ผู้เขียน หัวข้อ: panasonic 50A410T สำหรับคนอินดี้  (อ่าน 17221 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
panasonic 50A410T สำหรับคนอินดี้
« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 05:32:45 pm »

หลายเดือนที่ผ่านมาพ่อผมแย่งแม่ดูทีวีมากขึ้น ซึ่งทีวีตัวเดิมที่แม่ใช้ คือ plasma Panasonic 50ST30
เมื่อใช้งานวันหนึ่งเกือบสิบชั่วโมงพบว่า ค่าไฟพุ่งขึ้นจากเดิมหลักร้อยบาท
ผมจึงหาทางแก้ไขช่วยลดค่าไฟและทำให้พ่อกับแม่ไม่ต้องแย่งทีวีกันดู นั่นคือ ซื้อ LED ตัวใหม่ให้พ่อใช้
ก่อนหน้านี้ผมได้ซื้อ 48J5100 ไปให้ปู่ใช้แล้ว ซึ่งประสิทธิภาพของรุ่นนี้ถือว่าทำได้อย่างยอดเยี่ยมมากๆ
จนแทบไม่อยากเชื่อว่าเป็นทีวีรุ่นบ๊วยเลยทีเดียว แต่ตัวใหม่ที่จะซื้อนี้ผมอยากลองยี่ห้ออื่นรุ่นอื่นดูบ้าง
จะได้เป็นการลองของไปในตัว ตอนแรกก็เล็งๆ sharp กับ toshiba รุ่นบ๊วยไว้ เพราะให้ภาพที่ดีเช่นกัน
แต่ติดปัญหาคือราคาที่เชียงใหม่ค่อนข้างสูงเพิ่มเงินอีกนิดหน่อย ไปซื้อรุ่นที่มีระบบแทรกเฟรมภาพได้เลย
ก็เลยรอดูราคาอยู่สองเดือนกว่าๆ
จนกระทั่ง Panasonic 50A410T ลดราคาเหลือ 15,500 บาท ซึ่งถูกกว่าตัวเลือกอื่นไปหลายพัน
แถมได้รับประกัน 2+1 ปีด้วย จึงตัดสินใจซื้อpanasonic 50A410T รุ่นนี้มาให้พ่อแม่ดูอีกตัว...

งานประกอบภายนอกดูเหมือนจะเรียบร้อย แต่ถ้าลองเอานิ้วกดเจอตามขอบจอ
จอก็จะขยับยุบเข้าไปได้ด้วย เพราะกรอบจอไม่ได้รัดตัวจอไว้แน่นสักเท่าไหร่ ๕๕๕๕๕
แรกสัมผัส เมื่อเปิดเครื่องมา พอเห็นภาพแล้ว ผมตะลึงมากเลยครับ
ไม่ใช่ตะลึงว่าภาพมันดีนะ แต่ตะลึงว่า ทำไมภาพไม่เหมือนนี่ห้อ panasnoic เลยวะ
ภาพมันเหมือน LG ซะงั้น ๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕
(panasonic AS610T ทั้งpanelและชิปประมวลผลภาพใช้ของLG ดังนั้น A410T ก็น่าจะเช่นเดียวกัน
อ้างอิงจาก http://pantip.com/topic/33945594 )

อุณหภูมิสีจะติดไปโทนเย็น ถ้าปรับอุณหภูมิเป็น warm จะดูอุ่นขึ้นเล็กน้อย
แต่ภาพที่ได้ก็ยังติดโทนเย็นมากอยู่ดี
โหมดภาพสำเร็จรูปมีทั้งหมด ๔ โหมดได้แก่
-   Dynamic
-   Normal
-   Cinema
-   True cinema
จากการทดสอบพบว่าไม่ว่าโหมดไหนก็ให้ภาพที่สีติดไปโทนเย็นหมด ค่าสีที่ทางโรงงานตั้งมา
ก็ไม่ถูกต้องเท่าไหร่นัก แถมภาพจะติดหยาบๆเล็กน้อย เนื่องจากค่า sharpness โรงงานจะตั้งมาที่ 50
เราต้องทำการปรับลดให้เหลือ ประมาณ 20 จะทำให้ภาพดูเนียนเป็นปกติและไม่ติดหยาบ

