ผู้เขียน หัวข้อ: สาย HDMI ถูก กับ แพง(แบรนด์) มีผลต่อภาพจริงไหม  (อ่าน 18958 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheJia

• LCD TV member
  • **
Re: สาย HDMI ถูก กับ แพง(แบรนด์) มีผลต่อภาพจริงไหม
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 04:38:54 pm »
ไม่ดราม่าครับ

สำหรับผม เคยดูรายการทีวีของอเมริกา (บนเที่ยวบินของการบินไทย)
ทำการทดสอบสาย HDMI ตั้งแต่สายของแถม กับสายเส้นละไม่กี่ร้อย จนถึงเส้นละหลายพันบาท
โดยเชิญผู้เชี่ยวชาญการดูภาพยนตร์มา 4-5 คน เพื่อทำ Blind Test คือ
- จอทีวี ยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน
- หนังเรื่องเดียวกัน
- จากเครื่องเล่นรุ่นเดียวกัน
- ประเภทแผ่นแบบเดียวกัน

แล้วให้ผู้เชี่ยวชาญแต่ละท่านลองแยกแยะว่า มาจากสาย HDMI แบบใด

ผลปรากฏว่า.....

ผู้เชี่ยวชาญเหล่านั้น ไม่สามารถ แยกแยะประเภทสาย HDMI ได้อยากถูกต้อง

ทางรายการยังสรุปว่า เนื่องจากการส่งสัญญานเป็นแบบดิจิตอล จึงไม่มีความแตกต่างเรื่องคุณภาพของภาพที่ออกมา

ผมจึงได้ข้อสรุปของตัวเองว่า สาย HDMI คงให้คุณภาพของภาพไม่ต่างกัน การเลือกซื้อสาย ผมเน้นที่วัสดุ ที่ดูแข็งแรง ทนทาน และไม่แพงเกิน

ผมว่าจับผู้เชี่ยวชาญเมืองไทยมาเทส ก็คงได้ผลแบบเดียวกัน ส่วนใหญ่มักจะคิดกันไปเองว่าภาพมันแตกต่าง เข้าใจว่าทำนองเดียวกับพวก placebo หรือยาหลอก ผลทางใจมันช่างยิ่งใหญ่จริงๆ

อยากลอง blind test แบบจับมาทดลอง 2 รอบ แล้วทั้ง 2 รอบใช้สายถูกเส้นเดิมดู ผมคิดว่าจะมีการ "แยกออก" ระหว่างสายถูก กับสายถูกเส้นเดิมเกิดขึ้น 55

ออฟไลน์ Code gears

• Flat TV member
  • *
Re: สาย HDMI ถูก กับ แพง(แบรนด์) มีผลต่อภาพจริงไหม
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 05:02:25 pm »
ไม่ดราม่าครับ

สำหรับผม เคยดูรายการทีวีของอเมริกา (บนเที่ยวบินของการบินไทย)
ทำการทดสอบสาย HDMI ตั้งแต่สายของแถม กับสายเส้นละไม่กี่ร้อย จนถึงเส้นละหลายพันบาท
โดยเชิญผู้เชี่ยวชาญการดูภาพยนตร์มา 4-5 คน เพื่อทำ Blind Test คือ
- จอทีวี ยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน
- หนังเรื่องเดียวกัน
- จากเครื่องเล่นรุ่นเดียวกัน
- ประเภทแผ่นแบบเดียวกัน

แล้วให้ผู้เชี่ยวชาญแต่ละท่านลองแยกแยะว่า มาจากสาย HDMI แบบใด

ผลปรากฏว่า.....

ผู้เชี่ยวชาญเหล่านั้น ไม่สามารถ แยกแยะประเภทสาย HDMI ได้อยากถูกต้อง

ทางรายการยังสรุปว่า เนื่องจากการส่งสัญญานเป็นแบบดิจิตอล จึงไม่มีความแตกต่างเรื่องคุณภาพของภาพที่ออกมา

ผมจึงได้ข้อสรุปของตัวเองว่า สาย HDMI คงให้คุณภาพของภาพไม่ต่างกัน การเลือกซื้อสาย ผมเน้นที่วัสดุ ที่ดูแข็งแรง ทนทาน และไม่แพงเกิน

ผมว่าจับผู้เชี่ยวชาญเมืองไทยมาเทส ก็คงได้ผลแบบเดียวกัน ส่วนใหญ่มักจะคิดกันไปเองว่าภาพมันแตกต่าง เข้าใจว่าทำนองเดียวกับพวก placebo หรือยาหลอก ผลทางใจมันช่างยิ่งใหญ่จริงๆ

