ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Dune เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 612130 ครั้ง)

ออฟไลน์ TroRuwA

• *
Re: รวมพลคนใช้ Dune เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #378 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 05:21:29 pm »
กำลังตัดสินใจเลือกระหว่าง HTPC 1ตัวแบบเมื่อก่อน
กับ HDPlayer ซักเครื่องนึง

เท่าที่ลองศึกศสดู Dune น่าจะเป็น HDPlayer ที่ดีที่สุดใช่ไหม(ถ้าไม่นับ Oppo)

1. ความต้องการของผมคือเล่นไฟล์หนัง 1080p ชอบเปิดซับจากไฟล์ text sub (อันนี้คงไม่มีปัญหา)

2. Dune 3D เล่นไฟล์ apple lossless และ AIFF ได้ไหมครับ (24bit) หรือถ้าใครอยากลองผมจะส่งไฟล์ให้ก็ได้ครับ

3. มันจะมีปัญหาแบบ Playon ไหมครับที่เล่นแล้ว fwd บางเรื่องไม่ได้(ถ้าทำจะเล่นเป็นเล่นหนังแบบความเร็วคูณสอง)

4. ปัญหาแบบ playon อีกบางเรื่องอ่านซับแล้วไม่แสดงผล ทั้ง text และ PSG

5. ผมไม่ได้ต่อ AVR ภาค D2A ใช้ชิพอะไรพอทราบไหมครับ

ถ้ามันตอบความต้องการผมได้ ก็อาจจะรับไว้พิจารณา แล้วเอามาลองซักเครื่อง  [หื่น]

ออฟไลน์ stableman

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Dune เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #379 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 09:52:11 am »
ดังนั้นการเปรียบเทียบการรับสัญญาณของ Dune TV102 DVB2 กับ Set Top Box DVB2 ก็ควรติดตั้งเสาชนิดใหม่นี้ในการทดสอบด้วย
โดยเสาชนิดใหม่นี้มีสีเทาดำและมีก้้านสีเทาดำยื่นออกมาสองข้าง ผมได้สั่งซื้อจากร้าน ilovehidef
ในราคา 900 บาทมาติดรถคู่กับ Dune TV102 DVB2 ซึ่งเป็น HD Player จริงๆเพียงตัวเดียว
ในขณะนี้เพียงตัวเดียวที่รับทีวีดิจิตัลได้ และให้ภาพสวยเสียงดีในราคาเพียง 3490 บาทแพงกว่ากล่อง
DVB2 แบบติดรถของจีนแดงไม่เท่าไร แต่การอ่านไฟล์ทั้งภาพและเสียงสู้ Dune ไม่ได้เลยอย่าไปคาดหวัง
การอ่านไฟล์หนัง เพลง การเลือกซับ เลือกภาษา ความเสถียร เพราะมันเป็นแค่ของแถมจากการรับ
ชมทีวีดิจิตัลงานหลักของมันเท่านั้น
อีกเรื่องที่อยากจะรู้สึกระบายเฉพาะกับร้านเท่านนั้นน๊ะ เพราะผมซื้อในราคา 3,990.- ซึ่งก่อนปรับลดราคา 1 สัปดาห์ โดยก่อนหน้าเคยเห็นท่าน suvej เคยลงไว้ว่า 3,490 ในวันที่ผมกำลังจะตัดสินใจซื้อ แต่หน้าเวป Digilife ยังเป็น 3,990.- โทรฯเข้าไปสาขาพันทิพย์พลาซ่า ประตูน้ำ โทร. 084-361-9310 เพื่อขอราคา 3,490.- ที่ท่าน suvej ได้แจ้งในกระทู้ต่างๆ ที่เกี่ยวกับ Dune แต่พนักงานกลับบอกว่าเป็นราคาในงานที่จะจัดขึ้นเท่านั้น หลังจากงานก็จะราคาเท่าเดิม สรุปผมก็เลยต้องซื้อแพงกว่าชาวบ้าน 500 เพียงไม่ถึงอาทิตย์ แล้วตอนนี้ล่ะ...มันก็เป็นราคาสแตนดาร์ดที่ไม่ได้เกี่ยวข้องกับในงานเลย แถมการบริการสำหรับลูกค้าก็ค่อนข้างที่จะไม่ประทับใจเลย ต้องให้ลูกค้าติดต่อกลับตลอด ไม่มีเลยที่จะแจ้งความคืบหน้ากับลูกค้า ไม่มีเลยที่จะติดต่อลูกค้ากลับ สงสัยจะเอาแต่ลูกค้าหน้าร้านอย่างเดียว ความคลุมเครือ และการบริการ ผมต้องขอบอกว่าแย่มากๆ เลยไม่ใช่เพียงผมคนเดียวหรอกที่เจอ ลองไปดูในกระทู้ขายของช่วงหน้าท้ายๆ สิครับ