โหมด normal กับ cinema รายละเอียดจะค่อนข้างจม จะสีผิวคนจะติดโทนเหลืองเว่อ
ภาพจะดูสดเข้ม เหมาะกับ การดูฟรีทีวี หรือ animaition
โหมด True cinema จะให้ความถูกต้องของสีมากกว่า และรายละเอียดดีกว่า
เหมาะกับการรับชมภาพยนตร์ แต่สีจะติดอมแดงหน่อยๆ

เปิดทดลองภาพกับไฟล์ 1080p พบว่า ภาพที่ได้อยู่ในเกณฑ์ธรรมดาเท่านั้นครับ ไม่มีอะไรโดดเด่น
ไฟล์ที่ถ่ายทำภาพมาดีๆ เมื่อใช้งานกับทีวีตัวนี้ก็จะให้คุณภาพของภาพในระดับปานกลาง
แต่ถ้าเป็นไฟล์ที่อัดภาพมาไม่ค่อยดีนัก ก็จะเห็นว่าภาพตามขอบวัตถุดูหยาบๆ
ถ้าเป็นพวกไฟล์ 1080i 720p 480p ภาพก็จะฟ้องให้เห็นความทุเรศของไฟล์นั้นๆมากขึ้น ๕๕๕๕๕
สีที่สว่างๆก็จะติดโพลน ส่วนสีที่มืดๆก็จะดูจมเป็นปื้นๆ
การไล่เฉดสียังทำได้ไม่ค่อยดีนัก สีแดงแทบจะกลืนเป็นเฉดเดียวกันไปหมด
แทบจะไม่มีการแยกระดับ เข้ม อ่อน ๕๕๕๕๕
ผมเองก็ไม่ได้หวังอะไรมากกับภาพของจอเครื่องนี้ เพราะเป็นจอ IPS แน่นอนครับว่า contrast ดูต่ำมากๆ
มิติของภาพจะดูแบนเรียบ มิได้ขึ้นรูปออกมาเป็นทรวดเป็นทรงเหมือนกับจอ VA
ภาพเคลื่อนไหวก็จัดว่าอยู่ในระดับปานกลางทั่วไป ที่มีทั้งอาการghost และ judder
แต่ก็ยังถือว่าทำได้ดีวัตถุเคลื่อนไหวไม่ถึงกับสั่นรุนแรงจนดูไม่ได้
ปัญหาสุดฮิตก็เหมือนที่หลายๆคนเจอ คือ ระดับของความสว่าง backlight จะถูกควบคุมโดยอัตโนมัติ
เช่น ถ้าเปิดฉากที่มีแสสว่างค่อนข้างน้อยจอก็จะหรี่ backlightลง ให้ดูมืดๆ
แต่ถ้าเป็นฉากที่สว่างหรือมีวัตถุสีสว่างๆเช่นสีขาว หน้าจอก็จะเร่ง backlightให้สว่างขึ้นเอง
โดยเราไม่สามารถตั้งให้มันหยุดปรับระดับความสว่างได้

อีกประเด็นคือ การต่อภาพผ่าน hd player กับ การต่อผ่านทาง usb ของทีวีโดยตรง
โดยปกติการต่อผ่าน HD player มักจะให้ภาพที่ดีกว่าการต่อผ่าน usb
แต่สำหรับ A410T พบว่าการต่อผ่าน hd player ภาพไม่ไดีดีไปกว่าการต่อ USB เลยครับ ๕๕๕๕๕

ส่วนเรื่องเสียงลำโพงจากตัวทีวีจัดว่าต่ำกว่ามาตรฐานนิดหน่อย รายละเอียดไม่ค่อยชัด ต้องเร่งเสียงดังๆ
ถ้าเทียบกับ sony HX750ซึ่งเป็นทีวีที่เสียงลำโพงกากมากพบว่า ภาพรวมของเสียงA410Tยังทำได้ดีกว่าเล็กน้อย
ตรงที่เสียงยังคงไว้ซึ่งความเรียบเนียน ฟังง่ายไม่ติดหยาบ เหมือน HX750 ครับ

^
จะเห็นว่า contrast ค่อนข้างต่ำ แสงและเงามิติของภาพจะค่อนข้างแบน

^
เมื่อปิดไฟให้ห้องมืดสนิท จะพบกับสิ่งมหัศจรรย์มาก นั่นคือ ไม่เจอแสงรั่วตามขอบตามมุมจอเหมือน LED ตัวอื่นๆเลย
แต่ได้สีที่ปราศจากซึ่งความดำมาแทน จึงเสมือนแสงรั่วทั้งจออย่างทั่วถึง ๕๕๕๕๕๕๕
แถมรายละเอียดในส่วนที่มืดๆของภาพก็ยังทำได้ไม่ดี คือ ยังมีอาการดำจมให้เห็นมาก

