ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องหนัง 3D Full Bitrate ครับ  (อ่าน 9026 ครั้ง)

ออฟไลน์ xmartin87

• *
สอบถามเรื่องหนัง 3D Full Bitrate ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 12:44:03 am »
สอบถามเรื่องหนัง 3D Full Bitrate ครับ

คือผมมีทีวีที่สามารถดูหนัง 3D ได้ มีแว่น

ปกติผมจะโหลดหนังแบบ 3D Over-Under มาดูเปิดไฟล์ในคอมเสียบสาย HDMI ออกทีวี ดูแบบ 3D ได้ปกติไม่มีปัญหา

แต่คราวนี้ผมโหลดหนัง 3D Full Bitrate มาเป็นไฟล์ ISO นะครับขนาด 36GB

คำถามนะครับ

1. ผมสามารถเปิดไฟล์หนังจากคอมแล้วเอา HDMI เสียบทีวีเหมือนเดิมได้ไหมครับ

2. ถ้าทำได้ใช้โปรแกรมอะไรเปิดดีที่สุดครับในเรื่องของภาพ

3. ผมต้องปรับโหมตอะไรไหมครับให้มันเป็นภาพ 3D ทั้งในเครื่องคอมหรือทีวี ต้องปรับอะไรบ้างครับ

เพราะเหมือนสมัยก่อนเคยลองแล้วมันดูเป็น 3D ไม่ได้น่ะครับ คราวนี้เลยมาลองใหม่

รบกวนผู้รู้ทุกท่านด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: สอบถามเรื่องหนัง 3D Full Bitrate ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 12:47:35 pm »
1. ได้ครับ แต่การ์ดจอต้องรองรับ 3D แท้ๆด้วย ถึงจะส่งข้อมูล 3D iso ไปให้ทีวีได้

2. ไม่ทราบครับ

3. ไม่ต้องปรับครับ 3D iso เป็น 3Dแท้ ทีวีจะรับสัญญาณ3Dโดยตรงไม่มีการดัดแปลง จึงแสดงเป็น 3D ทันที

ปล.ทีวีรุ่นอะไรยี่ห้ออะไรครับ

• *
Re: สอบถามเรื่องหนัง 3D Full Bitrate ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 04:08:23 pm »
1. ได้ครับ แต่การ์ดจอต้องรองรับ 3D แท้ๆด้วย ถึงจะส่งข้อมูล 3D iso ไปให้ทีวีได้

2. ไม่ทราบครับ

3. ไม่ต้องปรับครับ 3D iso เป็น 3Dแท้ ทีวีจะรับสัญญาณ3Dโดยตรงไม่มีการดัดแปลง จึงแสดงเป็น 3D ทันที

ปล.ทีวีรุ่นอะไรยี่ห้ออะไรครับ

จากคอมผมเปิดภาพมามันออกมาเป็น 3d เลยครับ ผมก็ลองใส่แว่นดู ก็ยังดูไม่รุ้เรื่องอะครับ เหมือนจะผิดโหมตหรืออะไรสักอย่าง

ภาพมันเบลอๆ  ก็เลยลองปรับโหมตใน tv เป็นพวก Over-Under กับ Side by Side ดู ยิ่งเบลอหนักเข้าไปใหญ่

ปกติผมจะเปิดหนังแบบ Over-Under แล้วปรับในทีวีให้เป็นโหมต Over-Under ตามอะครับ ภาพมันก้รวมกันให้เอง

แต่อันนี้พอไม่ปรับอะไรมันก้เป็น 3d นะครับภาพซ้อนกัน แต่ใส่แว่นแล้วมันเบลอๆ ดูไม่รุ้เรื่องเลยอะครับ เลยอยากรู้ว่าเราต้องปรับโหมตอะไรในโปรแกรมก่อนรึเปล่า

ทีวีผม Samsung 55 นิ้ว รุ่น F6400 ครับ

จริงๆตอนซื้อแรกๆเมื่อ 2-3 ปีที่แล้วเคยลองแล้วครั้งนึงก็อาการนี้เด๊ะๆเลยครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 05:06:32 pm »
ใช้การ์ดจอรุ่นอะไรครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 07:41:05 pm »
ใช้การ์ดจอรุ่นอะไรครับ

ตอนนี้ใช้การ์ดจอ AMD ASUS  R9 380  ครับ

ไม่แน่ใจว่าดู 3D แท้ได้รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ NimBo

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2016, 10:28:02 am »
ทีวีแสดงภาพแบบ Clone มาจากโมนิเตอร์คอม
เช่นได้ภาพสองดีธรรมดาจากคอมที่ไม่ ซับพอร์ท สามดี
แต่เป็น SBS จากคอม แล้วตัวทีวี ก็จะแปลงเป็นสามดีเทียมให้
ทำให้เราเล่นไฟล์จากคอม แล้วดูสามดีบนทีวีได้

โมนิเตอร์คอม ที่รองรับสามดีแท้ ต้องมี refresh rate 100Hz ขึ้นไป
ถ้าเป็นโมนิเตอร์ธรรมดาไม่รองรับสามดีแท้ ตัวซอฟแวร์จะตรวจสอบการรองรับของจอคอม
แล้วไม่ยอมเล่นสามดีแท้ เพราะการเล่นสามดีแท้ จะมี Refresh rate ที่สูงมาก จอจะพังเอา
ผมใช้จอคอมเป็นสามดี LG ใช้ซอฟแวร์ชื่อว่า TriDef  ดูหนัง ดูภาพ เล่นเกมส์ สามดีแท้หรือเทียม ได้หมด

ทีนี้ เวลาที่คุณเปิดไฟล์ ISO สามดีแท้ ก็อาจจะลองเสียบทีวี ถอดจอคอมออกก่อน
ทีวีก็เปิดโหมดสามดีแท้ไว้ก่อน แล้วค่อยเปิดคอม ให้แสดงผลที่ทีวีสามดีที่เดียว
แล้วลองเปิดไฟล์ ISO
ในซอฟแวร์น่าจะมี Option 3d , Device 3d etc ... ลองปรับเล่นมันให้หมด
สุดท้าย ถ้าไม่สำเร็จ ก็คงต้องหาวิธีอื่นแล้ว
เช่น HD player 3D, Bdp player เดี๋ยวนี้ก็เสียบแฟรชไดร๊ดูไฟล์ได้หลายชนิด
ราคาไม่กี่พัน ถูกกว่าเมื่อก่อนมากแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2016, 10:44:09 am โดย NimBo »