ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำคู่หน้าลำโพงให้มือใหม่ด้วยครับ  (อ่าน 4383 ครั้ง)

ออฟไลน์ anupun

• *
  มีงบแค่ 3-4 หมื่น สนใจ Yamaha รุ่นเล็ก V479 579 ดูหนังส่วนใหญ่ ประมาณนั้นครับและ อยากได้ลำโพง Polk Audio จะเอาแค่คู่หน้าก่อนแนะนำเป็นรุ่นไหนดีครับที่ขับลำโพงได้หมด และคำถาม
1.แค่ลำโพงคู่หน้าอย่างเดียวจะดูหนังไปก่อนได้ใช่มั้ยครับ
2.ในอนาคตค่อยๆเก็บเงินซื้อลำโพงเพิ่มเอาครับ ช่วยแนะนำลำโพงคู่หน้าด้วยครับ ไม่ค่อยเข้าใจเรื่องขับหมดไม่หมด
3.หรือถ้ามีตัวเลือกเพิ่มก็ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kritkris

• Full LED TV member
Re: ช่วยแนะนำคู่หน้าลำโพงให้มือใหม่ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 01:59:50 pm »
มือ2 ครับ งบขนาดนี้ ได้แอมรุ่นกลาง-ใหญ่ + ชุดลำโพง+ซับ ขนาดย่อมๆครับ เสียงดีกว่า เล่นรุ่นเล็กเยอะ จะขายต่อขยับขยายชุดก็ไม่เจ็บตัวมาก

ออฟไลน์ oasleg

• Edge LED TV member
Re: ช่วยแนะนำคู่หน้าลำโพงให้มือใหม่ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 03:24:05 pm »
ผมแนะนำอย่างนี้ครับ  ถ้าชอบเสียง POLK ก็ต้องเลือก POLK ผมขอตอบตามนี้นะครับ

1. ถ้าต่อเฉพาะคู่หน้าก็จะเป็นแบบเล่น 2 CHANNEL stereo  แต่จะไม่สามารถออกเสียงในแบบถอดรหัส dolby, dts ครับ

2. ได้ครับ แต่แนะนำลำโพงยี่ห้อเดียวกัน หรือตระกูลรุ่นที่ใกล้เคียงกัน

3. ถ้าจะให้ผมแนะนำ คือ จะเลือกดูหนัง หรือฟังเพลงเป็นหลักครับ  หากโจทย์ คือดูหนังเกือบทั้งหมดงบ 3-4 หมื่น สามารถซื้อลำโพงได้ครบในแบบ 5.1 channel คือ มีคู่หน้า ลำโพงดซนเตอร์ ซับวุฟเฟอร์   แต่ในกรณีเป็นคนที่ชอบฟังเพลงเป็นหลัก การเลือกลำโพงคู่หน้าเสียงดีๆ ราคาแพงแล้วขยับขยายก็เป็นตัวเลือกที่ดี  อีกอย่างอย่าลืมเพื่องบสำหรับสายสัญญาณและสายลำโพงด้วยนะครับ  พยายามเลือกพวก interbrand เช่น supra, vandenhul,qed,audioquest เป็นต้นครับ 
    อีกอย่างผมแนะนำให้ไปลองฟังเอง ดีกว่าครับรสนิยมความชอบแต่ละบุคคลจะแตกต่างกัน

ออฟไลน์ ronnawut

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 08:00:45 am »
1.ดูหนังได้ชิลๆเลยครับ แต่ขาดอรรถรสหน่อยกล่าวคือไม่มีการโยนเสียงไปมา หรือยังไม่สมจริงประมาณนั้น ฟังเอาหนุกเอาขำๆได้
2.อนาคตถ้ารักแบรนด์ polk ก็ต้องซื้อให้เหมือนกัน ยี่ห้อเดียวกันยกชุด เสียงจะลงตัวดีสุดครับ ลำโพงหน้าจะใหญ่จะเล็กเลือกเอาที่เราชอบและงปที่มี หาฟังตามห้างเอาครับ มีเกือบทุกรุ่น
3. ถ้าเล่น yamaha ไม่แนะนำคู่กับ polk มันจะกลายเป็นบางใสโปร่งไป ( ทั้งนี้ก็แล้วแต่ชอบนะครับ ถ้าชอบก็ใช่ ) หาแบบออกอุ่น dark นิดๆ จะเข้ากันพอดีครับ