^
animation จะเหมาะกับโหมด normal แต่ก็จะทำให้สีเพี้ยนเช่นฉากนี้จะติดอมแดง

^
ไฟล์ LG DEMO AOA miniskirt ปกติไฟล์นี้ถ้าเปิดกับทีวีที่คุณภาพดีจะให้ภาพที่คมชัด มิติแสงเงา รายละเอียดสุดยอด
แต่เปิดกับทีวีเครื่องนี้ดูกลายเป็นไฟล์HDธรรมดาๆทั่วๆไป แถมการไล่ความต่างระดับของสีแดงยังทำได้ไม่ดีนัก

^
ดูฟุตบอลจะเห็นอาการมุมดำที่มุมทั้งสี่ของขอบจอเล็กน้อย

^
ตอนกลางวันก็ดูได้ครับ แต่ต้องจัดสถานที่ดีๆอย่าให้แสงเข้าหน้าจอมากเพราะหน้าจอ IPS สะท้อนแสงพอสมควร

^
การดูหนังที่มีฉากมืดๆสลัวๆในเวลากลางวันเป็นอะไรที่มหัศจรรย์มากครับ
เห็นเห็นรายละเอียดของวัตถุและสิ่งของต่างๆ(ในห้อง)อย่างชัดเจน
รวมถึงเห็นตัวคน(ถ่าย)ชัดเจนดีมาก

^
ดูไฟล์เกาหลี แทยอนเป็นโรคดีซ่าน?

^
ชิปประมวลผลภาพของทีวีรุ่นนี้อัจฉริยะจริงๆ
ที่สามารถทำให้ผิวของแต่ละคนในวง girl’s generation เรียบเนียนได้เท่าเทียมกัน ดูกลมกลืนกันไปหมด

^
ฟรีทีวีพิธีกรสามคนสีผิวดูเหมือนกันไปหมดเลย สงสัยใช้รองพื้นทาผิวยี่ห้อเดียวกัน เบอร์เดียวกัน?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2016, 01:33:25 am โดย อีสาวอันตราย »

Re: panasonic 50A410T สำหรับคนอินดี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 05:51:18 pm »
ข้อเสียก็ตามที่บอกไปในเบื้องต้น

ส่วนข้อดีก็คือ
- ภาพดูเนียน สบายตา ดูได้ต่อเนื่องยาวนานไม่ล้าสายตา
- มุมมองด้านข้างกว้าง
- รับประกัน 2+1 ปี

panasonic A410T ไม่เหมาะกับคนที่ซีเรียสเรื่องภาพครับ
เหมาะกับการใช้งานแบบที่ไม่เจาะจงดูแบบจริงจัง เช่น ดูฟรีทีวีเรื่อยๆ หรือใช้ติดตั้งตามร้านค้าให้ลูกค้าดูมากกว่า

สำหรับราคา 15500 บาท ผมถือว่าพอดีกับค่าตัวครับ อย่างน้อยก็ดีตรงมีประกัน2+1 ปีนี่แหละ
แต่ถ้าแพงกวา่นี้ผมว่าไม่คุ้มครับ ตอนนี้ราคาขายขึ้นมาอยู่ที่ 17990 บาท แล้ว
ในงบประมาณนี้ถ้าเน้นที่เรื่องภาพsamsung J5100 ทำได้ดีกว่าทุกประการครับผม

.......................................

ด้านล่างนี้เป็นภาพเปรียบเทียบระหว่าง

panasonic 50A410T ( true cinema mode )

samsung 48J5100 ( movie mode )

จะเห็นว่าคมสมจริง มิติ การไล่เฉดสีนั้นต่างกันมาก

A410T

J5100

A410T

J5100

A410T

J5100
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2016, 06:25:23 pm โดย อีสาวอันตราย »

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

Re: panasonic 50A410T สำหรับคนอินดี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 06:05:56 pm »
คนแรก 55555555+ [หื่น]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 07:05:26 pm »
มีคนถามว่าในรูปที่ผมถ่ายเปรียบเทียบ A410T vs J5100

ผมวางยา A410T หรือเปล่า?

