ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนปรึกษาครับ SS 55JU6400 กับ Sony KD 55W800C งบประมาณ 30,000 (+, - นิดหน่อย)  (อ่าน 1454 ครั้ง)

ออฟไลน์ polmkm

• *
รบกวนปรึกษาทุกท่านหน่อยครับ SS 55JU6400 กับ Sony KD 55W800C  มีงบประมาณ 30,000 (+, - นิดหน่อย) หรือมียี่ห้ออื่น รุ่นอื่น ช่วยแนะนำด้วยครับ

การใช้งาน
-   Smart TV => แฟนชอบดูซีรี่เกาหลี, ละครใน Youtube
-   USB port => ผมชอบดูหนังไฟล์ .mkv โดยใช้ External Hard Disk ต่อผ่าน

คำถามที่สงสัย
1.   ระหว่าง Samsung 55JU6400 กับ 55JU6600 ต่างกันที่จอ Flat กับ Curve อย่างเดียว หรือมีสเปคอย่างอื่นที่ต่างกันครับ
2.   เพื่อนๆ, sale ชอบบอกว่า Samsung จอจะเสียเร็วกว่ายี่ห้ออื่นครับ จริงหรือไม่ (ผมไม่เคย Smart TV SS, ไม่มีอคติกับ SS นะครับ ตรงกันข้ามผมชอบใช้มือถือ SS หากเลือกซื้อ Smart TV ผมอยากจะลองเลือก SS เป็นอันดับแรกครับ)

ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับทกๆคำปรึกษาและคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ ืnachapop

• Edge LED TV member
จริงระหว่าง ju6400 กับ ju6600  มีความแตกต่างกันครับ บังเอิญว่าผมมีใช้อยู่ทั้งสองรุ่น ๆ  ก็อยากจะแนะนำอย่างนี้ครับ

เรืองการใช้งาน smart tv เนี่ย สะดวกสบายมากครับไม่ต่างกันครับ ทำให้ผมมีตัวเลือกในการดูรายการหรือหนัง มากขึ้น ชอบครับใช้งานง่ายดี ใช้งานร่วมกับมือถืนะ

เรืองของ usb port ก็ดีครับ ผมยังไม่เห็นมีเรื่องไหนดูไม่ได้นะปัจจุบันนะ การใช้งานก็ง่ายดีเหมือนกัน ( ju6600 มี smart รีโมททำให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นอีก

ส่วนju6400ไม่มีนะครับ)

เรืองของ ความต่างสเปค ผมบอกได้แค่ว่า JU6600ภาพเคลื่อนไหวดีกว่า ju6400ครับ และ คอนทราสก็ดีกว่าด้วย  และเรื่องของ จอโค้ง กับ จอflat

ปีนี้ samsung ทำจอโค้งออกมา ภาพ ดีมากครับ  (ปกติผมอคติกับจอโค้งนะ แต่ปีต้องยอมรับว่าภาพจอโค้งดูดีกว่ามากครับ)  รองนั่งดูนานๆจะเข้าใจครับ

แล้วท่านจะเบื่อจอ flat ไปเลย

ส่วนเรื่องจอเสีย ส่วนตัวก็เคยจอปัญหานี้กับตัวเองครับ แต่ก็ไม่เคยเข็ดสักที ปีนี้มองว่ามาตรฐานเรืองของ panal ดีกว่าปีก่อนๆ ครับ เน้นๆนะครับจอที่เป็น 4K

ส่วนยี่ห้ออื่นผมไม่มีความรู้เลย  มีโอกาสได้ลองบ่อยๆครับ แต่ไม่ได้ใช้งานจริง เลยบอกไม่ได้เต็มปากครับ

ออฟไลน์ polmkm

• *
จริงระหว่าง ju6400 กับ ju6600  มีความแตกต่างกันครับ บังเอิญว่าผมมีใช้อยู่ทั้งสองรุ่น ๆ  ก็อยากจะแนะนำอย่างนี้ครับ

เรืองการใช้งาน smart tv เนี่ย สะดวกสบายมากครับไม่ต่างกันครับ ทำให้ผมมีตัวเลือกในการดูรายการหรือหนัง มากขึ้น ชอบครับใช้งานง่ายดี ใช้งานร่วมกับมือถืนะ

เรืองของ usb port ก็ดีครับ ผมยังไม่เห็นมีเรื่องไหนดูไม่ได้นะปัจจุบันนะ การใช้งานก็ง่ายดีเหมือนกัน ( ju6600 มี smart รีโมททำให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นอีก

ส่วนju6400ไม่มีนะครับ)

เรืองของ ความต่างสเปค ผมบอกได้แค่ว่า JU6600ภาพเคลื่อนไหวดีกว่า ju6400ครับ และ คอนทราสก็ดีกว่าด้วย  และเรื่องของ จอโค้ง กับ จอflat

ปีนี้ samsung ทำจอโค้งออกมา ภาพ ดีมากครับ  (ปกติผมอคติกับจอโค้งนะ แต่ปีต้องยอมรับว่าภาพจอโค้งดูดีกว่ามากครับ)  รองนั่งดูนานๆจะเข้าใจครับ

แล้วท่านจะเบื่อจอ flat ไปเลย

ส่วนเรื่องจอเสีย ส่วนตัวก็เคยจอปัญหานี้กับตัวเองครับ แต่ก็ไม่เคยเข็ดสักที ปีนี้มองว่ามาตรฐานเรืองของ panal ดีกว่าปีก่อนๆ ครับ เน้นๆนะครับจอที่เป็น 4K

ส่วนยี่ห้ออื่นผมไม่มีความรู้เลย  มีโอกาสได้ลองบ่อยๆครับ แต่ไม่ได้ใช้งานจริง เลยบอกไม่ได้เต็มปากครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ  สงสัยผมต้องพิจารณา 55JU6600 แทน 55JU6400 ตามคำแนะนำแล้วครับ