ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกว่า oppo 103D ไม่ได้คุ้มค่า สมราคานัก  (อ่าน 8637 ครั้ง)

ออฟไลน์ babybigman

• Flat TV member
  • *
ซื้อ oppo 103D มาได้ 15 วัน
1.ภาพสวยอันนี้ก็โอเคนะ เล่นแผ่น
แต่ก็ไม่เหนือกว่าเพื่อนมากนัก
2.เล่น mkv sub ไม่สวย ภาพไม่ ok
3.เล่น iso ไม่ได้
4.app หนัง ที่ติดมากับตัวoppo
เล่นได้แต่ Netflix อย่างเดียว

ซื้อมา 2 หมื่นกว่า
คล้ายๆ เหมือนเล่นได้ไม่ถึงหมื่น
มีใครแนะนำไหมครับ

จะเก็บไว้รออนาคต หรือเล่น
Hd player ดี

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
Re: รู้สึกว่า oppo 103D ไม่ได้คุ้มค่า สมราคานัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 10:25:19 pm »
สวัสดีครับ

น่าจะใช้งานไม่ถึงหมื่นจริงๆ
ตัว oppo นั้นเด่นที่ชิปภาพและเสียงอนาล็อก
ถ้าจะเน้นภาพอย่างเดียว ลองดู Pioneer ก่อนเค้าว่าภาพแจ่มกว่า

เรื่องความสามารถ จะให้เท่ากับพวก hd player คงลำบาก
ถ้าจะพอช่วยได้ก็ต้องให้พวก media server ช่วยเสริม ปรับแต่ง font sub ได้เพิ่ม
รวมถึงไฟล์ที่อ่านไม่ได้ ก็ transcode เอา

คหสต. ถ้าเล่นแผ่น bluray เป็นหลัก ไม่ต้องใช้เครื่องเล่น oppo ก็ได้ เพราะภาพของ bluray นั้นแจ่มมากอยู่แล้ว ใช้เครื่องเล่นราคาไม่สูงมากก็ได้ภาพที่ดีพอ
แต่ถ้าเล่นแผ่น vcd dvd ก็จะได้เห็นภาพที่ดีขึ้น จากการอัพสเกลของเครื่อง

เห็นท่านมี Dune 4k อยู่นี่ครับ
เรื่อง Hd player เห็นท่านมีงบขนาดนี้ ผมว่าเล่น notebook ดีกว่าครับ จบทุกปัญหา เล่นได้ทุกไฟล์ ปรับได้ทุกอย่าง ลงได้ทุก app

เรื่อง 103d ถ้าท่านมีฟังเพลงบ้าง
ผมแนะนำให้หา int. amp มาเสริมพ่วงกับ a1050 ครับ

อาจจะรออีกสักพัก รอเครื่องเล่น 4k ออกมาแล้วค่อยคิดอีกทีก็ได้...

ออฟไลน์ Nueng1621

• Edge LED TV member
Re: รู้สึกว่า oppo 103D ไม่ได้คุ้มค่า สมราคานัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 05:45:31 pm »
ถ้าคิดช่องอนาล็อก 7.1 จะเป็นต้นทุนสินค้าที่คุณจ่ายเพิ่มไป หากไม่ได้ใช้งานทั้ง7.1 out ซึ่งoppo ส่วนใหญ่ใส่ 7.1 out มาให้เกือบทกรุ่น ดังนั้นหากคุณมองหาสินค้าที่คิดว่าคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป ลองพิจารณาpioneer อีกทางเลือซึ่งก็คู่แข่งกันนั่นแหละ ซึ่งส่วนตัวผมใช้oppo blu ray มาก่อนในรุ่นเก่า แต่ตอนนี้มาใช้ pioneer lx 58 ซึ่งส่วนตัวผมกับชุดเครื่องเสียงเดิม pioneer ให้ภาพที่คม และมีชีวิตชีวากว่า oppo เพราะoppo จะออกแนวเรียบๆ สว่าง ออกแนวกลางๆ แต่สบายตา แต่สีสันอาจไม่สมจริงมากนัก อันนี้แล้วแต่ความชอบของท่าน เท่าที่ทราบpioneer lx58 ปรับราคาขายลงมาเหลือไม่ถึง 1.7 หมื่น ซึ่งคุณภาพการผลิตสินค้ารุ่นนี้ เรียกว่า บึกบึน แข็งแรงใช้ได้ ดูสมกับเงิน ที่เราจ่ายไป. ......oppo กับpioneer ต่างเป็นเครื่องเล่นที่ดีทั้งคู่ แล้วแต่ว่าคุณมองการใช้งาน และความคุ้มค่าแค่ไหนมากกว่ากันครับ

ออฟไลน์ strikefirst

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 10:59:45 pm »
ซื้อ oppo 103D มาได้ 15 วัน
1.ภาพสวยอันนี้ก็โอเคนะ เล่นแผ่น
แต่ก็ไม่เหนือกว่าเพื่อนมากนัก
2.เล่น mkv sub ไม่สวย ภาพไม่ ok
3.เล่น iso ไม่ได้
4.app หนัง ที่ติดมากับตัวoppo
เล่นได้แต่ Netflix อย่างเดียว

ซื้อมา 2 หมื่นกว่า
คล้ายๆ เหมือนเล่นได้ไม่ถึงหมื่น
มีใครแนะนำไหมครับ

จะเก็บไว้รออนาคต หรือเล่น
Hd player ดี

ลงขายครับ