ผู้เขียน หัวข้อ: ผมจะซื้อ TV 4K HDR, Dolby Vision จำเป็นต้องมีไหมครับ  (อ่าน 1321 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bruce Wayne

• LCD TV member
  • **
เท่าที่ทราบ SONY และ SUMSUNG ไม่รองรับ มีแต่ LG รุ่นสูงที่มี Super HDR ถึงจะรองรับ มันจำเป็นต้องมีไหมครับ ถ้ามองอนาคต 10 ปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2016, 10:15:30 pm โดย Veetae »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: ผมจะซื้อ TV 4K HDR, Dolby Vision จำเป็นต้องมีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 10:28:44 pm »
dolby vision เป็นเพียง HDR ในรูปแบบหนึ่งเท่านั้นครับ

Philips ก็เป็นอีกเจ้าที่ใช้ dolby vision ในรุ่นใหม่series8ที่กำลังจะวางจำหน่ายในUS

ทาง LG โม้ว่า dolby vision ดีกว่า HDR10 แต่ก็ยังไม่มีผลการทดสอบของค่ายไหน

ที่จับมาทดสอบให้เห็นว่าดีกว่าจริงหรือไม่ เพราะ ทีวีรุ่นใหม่ 2016 ยังออกมาไม่ครบ

ถ้ามองอนาคตไกลถึง 10 ปี ไม่จำเป็นเลยครับ

ตอนนี้ samsung ก็กำลังพัฒนา HDR รูปแบบใหม่ของตัวเองจะเปิดตัวในปีหน้า

ทาง Philips ก็กำลังพัฒนา HDMI 2.1 อยู่

ไม่ต้องรอให้ถึง10ปี แค่อีก 2-3 ปี ก็จะมีระบบใหม่ๆ เช่น HDRแมว, dolby visionหมู ออกมาเพิ่มขึ้นแน่นอนครับ

*dolby vision นั้นจะแสดงประสิทธิภาพได้สูงสุดก็ต่อเมื่อเป็น panel 12 bit

ซึ่งทีวีในปัจจุบันทั้งหมดแม้กระทั่งตัวระดับหัวหอกอย่าง oled E6 G6 ยังเป็น panel 10bit อยู่เลย

ประสิทธิภาพ dolby vision ที่เห็นกันในปีนี้ จึงยังไม่ใช่ประสิทธิภาพที่แท้จริงอย่างที่ควรจะเป็น

ฉะนั้นถ้าเปรียบเทียบกันในปีนี้ ภาพของทีวีจอ10bit dolby vision vs HDR10 อาจจะไม่แตกต่าง

แต่อนาคตเมื่อใดที่ทีวีรุ่นใหม่ใช้จอ 12bit แล้ว dolby vision ย่อมให้ภาพที่ดีกว่า HDR10 แน่นอน

ซึ่งเมื่อถึงเวลานั้นHDR10 คงล้าสมัยไปแล้ว คงมี HDR12,super HDR, HDRแมว,HDRหมู เข้ามาแทนแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2016, 11:53:25 pm โดย คุณลุงUFO »

ออฟไลน์ Bruce Wayne

• LCD TV member
  • **
Re: ผมจะซื้อ TV 4K HDR, Dolby Vision จำเป็นต้องมีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 10:35:17 pm »
ขอบคุณมากครับ คุณลุง UFO ตอบได้กระจ่างมากครับ