คำตอบ คือ ไม่ได้วางยาครับ ๕๕๕๕๕

ผมใช้กล้องมือืถอ iphone 5s ตัวเดียวกันกับที่ถ่ายรีวิวในกระทู้อื่นๆ

จะเห็นว่า ผมตั้งใจถ่ายภาพ A410T มากกว่าด้วยซ้ำ เพราะ จัดโฟกัสภาพทีวีให้ดูสมดุลอยู่กลางจอ

แต่ J5100 ผมถ่ายแบบไม่ได้ตั้งใจนัก จะเห็นว่าภาพมีเอียงเบี้ยว ระยะของภาพก็ไม่ได้ด้วย

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 07:48:25 pm »
ภาพA-B นี่ Samsung ดีกว่าชัดเจนเลย (ลองแงะโลโก้ Panasonic ออกสิครับ เผื่อจะทับโลโก้ LG อยู่ อิอิ)

ปล.ค่าไฟขึ้นผมว่าคงไม่ได้เป็นที่ plasma ล่ะมั้งครับ ฮ่าๆๆ  2-3 เดือนนี้ค่าไฟบ้านผมสองหลังรวมกัน 7 พันกว่าบาททุกเดือน(ปกติไม่เกิน5พันบาท)
ทีวีก็เปิดเท่าเดิม แอร์ฯเปิดแค่กลางคืนเท่านั้นนะ ตอนนี้โทษเครื่องปรับอากาศอย่างเดียวเลยครับ

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 12:05:32 am »
ราคานี้ สหพานิช แม่นบ่อครับ เหมือนจะเดินผ่านแว่บๆ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 12:19:04 am »
ราคานี้ สหพานิช แม่นบ่อครับ เหมือนจะเดินผ่านแว่บๆ

เดือนเมษายนที่ผ่านมา รุ่นนี้ สหพานิช กับ นิยม ลดเหลือ 15,990 เท่ากันครับ

ตอนนั้นไปคุยกับทางนิยมเขาลดสุดๆให้เหลือ 15,500 บาท

พอหมดโปร ราคาก็ปรับเป็น 17,990 ผมเลยไปคุยกับทางนิยมว่าขอราคาเท่าตอนทำโปรฯได้ไหม

เขาก็หายตัวไปคุยกับ ผู้จัดการแล้วก็บอกว่าได้ครับ ผมก็เลยจัดมาในราคา 15,500 บาท

ออฟไลน์ Jealousyx

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 01:54:16 am »
รีวิวซะไม่กล้าซื้อเลยครับ เลือกรุ่นนี้เอาไว้แล้วด้วย จะไปจัดเสาร์นี้ เอาไงดีเนี่ย เน้นดูหนังด้วย  [ร้องไห้]
ดูรูปเทียบนี่คุณภาพต่างชัดเจนเลย  ถ้าเราปรับสี แสง แล้วมันพอ ok ไหมครับ หรือปรับยังไงก็ไม่ช่วย
Panasonic ตัวนี้ กับ LG 49LF550T  อันไหนจะดีกว่ากันครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 03:22:31 am »
รีวิวซะไม่กล้าซื้อเลยครับ เลือกรุ่นนี้เอาไว้แล้วด้วย จะไปจัดเสาร์นี้ เอาไงดีเนี่ย เน้นดูหนังด้วย  [ร้องไห้]
ดูรูปเทียบนี่คุณภาพต่างชัดเจนเลย  ถ้าเราปรับสี แสง แล้วมันพอ ok ไหมครับ หรือปรับยังไงก็ไม่ช่วย
Panasonic ตัวนี้ กับ LG 49LF550T  อันไหนจะดีกว่ากันครับ

รุ่นนี้ปรับภาพไปก็ไม่ได้ช่วยอะไร เพราะฟังชั่นการปรับภาพมีแค่ค่าพื้นฐาน contrast backlight brightness
อุณหภูมิสี และ สมดุลสีแดงเขียว เท่านั้น ยิ่งปรับยิ่งเพี้ยนกว่าเดิม
ภาพที่ผมเอามาให้ดูนี้มันดีที่สุดเท่าที่เครื่องจะทำได้แล้วครับ

