ผู้เขียน หัวข้อ: infinity ps212 กับ Paradigm PS-1000 V3 ตัวไหนดีกว่ากันครับ  (อ่าน 6642 ครั้ง)

ออฟไลน์ ulfsaar

• Edge LED TV member
 infinity ps212  กับ  Paradigm PS-1000 V3  ตัวไหนดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ phoo-music

Re: infinity ps212 กับ Paradigm PS-1000 V3 ตัวไหนดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 06:41:00 pm »
เห็นถามไว้ในอีกเว็ปนึงด้วย

ตู้แบนด์พาส คือ การผสมระหว่างตู้เปิดและตู้ปิดครับ
เสียงจะออกมาตามพอต จะให้เบสที่มากแต่ความกระชับจะสู้ตู้ปิดไม่ได้

infinity ps212  ไม่เคยใช้ครับ ตอบไม่ได้อันไหนดีกว่า เคยใช้แต่paradigm ps 1000 รุ่นแรก ตอนนั้นเป็น ซับที่โดดเด่นมาก เพราะไม่ค่อยมีซับให้เลือกมาก

ขอบโฟม หรือ ขอบลำโพง ลำโพงทุกตัว อายุเริ่มเยอะหรือใช้งานหนัก บวกกับ บ้านเราเป็นเขตร้อนชื้น ขอบมันจะเปื่อย ยุ่ยงาย ขอบโฟมจะไปไวกว่าขอบยาง จริงๆ ลำโพงระดับนี้ เปลี่ยนตาม บ้านหม้อก็ได้ครับ หาร้านที่ไวใจได้หน่อย ดูขอบที่ดีหน่อย ใน google มีเยอะ ไม่กี่ร้อยบาท
ซับเทพๆ อย่างพวก jl ก็เปลี่ยนกันเยอะครับ ไม่ต้องคิดมาก

ออฟไลน์ nutt Manytech

Re: infinity ps212 กับ Paradigm PS-1000 V3 ตัวไหนดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 07:01:06 pm »
ตู้แบนด์พาส ตอนทำร้านเครื่องเสียงรถยนต์ผมกับเพื่อนก็ชอบตีตู้แบบนี้ให้ลูกค้ากันครับ ความดังโดยรวมผมว่าพอๆกับตู้เปิด แต่ แบนด์พาสจะให้เสียงที่ดังและที่ดีแค่ความถี่ ที่พอร์ทจูนมาส่วนความถี่ที่สูงและต่ำกว่า เสียงจะตกลงมา เลยฟังดูหนักแน่นในความถี่นั้นๆไม่เหมือนกับตู้ปิดและตู้เปิดครับ

ออฟไลน์ MARUAY

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 03:02:55 am »
Ps1000 ตู้แบนพาส ท่อลม3ท่อ ท่อละ4นิ้ว ตัวps1000 ถูกจูนมาให้มีความถี่ช่วงต่ำกว่า30เฮริทดังกว่าช่วงอื่นๆ เสียงเบสจะออกแนวแผ่ๆบานๆ ไม่เป็นก้อนกลม ถ้าถามว่าดูหนังดีไหม ดีมากๆครับสำหรับยุคเมื่อ10ปีที่ เก็บตัวช้ามาก เบสก็มาชัาเนื่องจากอาศัยการสะท้อนจากผนังหลัง หัวเบสต้นๆหาแทบไม่เจอ รายละเอียดเสียงความถี่ต่ำน้อย มาถึงในยุคนี้แล้วเสียงซับแบบนี้ได้หมดยุคไปแบบหาไม่มีอีกแล้ว ในยุคนั้นที่paradigmผลิตออกมาแบบนี้เพราะว่าการออกแบบในยุคนั้นต้องเทไปด้านใดด้านนึง แต่พอมาถึงยุคนี้ สามารถผลิตซับที่ลงลึกพร้อมกับเก็บเร็วเบสต้นชัดรายละเอียดความถี่ต่ำชัดเจนแยกแยะชั้นความถี่ได้ดีแล้วครับ จึงหมดยุคของซับที่เน้นเสียงไปด้านใดด้านหนึ่ง ซับในยุคนี้จะมีเสียงที่ค่อนข้างครบถ้วนกลางๆ ไม่เน้นไปด้านใดด้านนึงเหมือนเมื่อก่อน อย่างparadigmแต่ก่อนคนมักจะพูดว่าเสียงดุดันแผ่ๆ Velodyne ได้แต่นุ่มเบสต้นน้อย klipsch เบสต้นมาเด่น ซึ่งพอมาถึงปัจจุบัน ทุกยี่ห้อได้ประบปรับจุดอ่อนของต้นเองขึ้นมาเทียบเท่ากับจุดแข็ง แต่ก็ยังมีแนวเสียงเป็นของตนเอง

