ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม Himedia Q10pro เทียบกับ Himedia H8 Octacore  (อ่าน 4407 ครั้ง)

ออฟไลน์ demontong

• *
สอบถาม Himedia Q10pro เทียบกับ Himedia H8 Octacore
« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 02:41:15 pm »
ที่บ้านมี tv55นิ้วlg(ซื้อมาได้ 3-4ปี) ดูหนังhidefผ่านเครื่องPlayon HD Player (เครื่องPlayonHD ถึก-ทน โคตรๆไม่เคยงอแงเลย อ่านซัพก็ผ่านหมด)สมัยนั้น cpuในtvมันต่ำทำให้การเล่นเน็ตผ่านappในtvมันช้า(โดนเฉพาะyoutube กระตุก) ตอนแรกก็คิดว่าจะเปลี่ยน tvเป็นรุ่นใหม่ๆเพราะจากที่ไปทดลองเล่นที่บูทต่างๆยอมรับว่าเล่นเน็ตเร็วมากโดนเฉพาะyoutube เร็วมากไม่มีอาการกระตุก   สรุปง่ายๆอยากเปลี่ยน tvกับเครื่องเล่น HD  ตอนนี้เริ่มมาศึกษาข้อมูลต่างๆพอสมควรตัดสินใจได้แล้วว่า tvยังใช้เหมือนเดิมไม่ซื้อใหม่(ผมไม่สนใจ 4k 8k ไรพวกนี้  [เปล่า])  แต่จะปล็ดเจ้าPlayon HDออกแล้วหาเครื่องเล่น hdตัวใหม่ที่รองรับการทำดังต่อไปนี้

- เน้นดูหนัง hidef (รองรับซัพต่างๆได้ดีผมเคยใช้Playon HDมา5ปี ไม่เคยมีปัญหาเรื่องซัพเลย)
- เล่นเน็ต-ดูyoutube แบบลื่นๆ (เน้นว่าลื่นๆไม่กระตุก)
- 3D 4k 8k พวกนี้ผมไม่สนใจเลย  เน้นเรื่องเสียงอย่างน้อยให้รองรับ 7.1True HD
- ไม่สนใจเกมใดๆทั้งสิ้น

ตอนนี้ดูไว้บ้างแล้วตัดสินใจไม่ถูกระหว่าง q10 กับ h8 ผมเทียบสเปคดูแล้ว(ตามรูป) ใจไปทาง q10เพราะเป็นรุ่นใหม่ของปีนี้  แต่มันมีสิ่งที่น่าคิดเรื่องราคาเพราะเจ้าq10 ราคาประมาณ 5000กว่าบาท  ส่วนh8 3000กว่าบาท  ผมตัดสินใจไม่ถูกว่าจะเลือกตัวไหนดีผมต่างเงิน 2000บาทผมว่ามันเยอะ [ไม่เอา]    อยากจะสอบถามพี่ๆน้องๆในกลุ่มนี้ครับว่ามีข้อแนะนำอะไรให้ผมได้เลือกตัดสินใจรึเปล่าหรือมีตัวไหน-ยี่ห้อไหนแนะนำเพิ่มเติมหรือไม่  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Enginetha

• Flat TV member
  • *
Re: สอบถาม Himedia Q10pro เทียบกับ Himedia H8 Octacore
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 10:37:44 am »
เข้ารอฟังคำตอบด้วยคนครับ [กระดึบ] [กระดึบ]

