ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเกี่ยวกับจอรับภาพหน่อยครับ  (อ่าน 2253 ครั้ง)

ออฟไลน์ mondmond

• *
ขอสอบถามเกี่ยวกับจอรับภาพหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2016, 11:05:55 am »
ระหว่าง hd gray Vertex กับ hd white iscreen ภาพแตกต่างกับยังไงบ้างครับ
ผมเพิ่งซื้อ w1500 มา โดยมีรายละเอียดดังนี้นะครับ
ห้อง 3x4x3.5 กั้นแสงได้มากกว่า 90%
เล่น ps4 เป็นหลัก 90/10
จอคาดว่า ขนาด 100'' ตอนนี้สั่งจอ lasada 545 บาทมาลองเฉยๆ
ระยะนั่ง 3.5 เมตร
คำถามนะครับ
1.จอควรเป็น hd gray หรือ white ดีครับ
2.ขอบจอล่างควรสูงจากพื้นเท่าไหร่
3.ทาสีดำด้านที่ติดจอและขอบซ้ายขวาจำเป็นหรือไม่
4.W1500 ถ้าติดที่ผนังด้านหลังแล้วซูม พาพจะดรอปมั้ยครับ ผมมัปัญหาเรื่องขึ้นฝ้า อ้วนมาก ผนังสูง 3.5 เมตร มีขาแขวนแล้ว

ออฟไลน์ taxiindy

• LCD TV member
  • **
Re: ขอสอบถามเกี่ยวกับจอรับภาพหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2016, 12:49:12 pm »
1).ถ้าห้องมียังมีแสงรบกวน การใช้เนื้อGary จะช่วยตัดแสงและเพิ่มคอนทราสครับ แต่ราคา HD Gray จะแพงกว่าMW หน่อย
2).ปกติขอบจอล่างจะสูงกว่าพื้นประมาณ60-90ซม.  แต่บ้างห้องอาจจะสูงกว่านี้เพราะลำโพงคู่หน้าเป็นทาวเวอร์หรือบางท่านนอนดูบนเตียงก็ต้องยดจอให้สูงขึ้น
3)ถ้าทาสีได้ก็ดีครับนอกจากเป็นการเก็บแสงสะท้อนซึ่งถ้าเราดูนานๆจะล้าสายตาแล้ว ยังช่วยให้ภาพดูPOPขึ้น แต่ถ้าไม่ทาสีหาที่เป็นสติกเกอร์หรือวอลเปเปอร์กำมหยี่ดำปิดก็ได้ครับ
4)W1500 ฉายจอ100" ใช้ระยะประมาณ2.4-3.8ม.(ในคู่มือมีบอก)
ขนาดห้อง3×4ม. ดังนั้นใช้ขาแขวนยึดติดกับผนังก็ได้ครับตัวเครื่อง+ขายืนจากผนังยังอยู่ในระยะZoom in-out หรือไม่ใช้ขาแขวนก็ทำเป็นชั้นว่างหิ้งกับผนังก็ได้ครับ
 สำคัญที่สุดเวลาติดตั้งพยามยามปรับคางหมํใก้น้อยที่สุดหรือเป็นศูนย์ได้ยิ่งดี ถ้าภาพสูง-ต่ำไปใช้ ชิปเลนส์ช่วยปรับครับ