ผู้เขียน หัวข้อ: ผมใส่ฟิวส์ [^_^] ให้น้อง Onkyo 737ทิศทางถูกมั้ยอ่ะ? (มีรูปประกอบ)  (อ่าน 3688 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peach_9

• LCD TV member
  • **
ผมซื้อฟิวส์ [^_^] 8A 20mm มาครับ (ค่าเดิม 5A) ร้านเค้าบอกว่าให้ใส่ทิศทางตัวอักษร F ให้ไปอยู่ด้านปลั้กไฟ AC ผลออกมาโอเคแต่ผมไม่ทราบว่ามันถูกทิศทางมั้ยอ่ะครับ

พี่ๆเพื่อนๆมีใครเคยเปลี่ยนฟิวส์ให้น้องออนเกียว ช่วยชี้แนะด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2016, 02:27:23 pm โดย Peach_9 »

ออฟไลน์ HTHiFi

• *
ตามหลัการถูกต้องแล้วครับ แต่ผมสงสัยนิดหนึ่งครับทางร้านก็บอกมาแล้วว่าใส่แบบนี้ ผลที่ได้ก็ดีขึ้นถูกใจคุณแล้ว ถ้ามีคนบอกว่ามันผิดทิศแต่เสียงที่ได้ไม่ถูกใจคุณคุณจะใช้แบบถูกต้องแต่เสียงไม่ดีหรือเปล่าครับ

• **
ตามหลัการถูกต้องแล้วครับ แต่ผมสงสัยนิดหนึ่งครับทางร้านก็บอกมาแล้วว่าใส่แบบนี้ ผลที่ได้ก็ดีขึ้นถูกใจคุณแล้ว ถ้ามีคนบอกว่ามันผิดทิศแต่เสียงที่ได้ไม่ถูกใจคุณคุณจะใช้แบบถูกต้องแต่เสียงไม่ดีหรือเปล่าครับ

คือผมซื้อมาก็ใส่เลย ยังไม่ได้ลองกลับทิศ แค่ใส่รอบเดียวก็ยากแล้วครับมือล้วงยาก ถามเพื่อความแน่ใจครับพี่เพราะไม่อยากแงะออกมาอีกแล้ว  [กิน]

ออฟไลน์ nirun_-

• Edge LED TV member
  • line ; nirun145
ตามหลักหรือทิศทางแบบนั้นถูกแล้วครับ เว้นแต่ บ.สกรีนมาผิด ฟังไปซักอาทิตย์ แล้วลองเปลี่ยนทิศดู อย่าเพิ่งขันน๊อตเครื่องให้ครอบใว้ก่อน  ฟิวส์ฟังง่าย ด้านนึงจะดูแปลกๆ ด้านที่ถูกเสียงสูงได้ละเอียด เบสลึกฟังเป็นธรรมชาติกว่า

แต่ๆๆๆๆๆๆๆ....... เมื่อฟังได้ด้านที่ถูกต้องแล้ว ให้ฟังเพลงผ่านไปซัก 2-3อาทิตย์ แล้วเอาฟิวส์เดิมกลับมาใส่ฟังดูนะครับ แล้วจะรู้คำตอบ เพราะฟิวส์เดิมค่า5a แต่เล่น8a
ปล.onkyo ของผมรุ่นใหญ่เลข4หลัก ค่าเดิม 6.3a พอไปใส่8a ยังทนฟังไม่ได้เลยครับ... ถ้าเป็น8a-Fเสียงยังพอถูใถ  แต่ถ้า8a-slowเมื่อใหร่....ต้องลองเองครับ

ออฟไลน์ ronnawut

ตามหลักหรือทิศทางแบบนั้นถูกแล้วครับ เว้นแต่ บ.สกรีนมาผิด ฟังไปซักอาทิตย์ แล้วลองเปลี่ยนทิศดู อย่าเพิ่งขันน๊อตเครื่องให้ครอบใว้ก่อน  ฟิวส์ฟังง่าย ด้านนึงจะดูแปลกๆ ด้านที่ถูกเสียงสูงได้ละเอียด เบสลึกฟังเป็นธรรมชาติกว่า