LG series 5 ภาพจะดีเฉพาะ LF590T เท่านั้น
รุ่นที่เหลือ lf510t lf540t lf550t ภาพนี่อย่างกาก ห่วยกว่า panasonic a410tครับ
นอกจากโทนสีจะติดอมฟ้าแล้ว ภาพเคลื่อนไหวก็สั่นเป็นเจ้าเข้าทรงด้วย
ด้านบนนี่คือภาพของlg series5 2015 ที่บ้านเพื่อนของเพื่อน

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=203963.0
^
^
ถ้าเน้นภาพดีๆ
Sharp  50le265x
Toshiba 50l2550vt
Samsung 48j5100 (ตัวนี้ลำโพงเสียงดีด้วย)
สามรุ่นนี้ทำได้ดีที่สุดในบรรดาทีวีระดับเริ่มต้นแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2016, 02:39:24 pm โดย อีสาวอันตราย »

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 11:24:31 pm »
จริงๆ ตอนแรกจะเอา Toshiba แหละครับ ไปดูตัวจริงก็ถูกชะตาอย่างบอกไม่ถูก
แต่เจอกระทู้เสียพอควร เลยมาเลือก PANA อย่างน้อยก็ประกัน  3 ปี ละนะ [เศร้า]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2016, 11:32:43 pm โดย Jealousyx »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2016, 12:09:16 am »
จริงๆ ตอนแรกจะเอา Toshiba แหละครับ ไปดูตัวจริงก็ถูกชะตาอย่างบอกไม่ถูก
แต่เจอกระทู้เสียพอควร เลยมาเลือก PANA อย่างน้อยก็ประกัน  3 ปี ละนะ [เศร้า]

๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕  [ปาดเหงื่อ]

ถ้าไม่เคยใช้ทีวีดีๆมาก่อนแล้วดูรุ่นนี้ก็จะไม่รู้สึกอะไรครับ ภาพก็ดูเนียนสวยแบบ digital ดี

ผมว่าภาพรุ่นนี้ก็ไม่ถึงกับเลวร้ายครับ พอดูได้ขำๆ [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2016, 04:43:18 am »
จัดมาแล้วครับ ปรับนิดๆหน่อยๆก็ พอได้ครับ  แต่ภาพยังไม่เนียนเท่าไหร่ๆ [หื่น]

ออฟไลน์ Gone

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 09:58:52 am »
ตามนั้นเลยครับ พอดูได้...(ถ้าไม่เคยดูตัวดีมากมาก่อน 555+) แต่ดูช่อง Hd ก็สีสวยดีครับ พอรับได้ ปรับแสงสีลงเยอะๆ แต่ตอนนี้ บางฉากก็รับไม่ค่อยได้นะ ดำจมไป๊ [ช็อค] ไฟล์หนังแย่ๆอย่าเอาไปเปิดนะครับ เฟลแน่ๆ...แต่เครื่องผมดูหนังผ่านเครื่องเล่นภาพดีกว่าเปิดจาก usbนะ พอสมควร อิ อิ

ออฟไลน์ dick

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 05:11:43 pm »
สงสารแม่บ้างมั้ยให้แม่ใช้รุ่นนี้อ่ะ

ออฟไลน์ luminousvee

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2016, 05:48:27 pm »
ภาพ Samsung 48j5100 ดูสบายลื่นตากว่าเลยครับ
อยากเห็นภาพเทียบกับ Sharp  50le275x จัง  [หื่น]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2016, 06:16:03 pm »
เป็นทีวีที่ processerประมวลผลได้อินดี้จริงๆครับ
ดูไฟล์ 1080p แต่เหมือนว่ากำลังดูความละเอียดไม่ถึง 720p ด้วยซ้ำ 55555

ตอนนี้ผมย้าย sony 55hx750 มาไว้ใกล้ๆกัน
ภาพ. Hx750 กินขาดทุกประการ.
Hx750ดูเยื้องจอสีซีดๆภาพยังดีกว่า a410t แบบดูปกติอีกครับ 55555

ออฟไลน์ surapan_j

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 04:51:06 pm »
แรก ๆ เกือบได้ ตัวนี้ไว้ในห้องนอนแล้วเหมือนกัน แอบสนใจเพราะประกัน 3 ปี  [ปาดเหงื่อ]

ไปเดินเล่นเมกะบางนา แล้วทำโปรราคาได้ดีจริง ๆ 50 นิ้ว ราคา 14k กว่า ๆ
แต่โดนแฟนเบรคไว้   [เศร้า]