ผู้เขียน หัวข้อ: ความยาวของสายลำโพงครับ  (อ่าน 4492 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mio47

• LCD TV member
  • **
ความยาวของสายลำโพงครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 01:01:17 pm »
สายลำโพงสำหรับคู่หน้ายาวข้างละ2.50 ม.ยาวเกินไปหรือป่าวครับจะมีผลต่อเสียงหรือป่าวครับพอดีระยะวางของลำโพงไม่สามารถขยับเข้ามาได้อีกอ่ะครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ koko00737

• Edge LED TV member
Re: ความยาวของสายลำโพงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 01:51:30 pm »
ไม่ยาวครับ ขอเเค่ 2ข้าง ยาวเท่ากันพอ

ออฟไลน์ phoo-music

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 02:02:45 pm »
มีผลครับ  แต่ จะฟังออกหรือเปล่า ใน ระบบ hometheater ข้างนึง2เมตร ข้างนึง3เมตร ใครจะฟังออกครับ แต่มันมีผลทางจิตรใจมากกว่า

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 10:59:46 pm »
มีผลครับ  แต่ จะฟังออกหรือเปล่า ใน ระบบ hometheater ข้างนึง2เมตร ข้างนึง3เมตร ใครจะฟังออกครับ แต่มันมีผลทางจิตรใจมากกว่า

+1 มีผลต่อจิตใจ ใครหลายคนทีเดียว...

อ่านแล้วก็งงสักเล็กน้อย
คือ ถ้าสายมันยาว ก็ขดสายซะหน่อยก็น่าจะช่วยได้
แต่สายสั้นไป น่าจะเป็นปัญหามากกว่า

ท่านห่วงว่าสายยาว 2.5เมตร นั้นจะยาวเกินไปจนมีผลต่อเสียง
แล้วสายที่เดินไปลำโพงเซอร์ เดินยาวกว่า 2.5เมตรนะครับ แล้วเสียงจะเป็นอย่างไรนี่

สายยาวไม่เท่ากันก็ไม่เป็นไรครับ ตราบใดที่ท่านฟังแล้วเสียงไม่เพี้ยนก็พอ

ออฟไลน์ nirun_-

• line ; nirun145
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 11:27:37 am »
ยาวไม่เป็นไร แต่อย่าให้ขาดจนไม่พอขยับ ที่สำคัญ ยาวเท่ากันใว้อุ่นใจกว่า

ออฟไลน์ bazzii

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 05:10:10 pm »
แล้วถ้าสายเซอราวซ้ายขวา ไม่เท่ากันละครับ

ออฟไลน์ STi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 05:50:06 pm »
ตอบแบบมึนๆเลยนะครับ ยาวเกินไปนี่เทียบจากอะไร ถ้าเทียบจากความยาวที่นิยม 1.80 - 2.10 m. ละก้อ หูตะกั่วอย่างผมไม่สามารถแยกได้ว่าเสียงต่างกันยังงัย แย่ลงรึป่าว หลักการง่ายๆ สายลำโพงยาวไป การเดินทางของกระแสไปถึงลำโพงใช้เวลามากขึ้น สายยาวไม่เท่ากัน กระแสเดินทางไปถึงลำโพงในเวลาที่ต่างกัน ระบบโฮม มีลำโพงช่วยตั้งหลายตัว ภาพและเสียงไม่แมทช์กัน 100%เป๊ะๆ มีฟังชั่นปรับให้เสียงกลมกลืนกันได้มากมาย 
    ใจเราตะหากคับ พอคิดว่าสายอาจยาวไป  ก้อไปนั่งมองนั่งคิดมันอยู่นั่นล่ะ  ปัจจัยที่ทำให้เสียงไม่ดี มีอยู่เต็มห้องเลยคับ

ออฟไลน์ nirun_-

• line ; nirun145
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 10:32:22 am »
จะสั้นจะยาว หรือยาวไม่เท่ากันคือมันก็มีเสียงหมดแหละครับ
แต่อย่างว่า ถ้าไม่ตะขิดตะขวางใจหรือคิดว่าไม่มีผลต่อการฟังก็ใช้ต่อไป ไม่ผิดกฎหมาย จะยาวกว่ากันเป็น10เมตร เอาคนนอกมาปิดตาฟังผมก็ว่าฟังไม่ออกหรอก

แต่ตอบแบบหลักการหรือความเป็นจริงหรือแนววิทยาศาสต์หน่อย ก็ตามเม้นบน คือสัญญานมาพร้อมกัน แต่การเดินทางไม่พร้อมกันถึงจุดหมายไม่พร้อมกัน แน่นอนว่าสัญญานมันเร็วมากเร็วจนแยกไม่ออก
แต่ผมเลือกใช้แบบเท่ากันเป๊ะๆดีกว่า ซื้อคู่หน้ามา 4.5ม. แล้วตัดครึ่ง เซอร์ราวน์ซื้อมา19ม.แล้วตัดครึ่ง เซ็นเตอร์1.5-2.0ม. ฟังเพลง2ข้างต้องเท่ากัน แต่ดูหนังช่างมัน(คหสต.)

ถ้ายึดหลักหู ยาวกว่ากันไม่เกิน5-10เมตรฟังไม่ค่อยออกหรอกครับ
ถ้ายึดหลักวิทฯ ก็คือสัญญาณเดินทางถึงจุดหมายไม่พร้อมกันนั่นเอง
จะยึดหลักหู หรือจะยึดหลักการ ไม่มีข้อใหนผิด ขึ้นอยู่กับความพอใจของเจ้าของมากกว่า

ออฟไลน์ alovemusic

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 12:55:16 pm »
สัญญาณจะเดินทางถึงลำโพงไม่เท่ากันครับ

แต่ .... แสงและคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าความเร็วเท่ากันครับคือ 3 x 10 ยกกำลัง 10 เมตร / วินาที (ถ้าจำไม่ผิด)

และคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าที่เดินไปในสายสัญญาณสายลำโพงเรานี่แหละก็เดินทางไปเท่ากัน ดังนั้นมันเร็วแค่ไหนมีผลแค่ไหนก็นึกดู ไปไม่เท่ากันแน่ แต่มันจะต่างกันระดับ 0.00000000000000000000000000000000000000000xxx วินาที อันนี้ก็ไม่แน่ใจ หูใครระดับนี้ก็เทพแหละ

ดังนั้นผมคิดว่า ดีเลย์ ไม่มีผลแน่นอน ส่วนเสียงดีกว่าไม่ดีกว่าผมก็ว่าความยาวไม่มีผล แต่คุณภาพของสาย สภาพแวดล้อมที่เราจัดวางลำโพงจะมีผลมากกว่าครับ

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 10:43:00 pm »

คำถามเรื่องสายยาวหรือสั้น คงไม่ใช่ประเด็นหลัก
ใจความอยู่ที่ งบประมาณ มากกว่า

ระหว่างสายยาว 10เมตร กับสั้น 2.5เมตร ฟังออกยาก
สายสั้นยาวกว่ากันบ้าง ก็ฟังออกยาก
แต่สายคนละรุ่น ฟังออกง่ายกว่า

ท่านที่จะเอาสายสั้นกว่า 2.5เมตร ควรคิดถึงตอนขายหน่อยนะครับ อาจจะปล่อยยากสักหน่อย

ยาวตัด สั้นต่อ ไม่พอ ซื้อใหม่...