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
Re: สอบถาม Himedia Q10pro เทียบกับ Himedia H8 Octacore
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 05:49:41 pm »
ถ้าคาดหวังเรื่องการอ่าน sub ได้อย่างไม่มีปัญหาเลย ต้องตัดทิ้งทั้ง 2 ตัวเลยครับ(ส่วนใหญ่ Himedia จะมีปัญหากับsubซีรี่ย์)
ต้องดูเป็น Cloud HD 1195 หรือ Zappiti แทนครับ เพราะ 2 รุ่นใช้ชิฟ Realtek เหมือน PlayonHD เพียงแค่คนล่ะซีรี่ย์ แต่ความไหลลื่นในการใช้งาน
โดยรวมคงสู้ Himedia ไม่ได้ครับ(เพราะ Realtek 1195 เป็น Dual Core,Ram 512MB)
แต่ถ้าให้เทียบระหว่าง 2 ตัวคือ Q10p กับ H8 (ผมเองยังไม่เคยใช้งาน Q10p แต่เคยใช้ H8 แล้ว)ความเร็วผมว่า 8core ยังไงก็ภาษีดีกว่า
แต่ความสวยของภาพคงสู้ Q10p ไม่ได้(เพราะ H8 ภาพยังสู้ Q10 Q8 Q5 Q1 ตัวเก่าไม่ได้เลย) ถ้าให้คะแนนความสวยของภาพ
Q series = 7.5คะแนน  H8 คงสัก 5.5 คะแนน
ถ้าเทียบกับ Q series รุ่นเก่า การใช้งานโดยรวมมันไม่ได้ช้าอะไรครับ(ยังไม่เท่า Cloud HD 1195 ที่อืดช้า น่ารำคาญกว่าเยอะครับ)

จากข้างต้น ความเห็นส่วนตัวผมคือ ตอนนี้ยังไม่มีเครื่องเล่นไหนทำได้สมบูรณ์เลยสักยี่ห้อ ได้อย่างเสียอย่าง ตอนนี้คงต้องเลือกอะไรที่มีผลเสียน้อยที่สุดเอา
(คิดว่า Realtek 1295 น่าจะเป็นการแก้ปัญหาในอนาคต และถ้าได้อยู่ในแบรนด์ Zappiti ด้วย คงจะดีไม่น้อยเลยทีเดียว)

ออฟไลน์ PeakHDPlayer

• Full LED TV member
  • PeakHDPlayer.com ??????? HD Player ??? Android Box
    • http://www.PeakHDPlayer.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 11:54:32 am »
ถ้าคาดหวังเรื่องการอ่าน sub ได้อย่างไม่มีปัญหาเลย ต้องตัดทิ้งทั้ง 2 ตัวเลยครับ(ส่วนใหญ่ Himedia จะมีปัญหากับsubซีรี่ย์)
ต้องดูเป็น Cloud HD 1195 หรือ Zappiti แทนครับ เพราะ 2 รุ่นใช้ชิฟ Realtek เหมือน PlayonHD เพียงแค่คนล่ะซีรี่ย์ แต่ความไหลลื่นในการใช้งาน
โดยรวมคงสู้ Himedia ไม่ได้ครับ(เพราะ Realtek 1195 เป็น Dual Core,Ram 512MB)
แต่ถ้าให้เทียบระหว่าง 2 ตัวคือ Q10p กับ H8 (ผมเองยังไม่เคยใช้งาน Q10p แต่เคยใช้ H8 แล้ว)ความเร็วผมว่า 8core ยังไงก็ภาษีดีกว่า
แต่ความสวยของภาพคงสู้ Q10p ไม่ได้(เพราะ H8 ภาพยังสู้ Q10 Q8 Q5 Q1 ตัวเก่าไม่ได้เลย) ถ้าให้คะแนนความสวยของภาพ
Q series = 7.5คะแนน  H8 คงสัก 5.5 คะแนน
ถ้าเทียบกับ Q series รุ่นเก่า การใช้งานโดยรวมมันไม่ได้ช้าอะไรครับ(ยังไม่เท่า Cloud HD 1195 ที่อืดช้า น่ารำคาญกว่าเยอะครับ)

จากข้างต้น ความเห็นส่วนตัวผมคือ ตอนนี้ยังไม่มีเครื่องเล่นไหนทำได้สมบูรณ์เลยสักยี่ห้อ ได้อย่างเสียอย่าง ตอนนี้คงต้องเลือกอะไรที่มีผลเสียน้อยที่สุดเอา
(คิดว่า Realtek 1295 น่าจะเป็นการแก้ปัญหาในอนาคต และถ้าได้อยู่ในแบรนด์ Zappiti ด้วย คงจะดีไม่น้อยเลยทีเดียว)

ตามท่านลูกค้าครับ เพราะว่า Hi media มีข้อจำกัดด้าน ซับซี่รี่ครับ แต่แก้ด้วย MX Player ได้ครับ