อยากลอง blind test แบบจับมาทดลอง 2 รอบ แล้วทั้ง 2 รอบใช้สายถูกเส้นเดิมดู ผมคิดว่าจะมีการ "แยกออก" ระหว่างสายถูก กับสายถูกเส้นเดิมเกิดขึ้น 55
ทั้ง 2 ท่านนี้ ลองท้า pm เจ้าของเวบเลยครับ น่าจะเชี่ยวชาญและใกล้ตัวพวกท่านสุด ผมก็อยากรู้ว่ามันต่างจริงหรอ สายถูกกับแพงเนี่ย

ออฟไลน์ Eak239

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 08:13:38 pm »
ส่วนตัวผม เคยใช้สายที่ซื้อแยกจากร้านวันที่ซื้อทีวีมา เพราะอคติเห็นสายที่แถมทีวี มามันเล็ก  ปรากฏว่าสายที่ซื้อมาเพิ่มเส้นใหญ่ๆใช้ดูภาพcctv จาก dvr มันชอบดับไปเอง เลยเอาสายที่แถมมากับเครื่อง มาเสียบปรากฏว่ามันหาย เปิดทิ้งเป็นอาทิตก็ไม่ดับ มองในแง่ดี กรณีของผมมันคงเป็นพราะสายที่ซื้อมาจากร้านทีวีคงมีอาการหักใน ทั้งๆที่เส้นใหญ่กว่าสายแถมเครื่องเยอะมากแท้ๆ ดูกันที่ภายนอกไม่ได้จริงๆ  หาเรื่องเสียเงินแท้ๆ  ของแถมกลับใช้งานดีกว่าไม่มีงอแงเลยซะงั้นอ่ะ  [โขก]  
เอา อมยิ้ม ไปอมกันเล่นๆครับ แก้เซ็งครับ  เท็จจริงยังไงผมไม่รู้เน้อ  ไปละ แว๊บ [กระโดด]
http://drama-addict.com/2010/01/16/%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%AA%E0%B9%8C%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%B5%E0%B9%89%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%A1%E0%B8%AB/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2016, 01:11:28 am โดย Eak239 »

ออฟไลน์ Lekjang

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 02:32:56 pm »
เด๋ววันนี้ลองเลย 555

ออฟไลน์ maytee

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 06:18:15 pm »
ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ผมก็ขอเสี่ยงชีวิตยอมเอาทีวีเครื่องละเกือบแสน

มาทดสอบกับสาย HDMIแถม ของ SONY มาถ่ายคลิปเทียบกับ kaiboer L series 999 บาท

ลองดูครับว่าสองคลิปนี้ มันเกิดอะไรขึ้น

https://youtu.be/RlJ7MpfDifw
^
^
สาย HDMI ที่แถมมากับเครื่อง

https://youtu.be/p12Y2nX-I2U
^
^
สาย HDMI เส้นละ ๙๙๙ บาท

.......

สปอย....

เรื่องความแตกต่างของภาพไม่ขอพูดถึงครับ เพราะผมเคยตอบไปเยอะมากแล้ว

แต่สาย HDMI ที่ไม่ได้มาตรฐานมักจะทำให้ระบบต่างๆรวนไปด้วย ไม่ใช่แค่ภาพนะครับ เสียงก็ด้วย

บางทีก็ทำให้ AVR กับ HD player มันรวนเกิดอาการเอ๋อได้

โดยที่คนส่วนมากไม่ทราบว่าอาการเอ๋อนั้นมันเกิดจาก HDMI ที่ไม่ได้มาตรฐาน

เคยเจอแบบนี้เหมือนกัน ทั้งสายแถมและสายซื้อราคาไม่กี่ร้อย

มักจะเจอเวลาปรับภาพที่เครื่องเล่นเป็น HDMI Auto หรือ HDMI 1080p 60Hz ต้องปรับลงมาเป็น HDMI 1080p 50Hz หรือ 1080i ถึงจะหายกระตุกหรือภาพหาย

หลังจากปรับไปเป็น HDMI 1080p 50Hz แล้ว วันดีคืนดีมันก็ทะลึ่งกลายเป็น HDMI Auto หรือ HDMI 1080p 60Hz อีก  [งง]

สายที่คุณภาพไม่ดีมันทำให้เครื่องเล่นรวนได้จริงๆ ครับ เจอมากับตัว

เวลาเจอภาพกระตุกที เสียวจอพังมาก มันดูเหมือนจอโดนไฟกระชากยังไงก็ไม่รู้ [ปาดเหงื่อ]

เลยจัด kaiboer ไปแระสองเส้น สำหรับใช้เล่นไฟล์ HD คุณภาพสูงๆ ผ่าน AVR

ส่วนกล่องดาวเทียม/ทรูวิชั่น ก็ใช้สายแถมสายราคาถูกแล้วปรับภาพเป็น 1080i พอ จะได้ไม่ต้องใช้ Bandwidth เยอะเกินจำเป็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2016, 09:08:01 pm โดย maytee »