แต่ๆๆๆๆๆๆๆ....... เมื่อฟังได้ด้านที่ถูกต้องแล้ว ให้ฟังเพลงผ่านไปซัก 2-3อาทิตย์ แล้วเอาฟิวส์เดิมกลับมาใส่ฟังดูนะครับ แล้วจะรู้คำตอบ เพราะฟิวส์เดิมค่า5a แต่เล่น8a
ปล.onkyo ของผมรุ่นใหญ่เลข4หลัก ค่าเดิม 6.3a พอไปใส่8a ยังทนฟังไม่ได้เลยครับ... ถ้าเป็น8a-Fเสียงยังพอถูใถ  แต่ถ้า8a-slowเมื่อใหร่....ต้องลองเองครับ
- ถูกใจและเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ  เคยใส่แบบนี้เหมือนกันปรากฏว่าเสียงหน่วง ยาน ไม่กระชับ ทะแม่งๆ ต้องถอดออกแล้วเอาฟิวส์ใหม่ที่มีค่าเดิมเป๊ะๆมาใส่ถึงจะโอเค  แต่อย่างว่าหูมใครหูมัน(  บางกลุ่มก็บอกให้ใส่ค่ามากกว่าซัก 2-3 step )  แต่เอาเข้าจริงผมทำตามแล้วมันไม่ใช่เลยค่าเดิมๆของมันดีสุดแล้วครับ [เปล่า]

ออฟไลน์ onkyo

ขออภัยเจ้าของกระทู้นะครับผมใช้838ครับเปลี่ยนฟิวล์เห็นผลจริงๆเหรอครับอยากลองบ้างครับเคยได้ยินเหมือนกันแต่ส่วนตัวก็คิดว่าไม่น่าเชื่อเพราะฟิวล์ตัวนิดเดียวอ่ะครับคือไม่ทราบจริงๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2016, 01:29:56 pm โดย onkyo »

ออฟไลน์ osxp

ขออภัยเจ้าของกระทู้นะครับผมใช้838ครับเปลี่ยนฟิวล์เห็นผลจริงๆเหรอครับอยากลองบ้างครับเคยได้ยินเหมือนกันแต่ส่วนตัวก็คิดว่าไม่น่าเชื่อเพราะฟิวล์ตัวนิดเดียวอ่ะครับคือไม่ทราบจริงๆนะครับ

ถ้าอยากทดลอง เล่นฟิวส์ Create Audio รุ่นธรรมดาตัวละ 80 บาทก่อนก็ได้ครับ

สำหรับผม เห็นผลชัดกว่าเปลี่ยนสายไฟซะอีก
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

• **

- ถูกใจและเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ  เคยใส่แบบนี้เหมือนกันปรากฏว่าเสียงหน่วง ยาน ไม่กระชับ ทะแม่งๆ ต้องถอดออกแล้วเอาฟิวส์ใหม่ที่มีค่าเดิมเป๊ะๆมาใส่ถึงจะโอเค  แต่อย่างว่าหูมใครหูมัน(  บางกลุ่มก็บอกให้ใส่ค่ามากกว่าซัก 2-3 step )  แต่เอาเข้าจริงผมทำตามแล้วมันไม่ใช่เลยค่าเดิมๆของมันดีสุดแล้วครับ [เปล่า]

กลับไปเปลี่ยนที่ร้านจากเบอร์ 8 เป็นเบอร์ 6.3 มาแล้วครับ ไม่ย้วยไม่ยาน เสียงดีมากๆเหมือนได้ AVR ใหม่ๆมาเลย ประทับใจมากๆ ขอบคุณมากๆนะครับที่แนะนำเรื่องค่าของฟิวส์

