ผู้เขียน หัวข้อ: samsung JS8000 ต่อกล่องดาวเทียม DTV HD1 กับปัญหาไม่พบสัญญาณ HDMI  (อ่าน 927 ครั้ง)

ออฟไลน์ ikkung

• *
เพิ่งถอย JS8000 ครับ ลองต่อ HDMI กับกล่องดาวเทียม DTV HD1 ที่ช่อง HDMI IN 1 ของ One Connection Mini พบปัญหาไม่เจอ signal HDMI  โดยเกิดอาการตอนทีเปิด TV พร้อมกับเปิดกล่องดาวเทียม  เบื่องต้นแก้ไข โดยการเปิด TV ก่อนสักพัก แล้วจึงเปิดกล่องดาวเทียมถึงจะ detect สัญญาณ HDMI ได้
และหากเปลี่ยนไปใช้งาน HDMI อื่นๆ แล้วเปลี่ยนกลับมาที่ HDMI เดิมของกล่อง DTV จะพบปัญหาไม่เจอ Signal HDMI กลับมาอีก   
โดยลองแก้ปัญหาดังนี้ครับ
1. เปลี่ยนช่องไปใช้ HDMI อื่น โดยใช้สาย HDMI เส้นใหม่ ก็ไม่หาย
2. up firmware tv เป็น version ล่าสุดแล้ว ก็ไม่หาย
3. ลอง factory reset แล้ว ก็ไม่หาย
2. ลองต่อกล่อง gmmz hd ที่ช่อง hdmi เดียวกัน กลับไม่พบปัญหา สามารถสลับไปใช้ HDMI อื่นๆ แล้วกลับมาใช้งานที่ HDMI ช่องเดิมได้

ท่านใด มีคำแนะนำในการแก้ปัญหาบ้างหรือเปล่าครับ ในเวบเมืองนอก พูดถึงปัญหา no HDMI signal เมื่อต่อกล่อง cable tv กับ samsung smart tv หลายๆรุ่นอยู่เหมือนกันครับ
 [โขก]

ออฟไลน์ ืnachapop

• Edge LED TV member
Re: samsung JS8000 ต่อกล่องดาวเทียม DTV HD1 กับปัญหาไม่พบสัญญาณ HDMI
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 10:52:19 am »
JS8000  ลองดูนะครับ   รองเข้าไปปรับ โหมด  picture options   นะครับ

แล้วก็ลองเข้าไปเปลี่ยน ค่า  hdmi uhd color อยู่ในโหมด นี้แหละครับ ลองดูครับว่าหายหรือเปล่า น่าจะมีให้เลือกว่าเปิดหรือปิด หรือเปล่าจำไม่ได้และ

ถ้าไม่หาย ต้องลองเข้าไป ปรับที่กล่องดูนะครับ