ผู้เขียน หัวข้อ: Q10 Pro มีปัญหาเรื่อง Lan ครับ  (อ่าน 2229 ครั้ง)

ออฟไลน์ DNClub

• LCD TV member
  • **
Q10 Pro มีปัญหาเรื่อง Lan ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 10:42:00 pm »
ผมต่อ Lan กับ PC แล้วแชร์ไฟล์หนังดูผ่าน Media Center & Kodi ครั้งแรกปกติดีครับ แต่พอปิดเครื่อง HD เปิดมาอีกครั้งเน็ตยังใช้ได้แต่ไม่สามารถเชื่อมต่อ Lan ได้แล้วขึ้น No Server ตลอดเลย เน็ตผมก็ไม่มีปัญหาทุกอย่างในบ้านใช้ได้ตัว HD Player ฟังชั่นอื่นๆก็ใช้ได้แต่มีปัญหาแค่เรื่องLan อย่างเดียวครับ PC ก็มองเห็นตัว HD Player ในเน็ตเวิร์กนะ แต่ HD player มองไม่เห็น PC อาการแบบนี้ควรทำอย่างไรครับ ผมลอง Factory data reset แล้วก็ยังไม่หาย ช่วยด้วยครับเพิ่งซื้อมาวันเดียว  [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ akanit

• Edge LED TV member
Re: Q10 Pro มีปัญหาเรื่อง Lan ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 08:41:22 am »
ผมต่อ Lan กับ PC แล้วแชร์ไฟล์หนังดูผ่าน Media Center & Kodi ครั้งแรกปกติดีครับ แต่พอปิดเครื่อง HD เปิดมาอีกครั้งเน็ตยังใช้ได้แต่ไม่สามารถเชื่อมต่อ Lan ได้แล้วขึ้น No Server ตลอดเลย เน็ตผมก็ไม่มีปัญหาทุกอย่างในบ้านใช้ได้ตัว HD Player ฟังชั่นอื่นๆก็ใช้ได้แต่มีปัญหาแค่เรื่องLan อย่างเดียวครับ PC ก็มองเห็นตัว HD Player ในเน็ตเวิร์กนะ แต่ HD player มองไม่เห็น PC อาการแบบนี้ควรทำอย่างไรครับ ผมลอง Factory data reset แล้วก็ยังไม่หาย ช่วยด้วยครับเพิ่งซื้อมาวันเดียว  [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]

ลองรับูทเครื่องคอมไหม่นะครับ ของผมไม่เห็นมีปัญหานะครับ

ออฟไลน์ DNClub

• LCD TV member
  • **
Re: Q10 Pro มีปัญหาเรื่อง Lan ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 11:33:27 am »
แก้ได้แล้วครับ ปัญหามาจาก Teamviewer ใน PC ครับ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันไหมแต่พอถอดสายแลนออกหมดแล้วต่ออีกทีแล้วให้ HD player ค้นหาอีกครั้ง Notification ของ Teamviewer มันเด้งขึ้นมาอยู่มุมขวาล่างใน PC มีเครื่องหมายตกใจสีแดงๆ หันไปเจอพอดีเลยลองปิดโปรแกรมดูปรากฎว่าใช้ได้เลยครับ