รู้สึกถึงการเปลี่ยนแปลงมากกว่าเป็นสาย AC เส้นละ1-2 หมื่นเสียอีกครับ           [คิคิ]

ออฟไลน์ ronnawut

ฟิวส์ใส่ชุดht ยังฟังไม่เท่าไร แต่ลองใส่ชุด 2 CH ฟังเพลงสิครับ จะรู้ว่าน่าฟังมากๆ ภาษาบ้านๆคือ มันเหมือนราวกับเราติดอีควอไลเซอร์ให้แอมป์แหล่ะ สามารถดึงแหลมปรับเบสให้ลงตัวมากขึ้นอะครับ

ออฟไลน์ onkyo

ต้องใช้ของแบรนไหนครับถึงจะเข้าได้ดีกับonkyo 838 แนะนำแบบไม่แพงมากนะครับฟังแล้วเห็นผลเลยอ่ะครับหาซื้อร้านไหนกันครับถ้าได้ราคาประมาณหลักร้อยก็น่าลองดูก่อนครับขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2016, 02:43:38 pm โดย onkyo »

ออฟไลน์ stableman

ต้องใช้ของแบรนไหนครับถึงจะเข้าได้ดีกับonkyo 838 แนะนำแบบไม่แพงมากนะครับฟังแล้วเห็นผลเลยอ่ะครับหาซื้อร้านไหนกันครับถ้าได้ราคาประมาณหลักร้อยก็น่าลองดูก่อนครับขอบคุณครับ
ตามด้วย...ขอค่าของ 1030 ด้วยสิครับ

ออฟไลน์ nirun_-

• line ; nirun145
ผมเล่นอยู่ ไม่กล้าเล่นของแพงกลัวไม่ถูกใจ ขายไปเจ็บตัว
ก็ดีกว่าของเดิมล่ะกัน มี
buss -USA มีทั้ง f8a.  F6.3a. T6.3a =20m อย่างละตัวท้ายเครื่อง ใส่ 6.3a ตรงสเป็ค
Eska- Germany t6.3a20m.เป็นฟิวส์เซรามิค 1ตัวและ32m. 20a.กลางเครื่องแบบกระบอกทราย4ตัว
Camden- UK มีแต่32m. แบบใสและแบบเซรามิคอย่างละ4ตัว=8ตัว
เอาไปลองเล่นได้ครับ ใส่ได้ตั้งแต่ 818-929-1010-1030-3030ค่าตรงทุกตัวครัีบ t6.3a 20mm. t20a. 32mm.

และมีฟิวส์หายาก ค่า125v 3.15a. 1ตัว และ125v.4a 2ตัว ของbuss ตรงสเป็กกับรุ่นที่กล่าวมาข้างต้น เรียกได้ว่าครบเครืองครับ ผมก็ใช้พวกนี้อยู่ ใครสนใจเอาไปลองเล่นดูไม่เสียหาย เข้าศูนย์ก็ใส่ฟิวเดิมเข้าไปไม่เสียประกัน ได้เสียงใหม่ได้บุคลิคดนตรีใหม่จากของเดิมแน่นอนครับ ใครอยากได้ให้หมดเลย แต่ขอค่าน้ำมันวิ่งหาซื้อนิดหน่อย ครับ line:nirun145

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2016, 09:21:43 am โดย nirun_- »

ออฟไลน์ SanDer

สวัสดีครับ

ลองเริ่มที่ Bussman ครับ
ราคาไม่แรง ซื้อง่าย ขายคล่อง

ออฟไลน์ nikom2008

• **
จัดมาแล้วตัวหนึ่ง Create Audio รุ่น 300 บาท ผลที่ได้ รู้สึกได้ว่ารายละเอียดเสียง เพิ่มขึ้น มีแหลมปลาย มีมิติขึ้น เสียงเป็นชิ้น เป็นอัน (บรรยายไม่ถูก) สรุปว่ามีผลในทางที่ดี บวกกับความรู้สึกที่ดีที่ได้เปลี่ยน  [คิคิ]