สำหรับps1000 ถ้าคิดจะเล่น ต้องมีที่วางห่างจากผนังหลังอย่างน้อย1เมตร ไม่งั้นเสียงแย่ๆมากๆ
ส่วนps212เป็นซับสมัยค่อนข้างใหม่ ออกมาน่าจะ5ปีได้ เสียงออกไปทางนุ่มนวล หนักแน่น เบสต้นพอดีไม่ค่อยกระแทก ลงลึกได้ดีพอๆps1000

ทีนี้ท่านก็เลือกเอาว่าจะเอาตัวไหน แต่บอกก่อนps1000 เก่ามากไปแล้ว เสียงไม่ใช่อุดมคติของยุคสมัยนี้  [กระโดด]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 07:23:24 am »
Ps1000 ตู้แบนพาส ท่อลม3ท่อ ท่อละ4นิ้ว ตัวps1000 ถูกจูนมาให้มีความถี่ช่วงต่ำกว่า30เฮริทดังกว่าช่วงอื่นๆ เสียงเบสจะออกแนวแผ่ๆบานๆ ไม่เป็นก้อนกลม ถ้าถามว่าดูหนังดีไหม ดีมากๆครับสำหรับยุคเมื่อ10ปีที่ เก็บตัวช้ามาก เบสก็มาชัาเนื่องจากอาศัยการสะท้อนจากผนังหลัง หัวเบสต้นๆหาแทบไม่เจอ รายละเอียดเสียงความถี่ต่ำน้อย มาถึงในยุคนี้แล้วเสียงซับแบบนี้ได้หมดยุคไปแบบหาไม่มีอีกแล้ว ในยุคนั้นที่paradigmผลิตออกมาแบบนี้เพราะว่าการออกแบบในยุคนั้นต้องเทไปด้านใดด้านนึง แต่พอมาถึงยุคนี้ สามารถผลิตซับที่ลงลึกพร้อมกับเก็บเร็วเบสต้นชัดรายละเอียดความถี่ต่ำชัดเจนแยกแยะชั้นความถี่ได้ดีแล้วครับ จึงหมดยุคของซับที่เน้นเสียงไปด้านใดด้านหนึ่ง ซับในยุคนี้จะมีเสียงที่ค่อนข้างครบถ้วนกลางๆ ไม่เน้นไปด้านใดด้านนึงเหมือนเมื่อก่อน อย่างparadigmแต่ก่อนคนมักจะพูดว่าเสียงดุดันแผ่ๆ Velodyne ได้แต่นุ่มเบสต้นน้อย klipsch เบสต้นมาเด่น ซึ่งพอมาถึงปัจจุบัน ทุกยี่ห้อได้ประบปรับจุดอ่อนของต้นเองขึ้นมาเทียบเท่ากับจุดแข็ง แต่ก็ยังมีแนวเสียงเป็นของตนเอง

สำหรับps1000 ถ้าคิดจะเล่น ต้องมีที่วางห่างจากผนังหลังอย่างน้อย1เมตร ไม่งั้นเสียงแย่ๆมากๆ
ส่วนps212เป็นซับสมัยค่อนข้างใหม่ ออกมาน่าจะ5ปีได้ เสียงออกไปทางนุ่มนวล หนักแน่น เบสต้นพอดีไม่ค่อยกระแทก ลงลึกได้ดีพอๆps1000

ทีนี้ท่านก็เลือกเอาว่าจะเอาตัวไหน แต่บอกก่อนps1000 เก่ามากไปแล้ว เสียงไม่ใช่อุดมคติของยุคสมัยนี้  [กระโดด]

