ผู้เขียน หัวข้อ: ช่องเสียบ HDMI ของ Smart TV samsung  (อ่าน 4430 ครั้ง)

ออฟไลน์ best_punnaya

• *
ช่องเสียบ HDMI ของ Smart TV samsung
« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 09:18:42 am »
สวัสดีค่ะ

สมาชิกใหม่ค่ะ รบกวนสอบถามค่ะ ที่บ้านใช้ smart TV samsung ขนาด 50 นิ้ว มีช่อง HDMI ประมาณ 4 port ขอแจงรายละเอียดนะค่ะ
1.เดิมจะใช้ port ที่ 1 ดูเป็นประจำกับกล่อง true vision แต่ประมาณ 2 อาทิตย์ port ที่ 1 ภาพไม่มี ก็เปลี่ยนไปใช้เป็น port ที่ 2
2.ไม่กี่วัน port ที่ 2 ก็ไม่มีภาพ ส่วน port ที่ 3 และ 4 เป็นสัญลักษณ์ทีบ เหมือนไม่สามารถใช้งานได้ เลยคิดว่า port น่าจะเสีย ก็เลยเปลี่ยนไปใช้ AV แทน
3.หลังจากนั้นลองโทรไปแจ้งที่ศูนย์ซัมซุงแจ้งปัญหา ประมาณวันพุธ (8 มิ.ย.59) ช่างเข้ามาดู แต่ไม่แกะอะไรดูเลย ฟังอาการจากที่เราบอก และแจ้งว่า main board น่าจะเสีย และแจ้งราคาอะไหล่ใหม่ประมาณ 6 พันกว่าบาท
3.เมื่อวาน (11 มิ.ย.59) port HDMI ที่ 2 กลับมาใช้งานได้ตามปกติ

แต่มีข้อสังเกตนะค่ะว่า ห้องอื่นก็ใช้ TV samsung แต่เป็นแค่ LED ธรรมดา ภาพก็จะหายไปแปบนึงเหมือนกัน แต่สักพักก็กลับมาดูได้ตามปกติ เลยไม่แน่ใจว่าอาการแบบนี้จะเป็นเพราะระบบกล่อง True กับ ระบบ TV ไม่รองรับกันหรือเปล่าค่ะ แล้วทำไม Port HDMI ที่ 1 ถึงยังใช้งานไม่ได้ค่ะ

รบกวนสอบถามนิดนึงค่ะ และต้องขอโทษด้วยนะค่ะ ที่อธิบายยาวไปหน่อย รบกวนด้วยค่ะ

ออฟไลน์ Repair.service

• Flat TV member
  • *
  • Repair.service By ????? 0877444154
Re: ช่องเสียบ HDMI ของ Smart TV samsung
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 10:27:22 pm »
อาการ HDMI เสียแบบนี้ ส่วนใหญ่เมนบอร์ดเสียครับ ที่เห็นบ่อยๆ ช่วงหน้าฝนมีเยอะครับ เกิดจากการซ๊อตเข้ามาจากกล่องที่ต่อครับ

ส่วนอีกตัวนึงที่ว่าหายไปแปปนึง ไม่เกิน 1 วิใช่มั้ยครับ อาการนี้เกิดจาก สาย HDMI เสียครับ ลองหาสลับกับเครื่องอื่นลองก่อนก็ได้ครับ หรือซื้อใหม่ก็เส้นใหญ่ๆหน่อย
ผมเห็นในเว็บนี้ สายก็ดีนะครับมาตฐานดี ลองดูครับ