ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม OLED สีไม่สม่ำเสมอ  (อ่าน 4621 ครั้ง)

ออฟไลน์ koko00737

• Edge LED TV member
สอบถาม OLED สีไม่สม่ำเสมอ
« เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 02:16:01 pm »
พอดีพึ่งได้ OLED สังเกตเห็นภาพสีไม่สม่ำเสมอ กัน ถ้าเปิดภาพปกติก็จะเห็นยากหน่อย เเต่ถ้าภาพเเสดงที่เป็นสีอ่อนก็จะเห็นง่ายขึ้นมานิด เเต่ถ้ามองดีๆ ก็จะเห็นว่าสีไม่เท่ากัน มีบ้างเเถบเเนวตั้งสีจะสว่างกว่าทำให้เวลาดู เหมือนมีบล็อกมาขัดตา รูปที่ใส่มานี้เป็นของฝรั่ง ซึ่งอาการเครื่องผมก็คล้ายๆเเบบนี้

ไม่ทราบว่ามันเป็นอาการปกติ ของ oled รึเปล่าครับ ถ้าเป็นที่เครื่องผมจะได้ไปเปลี่ยน

อันนี้เครื่องผมเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2016, 02:24:37 pm โดย koko00737 »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: สอบถาม OLED สีไม่สม่ำเสมอ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 02:27:12 pm »

bad uniformity เป็นอาการปกติของ oled ครับ

จุดอ่อนอีกจุดของจอประเภท oled ก็คือ screen uniformity

จากการทดสอบ EG920T ของผม จะเห็น bad uniform แบบในรูปก็ต่อเมื่อแสดงภาพในระดับสีเทาอ่อนๆที่เกือบดำสนิท
หรือแสดงสีพื้นอ่อนๆครับ ในการใช้งานปกติทั้งเปิดไฟในห้อง และปิดไฟให้มืดสนิท เปิดไฟล์ทั่วไปผมแทบจะไม่มีทางสังเกตเห็นได้เลย
สำหรับผมจึงไม่เป็นปัญหาในการรับชม จะสังเกตเห็นได้บ้างใน content ที่เป็นฉากมืดๆ หรือสลัวๆมาก เช่นหนังผี หรือ
หนังเรื่อง exodus gods and kings ฉากตอนกลางคืนมืดๆจะเห็นว่า สุดขอบจอทั้งสองด้านประมาณหนึ่งนิ้วเข้ามาจะ
แสดงสีได้ไม่จะแจ้งเท่ากับตรงกลางจอ

oled รุ่นล่าสุดตัว high class E6 G6 ได้ถูกปรับปรุงเรื่อง screen uniformity ให้ดีขึ้นกว่าเดิมบ้างแล้วครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 02:57:27 pm »

EC930

EC970

EG920

EF950

G6

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 04:25:33 pm »
ที่ขอบดำๆผมว่าไม่ค่อยมีผล ในการชมเท่าไร

เเต่ไอที่เป็นบล็อกเเนวตั้ง (ตามรูปลูกศรสีเเดง) หรือที่เป็นเส้นดำๆลงมา เเนวตั้ง  ตรงนั้นเเละที่มันทำให้พวกภาพในการรับชม จะเห็นว่าสีมันไม่เท่ากับตรงอื่น ถ้าสังเกตดู เป็นทุกสี ซึ่งตรงนี้ประเด็นที่จะถามว่ามันปกติของ oled รึเปล่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2016, 04:41:57 pm โดย koko00737 »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 04:38:54 pm »
ส่วนตัวผมเองในการใช้งานปรกติ ทั้งดูหนัง ฟรีทีวี หรือแม้แต่ใช้งานเป็นจอ monitor ไม่เห็นเส้นในแนวตั้งเลยครับ

จะเห็นเฉพาะ ในการทดสอบไฟล์ nearly black เท่านั้น

ถ้าดูภาพทั่วไปยังเห็นได้ เป็นไปได้ว่าเครื่องนี้น่าจะอาการหนัก อาจจะต้องเปลี่ยนเครื่องครับ

ยังไงเดี๋ยวรอรอท่านอื่นที่ใช้ oled มาตอบเพิ่มครับ

..............

ส่วนอันนี้คือ EG910T ของเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่ง

ในรูปนี่จะเห็นรอย image retention เป็นเงาคนเลยครับ

โทรเรียกศุนย์ LG มาดู LG บอกว่าน่าจะโดนทางร้านที่ซื้อย้อมแมว

เพราะมันเป็นเครื่องที่ผ่านการใช้งานมาแล้ว(ไม่งั้นมันจะมีรอย IR เป็นรูปเงาคนได้ไง)

ทาง LG เลยยืนยันว่า เครื่องมีอาการผิดปกติ ให้เปลี่ยนเครื่องใหม่กับทางร้านได้

แต่พอเปลี่ยนเครื่องใหม่ ก็ดันเจอเส้นภาพในแนวนอนซะงั้น สุดท้ายทนไม่ไหว ก็เลยขอคืนเงินครับ

ออฟไลน์ filmman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 08:25:23 pm »
Vertical banding ถ้าเห็นชัด แนะนำว่าควรทำเรื่องขอเปลี่ยนเครื่องครับ
อาการแบบนี้แสดงว่ามาตั้งแต่โรงงานแล้ว

ออฟไลน์ c8000

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2016, 04:15:23 am »
คุณ koko ครับ
ไม่ทราบว่า ตอนเช็คdead bright วันแรก  มันพอจะสังเกตุเห็นมั๊ยครับ
หรือว่าพึ่งจะเป็น

