ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ทีวี LG รุ่น la6910 จะต่อ ลำโพง แบบ 5.1 แบบใหนดีครับ  (อ่าน 1816 ครั้ง)

ออฟไลน์ aezazza

• Flat TV member
  • *
ผมอยากต่อลำฌพง แบบ 5.1 กับ ทีวี LG  รุ่น la6910

พอกดที่ เลือกลำโพง
มันจะมี หัวข้อ 4 หัวข้อ ดังนี้

*ภายนอกลำโพง ( optical / hdmiarc )
*LG ซิ้งค์เสียง ( optical )
*LG ซิ้งค์เสียง ( ไร้สาย )
*หูฟัง

ผมต้องซื้อลำโพงแบบใหนครับ ถึงจะฟัง 5.1 ได้ ( ซื้อแบบลำโพงคอมมา ใช้บ่ได้ ทิ้งไว้เฉยๆเลย T-T )

ยังไง ช่วยแนะนำ / ชี้แนะหน่อยนะครับ ว่า ควรจะประเภทใหน optical หรือ hdmi arc ( อยากซื้อมาแล้วจบอ่ะครับ T-T )
เน้นดูหนัง ราคา ขอไม่แรง 5,000 ก็น่าจะสุดเฮื้อกผมหล่ะ ( ฮา )

ขอบคุณมากครับ

ปล
แต่ล่ะประเภทมันคืออะไรอ่ะครับ ผมหาอ่านใน google แล้ว ไม่ค่อยเข้าใจ เขาใช้ภาษาทางการอ่ะครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
Re: ใช้ทีวี LG รุ่น la6910 จะต่อ ลำโพง แบบ 5.1 แบบใหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 05:54:58 pm »
งบ 5 พัน คงได้ซาว์ดบาร์ละครับ เอา LG นั่นแหละ คงต้องต่อ optical หรือ ไร้สายก็ได้ ถ้าอยากเล่น 5.1 แท้ๆ ก็คงต้องเพิ่มงบ ซักหมื่นต้นๆ ออนเกียวรุ่น 3700

• *
Re: ใช้ทีวี LG รุ่น la6910 จะต่อ ลำโพง แบบ 5.1 แบบใหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 10:29:30 pm »
ผมเห็น ลำโพง มี เครื่องเล่น DVD บ้าง เครื่องเล่น บูเรย์บ้าง   อยากได้แบบที่ไม่มีเครื่องเล่นอ่ะครับ เผื่อมันจะถูกลงมาหน่อย

หรือลำโพง พวกนี้จำเป็นต้องมีเครื่องเล่นครับ

[เศร้า]

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 11:17:11 pm »
สวัสดีครับ

ตอนนี้ท่านมี ทีวี กับ ลำโพงคอม 5.1 อยู่ในมือ
ผมนึกได้ 2 อย่าง

อย่างแรกคือ หาซื้อพวก DTS Decoder มาใช้ ในเวปนี้มีรีวิวอยู่ด้วย ลองหาดูนะครับเป็นแนวทาง เอามาใช้กับลำโพงคอมได้เลย

อย่างที่สองคือ หา AVR รุ่นเล็กๆ สักตัว ใช้กับลำโพงคอมแหละครับ ประหยัดไปก่อน

จะใช้ optical หรือ hdmi ก็ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์แหละครับ

อ่านรายละเอียดให้ดี ก่อนตัดสินใจนะครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 11:08:20 am »
เคยลองดูแล้วครับ ซื้อแบบตัวล่ะ 150 มา ลองดู มันไม่ออก5.1 อ่ะครับ มันออกพร้อมกันหมดเลย

ผมเห็น ลำโพง มี เครื่องเล่น DVD บ้าง เครื่องเล่น บูเรย์บ้าง   อยากได้แบบที่ไม่มีเครื่องเล่นอ่ะครับ เผื่อมันจะถูกลงมาหน่อย

หรือลำโพง พวกนี้จำเป็นต้องมีเครื่องเล่นครับ

ออฟไลน์ maxxx

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 11:34:35 am »
ทำได้ครับ งบนี้

ต้องใช้ avr เข้าท่าสุด

avr มือ 2 สัก 5-6000 ซื้อได้ เอาที่ถอด dts hd  true hd ได้ (ย้ำว่า avr ต้องเป็น avr ที่ไม่ใช่รุ่นเล็กจากพวก ชุด in the box นะครับ เพราะเราจะใช้สัญญาณ pre จากช่อง sub ไปต่อ sub ของลำโพงคอม   สังเกตุง่ายๆ ช่อง sub ต้องเป็น rca  ถ้าเป็นแบบ สปริงหนีบ มองข้ามไปได้เลย)

ลำโพงคอมท่านเป็นแบบถอดเปลี่ยนสายได้หรือเปล่า ถ้าถอดได้ ก็ใช้ avr ขับ ลำโพงคอม 5 ลูกเลย (แต่ถ้าถอดไม่ได้ ก็ใช้ฝีมือ แปลงซะหน่อย เจาะบอดี้ลำโพงใส่ ไบดิ้งโพสซะ รอบหน้าอยากเปลี่ยนสายก็ทำได้ง่ายๆ ไบดิ้งโพส กับ บานานา เกรดธรรมดา ราคาไม่กี่บาทครับ)

ส่วน sub ของลำโพงคอม เราก็ต่อสาย rca จากช่อง sub ของ avr ครับ

ปล. ผมเคยต่อแบบนี้ให้เพื่อน ใช้ onkyo 609 กับ microlab x3 5.1  ต่อไม่ยากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2016, 11:37:19 am โดย maxxx »