**Update!!! 26/4/2014 กระผมได้รับทราบข้อมูลทาง pm และการขอโทษจากท่าน suvej แล้วสำหรับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ซึ่งก็เพิ่งทราบจากท่าน suvej ว่าท่านเพิ่งเข้ามาทราบเรื่องราวและเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น กระผมไม่ติดใจแล้วล่ะครับ "แค่คำขอโทษเพียงหนึ่ง ดีกว่าทราบแต่นิ่งเฉย" และไม่อยากให้เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นอีกกับเพื่อนๆ สมาชิกที่สนใจสินค้าของทาง Digilife อย่างไรก็ฝากถึงบุคคลากรในการร่วมงานด้วยล่ะกันครับ ถือซะว่าเคสของผมเป็น Case Study ล่ะกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2014, 07:30:44 pm โดย stableman »

ออฟไลน์ Lekjang

« ตอบกลับ #380 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 08:05:40 pm »
อ้าว กำลังจะหา sigma มาซะหน่อย...อึ้งเลย

ออฟไลน์ duncan98

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #381 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 10:36:42 am »
สอบถามครับ ตอนนี้ดูๆตัว dune tv 303d ไม่ทราบเป็นไงมั่งครับ กำลังศึกษา hdplayer ครับ

ออฟไลน์ duncan98

• *
« ตอบกลับ #382 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 12:30:05 pm »
ผมใช้งาน Dune TV 303D อยู่ที่บ้านสองตัว ของ nicetyshop ที่มาพร้อม iptv
และซี่รีย์ HD ต่างประเทศฟรีตลอดชีพ ในราคา 7700 บาท แต่ถ้าเป็นของดิจิไลฟ์
ราคา 6490 บาทแต่ไม่มี iptv ผมว่ามันเป็น HD Player ชิพซิกมาที่รองรับ3D เต็มรูปแบบ
ที่คุ้มค้าเงินมากที่สุด เพราะให้ภาพและเสียงที่มีคุณภาพดีคุ้มราคามากที่สุด ถ้าขยับไป Dune
Base 3D ราคาก็ขยับขึ้นไปเกือบสองเท่า แต่คุณภาพผมว่าไม่แตกต่างกันมากนักเพราะใช้ชิฟ
ซิกมา 3D รุ่นเดียวกัน แถมยังมีขนาดใหญ่กว่า Dune TV 303D พกพาไม่สะดวก
ขอถามหน่อยครับ
1.dune tv 303d ที่มีiptv ดีไหมครับ จำเป็นไหม iptv ตอนนี้ผมมี psio2 hd ครับ
2.เลยเล็งๆจะซื้อ dune tv 303d ไม่มีiptv ต่อ hdd 1tb ผ่าน u.s.b. ครับ จะดู full rip กระตุกไหม ไม่ทราบว่าลงตัวไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mugatu

• *
« ตอบกลับ #383 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 08:54:50 am »
ผมใช้ 303D ตูดเครื่อง ร้อนมาก เพื่อนๆ เป็นกันไหมครับ แก้ปัญหาอย่างไร กันบ้าง กลัวใช้ไป นานๆ ซัก ปี สอง ปี มันจะเสื่อมคุณภาพเร็ว จริงๆ เลย

