ผู้เขียน หัวข้อ: Marantz 5010 กับ denon 2200 ตัวไหนดูหนังดีกว่าครับ  (อ่าน 1960 ครั้ง)

ออฟไลน์ koompapun26

• Edge LED TV member
Marantz 5010 กับ denon 2200 ตัวไหนดูหนังดีกว่าครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 02:05:21 pm »
หนังแอคชั่นแบบกระสุนปลิวรอบห้องเลยครับ ตัวไหนทำได้ดีกว่าครัย

ออฟไลน์ phoo-music

Re: Marantz 5010 กับ denon 2200 ตัวไหนดูหนังดีกว่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 03:09:04 pm »
ถ้าดูหนังมันๆดุๆ ผมชอบ denon แต่ผมไม่เคยฟังรุ่นเล็กๆครับ เคยลองเเต่รุ่นใหญ่ๆ denon ดูมันมาก สด คม พุ่ง แรงปะทะดี ยกเว้นฟังเพลง

ออฟไลน์ SanDer

Re: Marantz 5010 กับ denon 2200 ตัวไหนดูหนังดีกว่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 01:42:39 am »
สวัสดีครับ

ไม่เคยฟังรุ่นใหม่ๆ ของทั้งสองยี่ห้อซะด้วยสิ
แต่ถ้าเป็นรุ่นเก่า เสียง denon จัดกว่าจริงๆ ยิ่งมาพร้อมกับคู่หู jbl

แต่หลายท่านเค้าว่า เสียงของ marantz ตัวใหม่ๆ ดูหนังมันส์ขึ้นเยอะนี่ครับ
ท่านควรหาโอกาสไปลองฟังนะครับ

ส่วนตัว ผมเชียร์ marantz ครับ
เหตุผลเดียวคือ มันมี preout 7.2 ch มาให้ด้วยครับ
ไว้เสริมแอมป์ เพิ่มกระสุนในอนาคตได้...

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 09:59:16 am »
(ส่วนตัวล้วนๆ) ชอบ denon กระชับ สด ชัดแจ้ง ใสๆโปร่งๆดี / การทำให้กระสุนวิ่งรอบ av amp ทำได้ทุกยี่ห้อทุกรุ่นเป็นธรรมดาของมาตรฐาน sr 5.1 แต่ผมว่าการใช้ลำโพงมีผลมากๆต่อความสมจริงของเอฟเฟคหนังว่าจะให้ออกมาเสียงยังไง ดอกลำโพงของแต่ละค่ายต่างวัสดุ เสียงออกมาก็ไม่เหมือนกัน ก็คงต้องอาศัยชั่วโมงบินทำ matching เอาโน่นจับคู่กับนี่กันไปอะครับว่าชอบแนวยังไง จะให้กระสุนคมแบบนิ่มๆ กับกระสุนคม ชัด แข็ง หรือจะให้มีดดาบห่อสำลีกับมีดดาบดิบๆเพียวๆฟันกันโช๊งเช้ง  นี่แหล่ะอยู่ที่ลำโพงเป็นปลายทางที่ฟังออกง่ายมากครับ  denonเลยเป็นคู่แท้ที่จับกะลำโพง jbl เพื่อไว้ดูหนังก็มาถูกทางของบริษัทเขา set ไว้ตามนั้นแล้วหล่ะครับ