ตอบได้สุดยอดมากครับ ขอคาระวะเลยครับ [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 12:35:05 pm »
ผมเองคุณนัททะ คนที่โดนบล็อคจากเพจ home theater mania จำได้มั้ยครับ โดนแอดท่านนึงขึ้นกูใส่แล้วก็บล็อคผมเฉย พอเถียงสู้ไม่ได้ก็ใช้คำหยาบคำสบายด่าด้วยคำแสลง ผมอยากจะบอกว่า เจ้าของเพจตัวจริงเขาก็ไม่ชอบไอ่แว่นนั่นนะครับ(เจ้าของเพจว่าด้วยซ้ำว่าเป็นคนขวางโลก) กูรูแอดมินเพจอื่นๆหลายๆคนก็ไม่ชอบครับ เขามาคุยกับผมกันหมดแล้วคับเรื่องไอ่ตาคนใส่แว่นคนนั้น(รู้นะครับว่าใคร)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 12:43:15 pm »
ผมอยากจะฝากบอกคุณนัททะมไปบอกด้วยนะครับว่า ผมเป็นแอดมินโดยตรงจากเจ้าของเพจผู้สร้างเพจมาโดยตลอดครับ(มีหลักฐานการคุยมอบหน้าที่ครับ) แต่ผมไม่ได้เบ่งอำนาจเหมือนแอดมินท่านอื่นแค่นั้นเองครับ ผมคอยดูอยู่ห่างๆ ผมไม่เคยไปบอกใครว่าผมเป็นแอดมินเลยครับครับ ผมอยากให้คุณนัททะฝากบอกไปถึงตาคนนั้นทีนะครับ คนที่คนกว่าครึ่งนึงของเพจไม่ชอบ (ใส่แว่นหน้าเจ๊กๆมีหนวด) ถามอย่างตอบอย่าง ตอบไม่ได้ก็เบี่ยงประเด็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2016, 05:08:26 pm โดย MARUAY »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 03:57:03 pm »

ตอบได้สุดยอดมากครับ ขอคาระวะเลยครับ [ปลื่ม]

ขอบคุณครับ

แต่ผมเลือก ps1000 ไปแล้วครับ เพราะด้วยราคาที่ต่างกัน 2 เท่า (นี่คือประเด็นหลักในการตัดสินใจครับ 55+ -*-)

และผมมือใหม่ ยังไม่เคยลองของแพงหูยังไม่เทพ อย่างมากก็แค่ลำโพงคอมคู่ร้อยกว่าบาท

แล้วสาย subwoofer แนะนำของอะไรดีครับ มีมือสองไม่ได้ใช้แล้วหรืออยากขายไหมครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 04:21:05 pm »
สายอย่าเพิ่งไปเล่นครับ เอาแค่พอโอเคพอครับ ของavbestbuyแนะนำครับถูกและดี

ที่สำคัญต้องหาตำแหน่งวางซับให้ดีก่อนครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 04:47:40 pm »
สายอย่าเพิ่งไปเล่นครับ เอาแค่พอโอเคพอครับ ของavbestbuyแนะนำครับถูกและดี

ที่สำคัญต้องหาตำแหน่งวางซับให้ดีก่อนครับ

ขอบคุณครับ

ลองเข้าเวปบอกว่าปิดปรับปรุงเปิดออเดอร์อีกที 16/06/59

อีกครึ่งเดือนซื้อตลาดนัดใช้ไปก่อนแล้วกัน 55

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 09:01:11 pm »
ผมเองคุณนัททะ คนที่โดนบล็อคจากเพจ home theater mania จำได้มั้ยครับ โดนแอด[^_^]ท่านนึงขึ้นกู[^_^]ใส่แล้วก็บล็อคผมเฉย พอเถียงสู้ไม่ได้ก็ใช้คำหยาบคำสบายด่าด้วยคำแสลง ผมอยากจะบอกว่า เจ้าของเพจตัวจริงเขาก็ไม่ชอบไอ่แว่นนั่นนะครับ(เจ้าของเพจว่าด้วยซ้ำว่าเป็นคนขวางโลก) กูรูแอดมินเพจอื่นๆหลายๆคนก็ไม่ชอบครับ เขามาคุยกับผมกันหมดแล้วคับเรื่องไอ่ตาคนใส่แว่นคนนั้น(รู้นะครับว่าใคร)

ที่นั้นผมไม่ค่อยได้ตอบอะไรเลย มิบังอาจ 555 บาง กระทู้ ผมตอบยาว พิมพ์หลายสิบบรรทัด แต่ก็ลบไม่ตอบดีกว่า
ผมเล่นเครื่องเสียง ตั้งแต่ vdo ของ jvc ดังๆ ยุคนั้น
ขายเครื่องเสียงตอน pioneer dvd515 ออกมาใหม่ๆ  
เป็นmarketing manager บริษัท hi-end มา2บริษัท
เปิดห้องบันทึงเสียง คุมเองทุกอย่าง
นำเข้าลำโพงมา2ยี่ห้อ  เมื่อก่อนก็ ไดเน่า หลังๆก็ บีวัน ถ้ามือเก่าๆและร้านค้า จะรู้จักผม ออกงานเครื่องเสียงเกือบทุกงาน เจ๊งทุกงาน5555
ผมทำเพราะผมชอบ เพราะรัก ขาดทุนนิดๆหน่อยๆก็ยังทำ