« ตอบกลับ #384 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 10:57:03 pm »
ผมใช้ 303D ตูดเครื่อง ร้อนมาก เพื่อนๆ เป็นกันไหมครับ แก้ปัญหาอย่างไร กันบ้าง กลัวใช้ไป นานๆ ซัก ปี สอง ปี มันจะเสื่อมคุณภาพเร็ว จริงๆ เลย
ทาานหมายถึงฐานเรื่องใช่ป๊ะ... 102ก็ร้อนเหมือนกันแป๊บเดียวเอง ก็แหงล่ะครับมันไม่ได้ออกแบบให้มีช่องระบายความร้อนสักกะติ๊ด พัดลมก็ไม่มีผมว่าเล่นบ่อย ไม่น่ารอด 2 ปี

• *
« ตอบกลับ #385 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 01:25:39 am »
ทาานหมายถึงฐานเรื่องใช่ป๊ะ... 102ก็ร้อนเหมือนกันแป๊บเดียวเอง ก็แหงล่ะครับมันไม่ได้ออกแบบให้มีช่องระบายความร้อนสักกะติ๊ด พัดลมก็ไม่มีผมว่าเล่นบ่อย ไม่น่ารอด 2 ปี

[ร้องไห้] ถ้า 2 ปีไม่รอด กับราคา 7 พันกว่า ผมว่าแย่ มากๆเลย นี้ขนาดผมไม่ได้ ใส่ HD ในตัวเครื่องนะ ยังร้อนขนาดนี้ ถ้าใส่ HD ข้างในจะร้อนขนาดไหน แต่ คุณสมบัติรวมๆ ชอบเลยครับ ไม่ชอบเรื่องความร้อนนี้แหล่ะ กลัวอย่างเดียว หมดประกัน 1 ปีปุ๊บ พัง บั๊บ ล่ะแย่เลย

ออฟไลน์ narongrj

• *
« ตอบกลับ #386 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 10:33:42 am »
** ท่านใดรู้บ้างมั๊ยครับว่า... มีอุปกรณ์เสริม...ทำให้ดูนเบส สามดี ดู digital tv ได้มั๊ย..... ** [รัก] [รัก] [รัก]

« ตอบกลับ #387 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 03:29:25 pm »

[ร้องไห้] ถ้า 2 ปีไม่รอด กับราคา 7 พันกว่า ผมว่าแย่ มากๆเลย นี้ขนาดผมไม่ได้ ใส่ HD ในตัวเครื่องนะ ยังร้อนขนาดนี้ ถ้าใส่ HD ข้างในจะร้อนขนาดไหน แต่ คุณสมบัติรวมๆ ชอบเลยครับ ไม่ชอบเรื่องความร้อนนี้แหล่ะ กลัวอย่างเดียว หมดประกัน 1 ปีปุ๊บ พัง บั๊บ ล่ะแย่เลย
+1 เห็นด้วยเลยกลัวเหมือนกัน พ้น 1 ปีปุ๊ป พังปั๊บ ถ้าเป็นงั้นจริง [โขก] โถ...ตอนนี้คิดถึง A200 จัง

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #388 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 05:04:10 pm »

Dune ใช้พื้นเครื่อง/หรือกล่องสุดแท้แต่จะเรียก   ทำหน้าที่ระบายความร้อน  ให้ชิบ Sigma จร้า..
.............ถ้าร้อนฉ่าออกมาทั่วทั้ง  กล่องโลหะอลูฯ ที่เป็นแผ่นเดียวกัน/ต่อถึงกัน........ก็ถือเป็นเรื่องปกติ........
.......เราเพียง  วางให้สูงขึ้น   ใต้ท้องเครื่องโล่งๆ   ก็จะช่วยระบายได้ดียิ่งขึ้น    ไม่อบอวลจากการที่กล่องมันแนบชิด  กับพื้น(ใดๆ)ที่วางมัน.

