผมต้องเอาไฟล์
ไป downconvert เสียงจาก DTS-HDMA ใช้เป็น DTS ธรรมดา)

ส่วนเรื่องความร้อน พอดีเคยอ่านกระทู้แล้วทราบว่ารุ่นนี้มีปัญหา
ผมเลยไม่ใส่ฮาร์ดดิสในเครื่อง ทุกวันนี้เล่นแบบ เอา enclosure รุ่นที่มีพัดลม
ต่อทางพอร์ต usb แทน เท่าที่ใช้มา ภาพเสียงสมบูรณ์ดีมาก พอใจครับ
และไม่เคยมีปัญหาเรื่องความร้อนใด ๆ เลย

ท่าน nologo สบายดีนะครับ ตั้งแต่ web ก่อนโดนปิดไม่ได้คุยกับท่านเลยครับ ชอบอ่านกระทู้เก่าๅ ที่ท่านสอนเกี่ยวกับการ remux หนังครับ   ช่วงนี้เล่นอยู่ใน web ไหนบ้างครับ  รอกระทู้ดีๆ จากท่านอีกนะครับ

ออฟไลน์ Smith686

• *
« ตอบกลับ #197 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 03:42:23 pm »

ผมซื้อ Dune H1 ตั้งแต่ตอนออกใหม่ๆ ปลายๆ ปี 10 ครับ
ทีแรกยังไม่ประทับใจเท่าไร ใ่ช้ซับพลายที่มากับเครื่อง เป็นแบบสวิทชิ่ง
noise เยอะมาก หนังบางเรื่องเมฆหมอกเต็มหน้าจอไปหมด
ก็เลยโยนทิ้งทำซับพลายแบบลิืเนียร์ ใส่ใหม่ ภาพดีขึ้นมาก
ใช้ไปนานๆ เบิร์นได้สักพัก ก็เริ่มใสขึ้นอย่างชัดเจน
  แต่ปัญหาที่ตามมาคือ H1 จะร้อนมาก ยิ่งเป็นกลางวันอากาศร้อน ๆ
ยิ่งร้อนเข้าไปใหญ่ ทำให้อุปกรณ์ภายในเสื่อมสภาพเร็ว แล้วก็มองเห็นฮาร์ดิสก์
ผมก็เลยตัดสินใจ เจาะฝาเครื่องด้านบน ติดพัดลมดูดอากาศร้อนออก (แบบที่ใช้กับคอม DC12V)
ดูหนังตอนกลางวันอากาศร้อน ๆ ต่อเนื่องสองสามเรื่อง ไม่มีอาการร้อนให้เห็นเลย
และก็ไม่งอแง จนทุกวันนี้ Dune H1 ของผม กลายเป็น Super Dune ไปแล้ว ครับ
  ถ้าไม่ห่วงเรื่องประกัน หรือความสวยงาม ลองทำดูครับ แล้วจะสุดยอด
เครื่อง HD player ของผมทุกตัว (มีอยู่ 3 ตัว)โดนเจาะหมด ซื้อมาวันแรก
ยังไม่ทันได้เปิดดูเลย โดนเจาะเรียบร้อย ใส่พัดลม เปลี่ยนซัพลายโมทุกตัว (โมเอง) 
คือผมไม่ค่อยห่วงเรื่องประกันเท่าไร เป็นของเราแล้วก็ใส่กันแบบสุด ๆ ไปเลย
ได้ประสบการณ์สนุกดีครับ

ใช้วิธีต่อฮาร์ดดิสก์จากภายนอกผ่านด็อกกิ้งน่าจะง่ายกว่านะครับ การระบายความร้อนของฮาร์ดดิสก์ที่เสียบกับด๊อกกิ้งน่าจะดีกว่า