ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งซื้อ UHD tv 55" samsung มาคับ เหมือนจะมีปัญหา  (อ่าน 3171 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yokee666

• *
ผมเพิ่งได้มาวันนี้ แล้วเปิดดูรายการแข่งรถ โมโตจีพี ทางช่อง ฟ๊อกสปอต แล้วพอดูเสด เปลี่ยนช่อง แล้วเหมือนมีรุปโลโก้ช่องฟอกสปอต ค้างเปนสีขาวเลือนๆบางๆ แล้วพอลองดูไปซักพัก แล้วมันก้หายไปคับ โลโก้ช่องตรงมุมข้าวบนที่ว่ามีเลือนๆบางๆ แบบนี้ผมควรจะยกไปเปลี่ยนเครื่องไหมคับ ขอคำแนะนำหน่อยคับผม ขอบคุณคับ  [ไม่เอา] รุ่น UA55JU6400K คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2016, 09:56:39 pm โดย Yokee666 »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: เพิ่งซื้อ UHD tv 55" samsung มาคับ เหมือนจะมีปัญหา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2016, 11:56:07 pm »
led tv ที่เกิดอาการ IR ถือว่าหาได้ยากมากๆครับ แต่ก็ยังพอมีให้เห็นอยู่นานๆครั้ง
ส่วนมากจะเป็นกับโทรศัพท์มือถือ เช่น LG G3 เมืองนอกบ่นเรื่อง burn in เพียบ ทั้งๆที่ใช้จอ led แบบ ips

เป็นไปได้สูงว่าju6400เครื่องนี้ หลุดจากqc จอไม่ได้มาตรฐานครับ ยังไงก็ลองขอเปลี่ยนเครื่องดู

• *
Re: เพิ่งซื้อ UHD tv 55" samsung มาคับ เหมือนจะมีปัญหา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 12:08:27 am »
ขอบคุณมากๆคับ พรุ่งนี้ยกไปเปลี่ยนเลยคับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 10:43:31 pm »
วันนี้ผมยกไปเปลี่ยนมาละคับ ได้ทดสอบดูช่อง foxsport hd ค้างไว้นานๆ ปรากฎว่าเปนอืีกคับ ปวดหัวละทีนี้ พรุ่งนี้ต้องยกไปใหม่ [ไม่เอา]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 12:24:14 am »
ถ้าเปลี่ยนเครื่องใหม่แล้วยังเป็นอยู่ ผมว่าบางทีปัญหาอาจไม่ได้อยู่ที่ทีวีครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 12:26:56 am »
มันเปนแล้วมันหายนะคับ ผมขอรบกวนแอดไลน์ ขอคำปรึกษาได้ไม๊คับผม [เศร้า]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 02:05:36 am »
เห็นรูปกับคลิปที่ถ่ายไว้แล้วครับ น่ากลัวมาก ดูจากอาการแล้วไม่ใช่ IR แต่ดูเหมือนจะเป็นอาการจอผิดปกติ

เพราะ เปลี่ยนไป input อื่นๆ ก็ยังคงมีเศษโลโก้บางpixel ค้างอยู่

[ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2016, 02:07:13 am โดย คุณลุงUFO »

ออฟไลน์ ืnachapop

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 09:43:47 am »
เปลี่ยนเครื่องเลยครับ พยายามหน่อยครับ  ล่าสุด เพื่อนไปชื้อรุ่น ju6600 มา แสงรั่วกระจาย เปลี่ยนมาสอง รอบแล้ว  ยังไม่หาย

ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยน เป็นรอบที่สาม ครับ   ดูเหมือนว่า ท้ายรุ่น ล็อตหลังๆ มาเนี่ย เจอแต่ปัญหาครับ smart รีโมทก็ ยังมีปัญหาเลยครับ แย่

เสียเวลายกไปเปลี่ยนมาก

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 10:45:31 am »
เปลี่ยนเครื่องเลยครับ พยายามหน่อยครับ  ล่าสุด เพื่อนไปชื้อรุ่น ju6600 มา แสงรั่วกระจาย เปลี่ยนมาสอง รอบแล้ว  ยังไม่หาย

ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยน เป็นรอบที่สาม ครับ   ดูเหมือนว่า ท้ายรุ่น ล็อตหลังๆ มาเนี่ย เจอแต่ปัญหาครับ smart รีโมทก็ ยังมีปัญหาเลยครับ แย่

เสียเวลายกไปเปลี่ยนมาก

ขอแก้ไข  เช็คแล้วรีโมทไม่เสีย  แต่ เครื่อง ไม่รับสัญญาณ รีโมทครับ  หนักกว่าอีก  [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ Thanasaed

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 01:52:02 pm »
เห็นรูปกับคลิปที่ถ่ายไว้แล้วครับ น่ากลัวมาก ดูจากอาการแล้วไม่ใช่ IR แต่ดูเหมือนจะเป็นอาการจอผิดปกติ

เพราะ เปลี่ยนไป input อื่นๆ ก็ยังคงมีเศษโลโก้บางpixel ค้างอยู่

[ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]

ลงคลิปให้ดูบ้างครับลุง จะได้ประโยชน์กับท่านอื่นด้วย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 02:00:02 pm »
https://www.youtube.com/watch?v=GbmqwnwZSt0
^
^
ในคลิปต้นฉบับจะชัดกว่านี้มากครับ เพราะคลิปใน youtube โดนบีบความละเอียดเหลือแค่ 240p เฉยเลย

รูปประกอบ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 02:24:27 pm »
มีปัญหาแบบไม่น่าให้อภัยครับ  รีบเปลี่ยนเลยครับ ถ้าไม่มีของ ขอรับเงินคืนเถอะครับ   [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ skywalker92

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 10:31:20 am »
ผมเจอแสงรั่วที่ขอบจอเด่นมาก... เปลี่ยนมา 3 จอแล้ว เปลี่ยนมาก็เปลี่ยนที่รั่วครับ  [เปล่า]