ตราบใดที่มันยังคง ทำหน้าที่เป็น HD Player หรืออะไรๆ ตามหน้าที่ของมันได้  ก็ไม่น่าห่วงอะไรจร้า (ข้าน้อยมีTV102 อยู่ ก็เป็นเช่นนั้น)

.............กลับกัน   ถ้ามันไม่ร้อนเลยสิ....น่าห่วงกว่า (ชิบไม่ทำงาน) [คิคิ]

ออฟไลน์ noom9888

« ตอบกลับ #389 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 09:21:23 pm »
@พี่ wat12
ผมเคยเปิดดูภายใน Popcorn A210 มาครับพี่ ซิ้งค์ระบายความร้อน Chip Sigma ด้านบนซิ้งค์เค้าแปะแผ่นโฟมคล้ายๆกาว 2หน้าไว้แต่ด้านบนไม่เหนียว นัยว่าพอปิดฝาแผ่นโฟมตัวนี้จะแปะกับฝาครอบด้านบนพอดี เพื่อนำความร้อนจาก Chip ออกมาสู่กล่องอลูมิเนียมของเครื่องเพื่อการระบายความร้อนที่ดีที่สุดครับ ผมยังว่าจะหาแผ่นโฟมที่ว่ามาโมฯใส่ R6 Pro อยู่เลยครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #390 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 10:02:12 am »
@พี่ wat12
ผมเคยเปิดดูภายใน Popcorn A210 มาครับพี่ ซิ้งค์ระบายความร้อน Chip Sigma ด้านบนซิ้งค์เค้าแปะแผ่นโฟมคล้ายๆกาว 2หน้าไว้แต่ด้านบนไม่เหนียว นัยว่าพอปิดฝาแผ่นโฟมตัวนี้จะแปะกับฝาครอบด้านบนพอดี เพื่อนำความร้อนจาก Chip ออกมาสู่กล่องอลูมิเนียมของเครื่องเพื่อการระบายความร้อนที่ดีที่สุดครับ ผมยังว่าจะหาแผ่นโฟมที่ว่ามาโมฯใส่ R6 Pro อยู่เลยครับ

เป็นซิลิโคนนำความร้อน  แบบหนานุ่มหรือเปล่าครับพ๊ม

R6S  ที่จับมาโมฯ   เมื่อร่วมสองปีก่อนพบว่า.........มีสองแบบ   ช่วงแรกที่ได้มาเป็นก้อน ซิลิโคนหนานุ่ม  เพื่อผ่านความร้อนไปที่กล่องรูปตัว Uแคบๆas Heat sink แต่ได้มาช่วงหลัง   เป็นแผ่นบางๆ สีดำๆ  แปะที่ตัวชิบ  เท่านั้น (ราวกับของวิเศษ........มันแค่ดูดความร้อนถ่ายเทสูงอากาศในกล่อง )

ล่าสุดปีนี้ได้น้องจอยมา (ไม่แน่ใจว่าข้างในเครื่องเป็นอย่างไร  เพราะเครื่องมีประกัน  ขอใช้เดิมๆไปก่อน) รีโมทเปลี่ยนไป  ไม่เหมือนเดิม 

ส่วนDUNE TV102 นี่ เขาทำให้แปะนำความร้อน  ลงใต้กล่องแน่ๆครับ   คิดว่าตอนใช้งานจริง  สงสัย ต้องพลิกท้องขึ้น ๕๕๕

« ตอบกลับ #391 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 03:42:42 pm »
102 เล่น MKV  เป็นหลักนี่มีปัญหาหรือเปล่าครับ ...อยากลอง sigma  ดูมั่ง

ลังเล จนไม่ได้สั่งซักกะที

อ้อ แล้วจของ nicety  นี่เค้ามึช่อง บอลหรือเปล่าคตรับ ( คิดว่าไม่น่ามี PM  บอกก้อได้ ) 

« ตอบกลับ #392 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 05:10:33 pm »
ขอบคุณ น้า HD Boy  ครับ ...