แต่........มาเจอคนบางคน ทำให้ผมหมดไฟเลิกทำไปเลย หันมาเล่นอย่างเดียว สบายใจกว่า
ผมไม่ได้ว่าใครนะครับ มันเป็นแบบนี้ทุกวงการ สมัยนี้ไม่เหมือนสมัยก่อนจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2016, 09:06:35 pm โดย phoo-music »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 09:14:51 pm »
ท่าน Nattha Sasa ตัวจริงเสียงจริง มาแล้ว ตอนแรก ท่าน MARUAY คิดว่าเป็นผม [เท่ห์]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 12:39:25 am »
ท่านphoo-music คือคุณNattha sasa หรอคับ ผมคิดว่าอีกคน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 07:29:09 am »
ท่านphoo-music คือคุณNattha sasa หรอคับ ผมคิดว่าอีกคน

ไม่ใช่ครับ ผมใช้phoo-musicมาตลอด ทุกเวป นอกจากเวป แถว รัชดา ใช้อีก login 555 [หื่น]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 09:27:40 am »
ผมสับสนละครับ55555 ไหนคุณNattha sasa ปรากฎตัวหน่อยสิ่ครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 12:13:40 pm »
อ่าา รัชดา  [หื่น] [หื่น] [หื่น] เชียงใหม่ มีแต่ ซายูริ  [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 09:51:21 am »
อ่าา รัชดา  [หื่น] [หื่น] [หื่น] เชียงใหม่ มีแต่ ซายูริ  [ปลื่ม]

ว่าจะไป เชียงใหม่ เดือนธันวา สงสังต้องรบกวนต้องให้พาไป ซายูริ สะแล้ว 5555 [หื่น] [หื่น] [หื่น] [หื่น]

ออฟไลน์ หนึ่ง..bk51

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 01:24:06 pm »
ผมเองคุณนัททะ คนที่โดนบล็อคจากเพจ home theater mania จำได้มั้ยครับ โดนแอด[^_^]ท่านนึงขึ้นกู[^_^]ใส่แล้วก็บล็อคผมเฉย พอเถียงสู้ไม่ได้ก็ใช้คำหยาบคำสบายด่าด้วยคำแสลง ผมอยากจะบอกว่า เจ้าของเพจตัวจริงเขาก็ไม่ชอบไอ่แว่นนั่นนะครับ(เจ้าของเพจว่าด้วยซ้ำว่าเป็นคนขวางโลก) กูรูแอดมินเพจอื่นๆหลายๆคนก็ไม่ชอบครับ เขามาคุยกับผมกันหมดแล้วคับเรื่องไอ่ตาคนใส่แว่นคนนั้น(รู้นะครับว่าใคร)

ที่นั้นผมไม่ค่อยได้ตอบอะไรเลย มิบังอาจ 555 บาง กระทู้ ผมตอบยาว พิมพ์หลายสิบบรรทัด แต่ก็ลบไม่ตอบดีกว่า
ผมเล่นเครื่องเสียง ตั้งแต่ vdo ของ jvc ดังๆ ยุคนั้น
ขายเครื่องเสียงตอน pioneer dvd515 ออกมาใหม่ๆ  
เป็นmarketing manager บริษัท hi-end มา2บริษัท
เปิดห้องบันทึงเสียง คุมเองทุกอย่าง
นำเข้าลำโพงมา2ยี่ห้อ  เมื่อก่อนก็ ไดเน่า หลังๆก็ บีวัน ถ้ามือเก่าๆและร้านค้า จะรู้จักผม ออกงานเครื่องเสียงเกือบทุกงาน เจ๊งทุกงาน5555
ผมทำเพราะผมชอบ เพราะรัก ขาดทุนนิดๆหน่อยๆก็ยังทำ

แต่........มาเจอคนบางคน ทำให้ผมหมดไฟเลิกทำไปเลย หันมาเล่นอย่างเดียว สบายใจกว่า
ผมไม่ได้ว่าใครนะครับ มันเป็นแบบนี้ทุกวงการ สมัยนี้ไม่เหมือนสมัยก่อนจริงๆ

[รัก] [รัก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2016, 01:33:02 pm โดย หนึ่ง..bk51 »