ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีจูนช่อง Analog ให้ชัด  (อ่าน 3215 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jealousyx

• *
อยากทราบวิธีจูนช่อง Analog ให้ชัด
« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 10:50:46 pm »
ที่หอพักมีทั้ง TV digital + เคเบิล  ในส่วน Digital ปกติไม่มีอะไร
แต่ส่วนของช่องเคเบิลที่เป็นอนาลอก  มันไม่ชัด ลองถามทางเจ้าของเค้าก็บอกว่าดูได้ชัดปกติ ทุกช่องนะ
เลยสงสัยว่ามันยังไงกันแน่   ผมใช้ LED TV PANASONIC  มันมีวิธีจูนช่องให้ชัดไหมครับ
ลองเข้าไปเมนูที่มี ความถี่ก็ไม่รู้จะใช้ความถี่อะไร งงตึบ  ลองค้นหาสัญญาณอนาลอก มันก็เจอช่องเดิมแบบไม่ชัดอยู่ดี [ร้องไห้]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: อยากทราบวิธีจูนช่อง Analog ให้ชัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 11:13:51 pm »
ถ้าจะให้ชัดกว่านี้ก็ต้องไปขยับเสาอากาศของหอพักแล้วครับ

เพราะเสาอากาศของหอมันคือเสาเดียวกันทุกห้อง จูนยังไงก็ได้ภาพเหมือนเดิม

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: อยากทราบวิธีจูนช่อง Analog ให้ชัด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 07:29:01 am »
ที่หอพักมีทั้ง TV digital + เคเบิล  ในส่วน Digital ปกติไม่มีอะไร
แต่ส่วนของช่องเคเบิลที่เป็นอนาลอก  มันไม่ชัด ลองถามทางเจ้าของเค้าก็บอกว่าดูได้ชัดปกติ ทุกช่องนะ
เลยสงสัยว่ามันยังไงกันแน่   ผมใช้ LED TV PANASONIC  มันมีวิธีจูนช่องให้ชัดไหมครับ
ลองเข้าไปเมนูที่มี ความถี่ก็ไม่รู้จะใช้ความถี่อะไร งงตึบ  ลองค้นหาสัญญาณอนาลอก มันก็เจอช่องเดิมแบบไม่ชัดอยู่ดี [ร้องไห้]
ที่เจ้าของบอกก็ชัดดูกับทีวีอะไรครับ ถ้าทีวีจอตู้ยังไงมันก็ชัด ถ้าดูกับทีวี led สมัยนี้สัญญาณอะนาลอคตามหอพัก อพาร์ทเมนท์ คอนโด มันลากสายมาเป็นสิบๆร้อยๆห้อง ทอนสัญญาณกันไปแต่ละจุดๆ ยังไงมันก็ไม่ชัดครับ และก็ขึ้นอยู่กับศักยภาพทีวีด้วยว่าทำได้ดีแค่ไหน สรุปคือถ้ามันไม่ชัดจูนยังไงมันก็ไม่ชัดครับ

ออฟไลน์ aeclubwoi555

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 09:55:29 am »
ให้ช่าวงช่วยจะดีกว่านะ เค้าชำนาญกว่าเราเยอะ

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 02:20:05 am »
ลอง.. หา "บูสเตอร์" มาใส่
อาจ.. ช่วยได้ "นิดหน่อย" ครับ.?