ออฟไลน์ anupun

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 09:05:58 am »
ขอบคุณทุกท่านครับ ลำโพงถ้าไม่ใช่polkต้องยี่ห่อไหนครับที่เข้ากับyamaha และอยากได้ความรู้เรื่องเสียงขับออกหมดไม่หมดคือยังไงด้วยครับ

ออฟไลน์ oasleg

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 03:12:18 pm »
   แนะนำลำโพงที่แนวเสียงมีมวลหน่อยพวกเสียงอิ่ม ยกตัวอย่างเช่น ถ้าโทนอุ่นหน่อย PSB  หรืออิ่มสดก็ Wharfadele เป็นต้น แนะนำ ไปลองฟังเทียบดูหลายๆยี่ห้อครับ แต่ถ้าจับกลับ polk ในกรณีฟังเพลงอาจแลดูเสียงอาจจะกร้านไปนิดนึง ส่วนขับหมดไม่หมด อันนี้ผมว่าขับได้หมดครับเพียงแต่แอมป์หากกำลัง วัตถ์ไม่สูงมากจะถ้าเจอลำโพงที่ความไวต่ำๆ จะทำให้รายละเอียดอาจถูกดึงไป  แต่ไม่ใช่สาระสำคัญมากครับ ถ้าไม่ใช่ลำโพงพวกโหดๆ จริง ไปได้หมดครับ

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 05:15:20 pm »
สวัสดีครับ

เรื่องขับได้หมด ก็คือขับเสียงสูง เสียงกลางและเสียงทุ้มออกมาได้ครบ ตามค่าของลำโพงที่ระบุไว้
สำหรับ avr รุ่นที่มีกำลังสำรองไม่สูงนัก จึงมีปัญหาในการขับช่วงเสียงทุ้ม ซึ่งเป็นช่วงที่ต้องการพละกำลังมากกว่าช่วงอื่นๆ
ทำให้ได้ยินเสียงเบสบางลง ไม่กระแทก ไม่เป็นลูก

ซึ่งพละกำลังที่ว่า นั้นไม่ใช่กำลังวัตต์นะครับ

ออฟไลน์ anupong88

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 11:12:03 am »
เรื่องขับหมด ไม่หมดนั้น แต่ก่อนผมก็ไม่ค่อยเข้าใจมากนัก ผมใช้ลำโพง jbl 180 แล้วขับด้วย avr รุ่นเล็กขนาด 100 watt/ch ก็คิดว่าโอเค เสียงมันออกมาดี ใช้ได้ ไม่ต้องเร่งเสียงมากนัก  แต่พอเปลี่ยนมาใช้ avr amp รุ่นใหญ่ มาขับลำโพงตัวเดิม ความคิดผมก็เปลี่ยนไปเลย เสียงต่างๆ ที่ไม่เคยได้ยิน จากหนังเรื่องเดิม ก็ออกมาอย่างชัดเจน เสียงเบส กลาง แหลม มีมิติขึ้นกว่าเดิมมาก เสียงต่างๆที่เขาใส่มานั้น  ฟังได้ชัดเลย  แนะนำเลยครับหากคิดจะเล่น avr amp ให้เลือกเล่นรุ่นใหญ่สุดเท่าที่จะเล่นได้  หากเล่นรุ่นเล็ก แนะนำให้เล็กหรือ bookshelf ครับ

ออฟไลน์ nirun_-

• line ; nirun145
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 09:31:21 am »
ตอนแรกผมคิดแบบนั้นเหมือนกัน onkyo525รุ่นเล็ก กับลำโพงตั้งพื้นเล็กๆ ก็พอ.
เล่นไปเล่นมา555 หยุดไม่อยู่ครับท่าน คนที่ซื้อทีหลัง แนะนำให้กำตังแน่นๆรอสอยรุ่นใหญ่มือ2ไปเลย แล้วค่อยหาลำโพงมีปล่อยกันเยอะครับ