สวนเรื่อง DTS -  เสียง HD  ที่ 102 ถอดไม่ได้ ไม่ซีเรียสครับ

เพราะผมปล่อย Pass thru  ให้ AVR  ถอดได้อยู่แล้วครับ

หมายเหตุ * ผยังงงเลยว่า Noontecv7 ผม ไม่ยอมปล่อย Passthru  มันปล่อยแค่ DTS/Dolby   เฉยเลย

• *
« ตอบกลับ #393 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 12:03:35 am »
@พี่ wat12

เป็นซิลิโคนนำความร้อน  แบบหนานุ่มหรือเปล่าครับพ๊ม

R6S  ที่จับมาโมฯ   เมื่อร่วมสองปีก่อนพบว่า.........มีสองแบบ   ช่วงแรกที่ได้มาเป็นก้อน ซิลิโคนหนานุ่ม  เพื่อผ่านความร้อนไปที่กล่องรูปตัว Uแคบๆas Heat sink แต่ได้มาช่วงหลัง   เป็นแผ่นบางๆ สีดำๆ  แปะที่ตัวชิบ  เท่านั้น (ราวกับของวิเศษ........มันแค่ดูดความร้อนถ่ายเทสูงอากาศในกล่อง )

ล่าสุดปีนี้ได้น้องจอยมา (ไม่แน่ใจว่าข้างในเครื่องเป็นอย่างไร  เพราะเครื่องมีประกัน  ขอใช้เดิมๆไปก่อน) รีโมทเปลี่ยนไป  ไม่เหมือนเดิม 

ส่วนDUNE TV102 นี่ เขาทำให้แปะนำความร้อน  ลงใต้กล่องแน่ๆครับ   คิดว่าตอนใช้งานจริง  สงสัย ต้องพลิกท้องขึ้น ๕๕๕

ผมใช้วิธี ตะแคงเครื่องแนวตั้ง OK ความร้อนน้อยลง (เครื่องน่าจะออกแบบมาเป็นทรงยาวเลยยังดีซะกว่า)
 [เปล่า]

ออฟไลน์ okanan

• *
« ตอบกลับ #394 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 03:02:02 pm »
มีครับ ให้เข้าเมนูตามนี้

Set up > Applications > DVB-T

แล้วไปที่ Enable antenna power เลือก yes

ทำแล้วครับก็ไม่มีไฟโชว์ว่ามีการจ่ายไฟมาที่เสาอากาศ เลยไม่รู้ว่าเสาเสียหรือเปล่า พอไม่มีไฟจ่ายไปเช็คสัญญานความแรง ประมาณ60-70 แต่คุณภาพ 18-21 เองพอๆกับเสาหนวดกุ้งที่ใช้อยู่เลย  [ร้องไห้]
มีใครใช้แล้วประสบความสำเร็จช่วยบอกด้วยครับ  [โย่ว]

มา Update ครับที่ผมได้ลอง เสา CREATECH รุ่น AT-1 ต่อกับ dune tv102-t2  ที่มี DVB-T2 แต่ต่อแล้วเซ็ตให้ส่งไฟจ่ายเสาอากาศแล้วไม่มีไฟติดโชว์เลยลองเอาเสาไปต่อกับกล่องอื่นๆดูปรากฎว่าใช้ได้เสาไม่เสีย(ไฟติดรับสัญญานได้ดีขึ้นมากเกือบ 100 %) รับได้ดีทีดียว ได้ถามที่ CREATECH แล้วเค้าว่าเป็นไปได้ที่เครื่องจ่ายไฟไม่พอไมถึง 5v.ใครมีประสบการณ์กับเสาอื่นๆมาเล่าสู่กันฟังหน่อยก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ kookkit

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #395 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 08:56:29 am »
สอบถามครับ
โปรแกรม Yadis 2.3 ตอนนี้ใช้งานไม่ได้คับ
มีใหม่กว่านี้ไหมคับ รบกวนด้วยคับ
ขอบคุณคับ

[ปลื่ม]