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2016, 09:45:35 am »
ไม่ทราบว่า ตอนเช็คdead bright วันแรก  มันพอจะสังเกตุเห็นมั๊ยครับ

dead bright เเกะเครื่องเเรกเจอ 1 จุด

เเกะเครื่อง 2 ไม่มีเลยเอาเครื่องนี้มา ตอนนี้ก็ยังไม่ได้เป็นนะครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2016, 11:08:49 am »

dead bright เเกะเครื่องเเรกเจอ 1 จุด

เเกะเครื่อง 2 ไม่มีเลยเอาเครื่องนี้มา ตอนนี้ก็ยังไม่ได้เป็นนะครับ

คุณ C8000 เขาหมายความว่า ตอนวันแรกที่เช็ค dead pixel

ที่เราต้องใช้ไฟล์สีล้วนต่างๆทดสอบหน้าจอ ได้เห็นอาการ สีไม่สม่ำเสมอ ไหมครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2016, 01:50:55 pm »
ไม่ทราบว่า ตอนเช็คdead bright วันแรก  มันพอจะสังเกตุเห็นมั๊ยครับ

คุณ C8000 เขาหมายความว่า ตอนวันแรกที่เช็ค dead pixel

ที่เราต้องใช้ไฟล์สีล้วนต่างๆทดสอบหน้าจอ ได้เห็นอาการ สีไม่สม่ำเสมอ ไหมครับ

ตอนที่ เช็ค dead pixel ไม่เห็น Vertical banding เลยครับ

ผมมาเห็นครั่งเเรก ตอนภาพสีเทาอ่อน (เห็นได้ไม่ยาก)

หลังจากที่ได้เห็นเเล้ว จำตำเเหน่งได้ คราวนี้พอเปิดสีอื่นๆที่เเนวอ่อนๆ หน่อยตาจะไปจับผิดจุดนั้น ถ้ามองดีๆใกล้ๆหน่อยก็จะสังเกตว่าสีไม่เท่ากับตรงอื่น สีจะเข้มกว่าตรงอื่นหน่อยนึง (เเต่ถ้าไม่มองเเบบจับผิด ก็เเถบไม่เห็นเหมือนกัน)

เเต่ถ้าพวกภาพสีเข้ม หรือ สว่างก็จะไม่เห็นเลยครับ เลยไม่เเน่ใจว่าอาการนี้ผิดปกติไหม
เช่นหน้าปรับภาพที่เป็นสีขาวสว่าง นี้ไม่เห็นเลยครับ

เพราะก่อนซื้อ ได้มาศึกษาได้บอร์ดนี้ เห็นมีพูดกันถึงข้อเสีย oled
-มี dead pixel เกือบทุกเครื่อง
-ภาพค้างหน้าจอถ้าเปิดนานมากๆ เเต่โอกาศเกิดยากอยู่
-ขอบภาพดำ เวลาฉากเกือบมืดสนิท
-สีขาว จะขาวเทาๆ
ประมาณนี้

ไม่เห็นมีใครพูดถึง เรื่องประเด็น Vertical banding เลยส่งสัยว่ามันเป็นเรื่องปกติหรือไม่

เเต่เห็นในบอร์ด ฝรั่ง คุยเรื่องนี้กันพอสมควร
อย่างรูปด้านล่างนี้เป็นเครื่องของฝรั่ง (เดียวเย็นนี้ จะลองเทสเกมส์เเนวมืดๆ ดูว่าจะเห็นชัดเเบบรูปด้านล่างไหม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2016, 02:30:31 pm โดย koko00737 »

ออฟไลน์ filmman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2016, 04:12:48 pm »
The Last of us เส้นชัดไปมั้ยนั่น

ออฟไลน์ c8000

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 12:02:57 am »
ผมว่าควรแจ้งเปลี่ยนเลยครับ  แล้วก็เอาภาพสีอ่อนๆให้ช่างดู เห็นจะๆกันไปเลย

ออฟไลน์ dick

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 12:18:45 pm »
ขอเปลี่ยนเครื่องครับ

ออฟไลน์ indigo

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 04:10:34 pm »
ลองพาเพื่อนมาดูว่าเขาจะเห็นสีไม่เท่ากันไหมถ้าเราไม่บอกนะ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 09:44:24 am »
ลองพาเพื่อนมาดูว่าเขาจะเห็นสีไม่เท่ากันไหมถ้าเราไม่บอกนะ

ลองเรียกเพื่อนมาดูเเละครับ เปิดภาพสีต่างๆ ยกเว้นสีเทา ถ้าไม่บอกก็ไม่เห็นครับ บางคนบอกก็ยังไม่เห็น 55 ต้องมาเพ่งใกล้ๆถึงเห็น

เเต่ดูภาพปกติ ฟรีทีวี หรือหนัง สังเกตได้ยากอยู่ครับ

เเต่ถ้าเอาไปเล่นเกมส์ อาจพอเห็นได้บ้าง ในบ้างเกมส์ที่เพราะมีฉากมืดๆ เเละเราบังคับหมุนเปลี่ยนมุมกล้องได้เอง (จะเห็นตอนหมุนเปลี่ยนมุมกล้องเนี้ยเเละ ถ้าสังเกต)

เเละจากที่ไปดูตัวโชว์ 3ที ก็พบทุกเครื่อง

เลยว่าจะไม่เปลี่ยนเครื่องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2016, 09:58:00 am โดย koko00737 »