ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆน้องๆทุกท่านช่วยชี้เป้าหน่อยครับ หา Polk a5  (อ่าน 5330 ครั้ง)

ออฟไลน์ Liponee

• Flat TV member
  • *
มีไครจะปล่อย หรือมีแหล่งชื้อที่ราคาไม่สูงมากแนะนำหน่อยครับ หาหลายร้านแล้วไม่มีของเลย หรือเป็น TSX330T ก็ได้ครับ ถ้า A5 หายากเกินไป
มือสองก็รับนะครับ เสนอราคามาใด้เลยครับผม
Id line : 0881003833
ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
โลกอนาคตไม่มีหรือครับ
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
เซ็นทรัลทุกสาขาครับ มีระบบเงินผ่อนด้วยบัตร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2016, 09:15:24 am โดย bkav »

• *
ได้พิกัดแล้วครับ ว่าจะเข้าไปลองฟัง สอบถามหน่อยครับผม 636 ขับ A5 หรือ TSX330T ไหวมั้ยครับ
หรือว่าจะใช้แค่ A3 ดีครับผม

ออฟไลน์ bookpopa

• *
ชอบเสียงแนวไหนครับ 

ผมเพิ่งเปลี่ยนจาก  535 เป็น denon x1200w เสียงแจ่มกง่า้ดิมมากครับ

///
 636  ขับ  tsx330 สบายมากครับ

• *
ชอบเสียงแนวไหนครับ 

ผมเพิ่งเปลี่ยนจาก  535 เป็น denon x1200w เสียงแจ่มกง่า้ดิมมากครับ

///
 636  ขับ  tsx330 สบายมากครับ

ขอบคุณครับผม เคยใช้ DENON ทีเป็นชุด HTIB ก็ชอบเหมือนกันครับผม ผมว่าไกล้เคียงกันมากกับออนเกียว
(เคยไปมาร้านซ์ซักพักครับขายทิ้งแทบไม่ทั้น แบบว่าไม่ใช่แนวของชายอ่าครับ)

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
...RTi A5 เป็นรุ่นเรือธงของ Polk ซื้อใช้แล้วไม่คาใจอีกต่อไป

...ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น

...ความสำเร็จอยู่ที่การรอคอย เพราะจะอยู่กับเราตลอดไป เหมือนหาเจ้าสาวนั่นละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2016, 04:48:26 pm โดย bkav »

ออฟไลน์ MARUAY

A5 แนะนำให้ซื้อมาใช้เลยครับ เสียงกลางของA5 เนียนมากๆ แต่ก่อนใช้A7 เสียงกลางมันเรียวๆอั้นๆยังไงไม่รู้ เอาpower amp 200W มาต่อก็ยังเรียวออกบางนิดๆ เลยตีดสินใจขายไปเอาA5มา เสียงกลางเป็นตัวเป็นตนกว่าA7แบบเห็นได้ชัด ก็A5มันดอกเสียงกลางสองดอก ถึงแม้จะไม่มีวูฟเฟอร์แยก แต่เนื่องด้วยเวลาใช้งานเราตัดความถี่ที่60Hz ไม่ได้ต้องการเบสลึกๆเพราะให้ซับทำงานไป A5แสดงประสิทธิภาพของเสียงกลางได้ดีกว่าอย่างเห็นได้ชัด เสียงปืนปั้งๆ เสียงกลองตีสนั่นความตึงความแข็งA5ทำได้ดีกว่าค่อนข้างชัดเจน แต่ๆๆๆๆถ้าเป็นในการฟังpure direct A7 ให้เบสได้ลึกกว่าชัดเจน แต่A5ก็ทำได้ดีไม่แพ้กัน

กลาง2ดอกยังไงก็ดีกว่ากลางดอกเดียวในแง่ของระบบcinema concert หรือแม้แต่การฟังเพลงที่ใช้subwoofer เสียงกลางจะใหญ่กว่า ชัดเจนกว่า

ปล. A7 มันตัดความถี่ให้ตัววูฟเฟอร์ทำงานที่125HZ แต่เอาจริงๆจากที่ทดลองไล่ความ 2ดอกวูฟเฟิร์จะเริ่มทำงานเต็มที่ที่ความถี่60hzลงไป

เว็บบอร์ดเครื่องเสียงต่างประเทศเขาก็บอกกันว่า A7 is a treble lover นั่นคือกลางเรียว แหลมดังกว่ากลาง

เล่นทั้งทีA5ไปเลยครับ tsx330อย่าไปมอง เสียงยังหยาบๆ ดูหนังดสียงแหลมยังฟุ้งๆ กลางจมๆมัวๆ อิมแพคยังไม่ค่อยชัดเจน

• *
A5 แนะนำให้ซื้อมาใช้เลยครับ เสียงกลางของA5 เนียนมากๆ แต่ก่อนใช้A7 เสียงกลางมันเรียวๆอั้นๆยังไงไม่รู้ เอาpower amp 200W มาต่อก็ยังเรียวออกบางนิดๆ เลยตีดสินใจขายไปเอาA5มา เสียงกลางเป็นตัวเป็นตนกว่าA7แบบเห็นได้ชัด ก็A5มันดอกเสียงกลางสองดอก ถึงแม้จะไม่มีวูฟเฟอร์แยก แต่เนื่องด้วยเวลาใช้งานเราตัดความถี่ที่60Hz ไม่ได้ต้องการเบสลึกๆเพราะให้ซับทำงานไป A5แสดงประสิทธิภาพของเสียงกลางได้ดีกว่าอย่างเห็นได้ชัด เสียงปืนปั้งๆ เสียงกลองตีสนั่นความตึงความแข็งA5ทำได้ดีกว่าค่อนข้างชัดเจน แต่ๆๆๆๆถ้าเป็นในการฟังpure direct A7 ให้เบสได้ลึกกว่าชัดเจน แต่A5ก็ทำได้ดีไม่แพ้กัน

กลาง2ดอกยังไงก็ดีกว่ากลางดอกเดียวในแง่ของระบบcinema concert หรือแม้แต่การฟังเพลงที่ใช้subwoofer เสียงกลางจะใหญ่กว่า ชัดเจนกว่า

ปล. A7 มันตัดความถี่ให้ตัววูฟเฟอร์ทำงานที่125HZ แต่เอาจริงๆจากที่ทดลองไล่ความ 2ดอกวูฟเฟิร์จะเริ่มทำงานเต็มที่ที่ความถี่60hzลงไป

เว็บบอร์ดเครื่องเสียงต่างประเทศเขาก็บอกกันว่า A7 is a treble lover นั่นคือกลางเรียว แหลมดังกว่ากลาง

เล่นทั้งทีA5ไปเลยครับ tsx330อย่าไปมอง เสียงยังหยาบๆ ดูหนังดสียงแหลมยังฟุ้งๆ กลางจมๆมัวๆ อิมแพคยังไม่ค่อยชัดเจน
ขอบคุณนะครับผมสำหรับคำแนะนำครับ
คือตอนนี้ใช้ POLK TSX110B ต่อสายลำโพงโดยใช้สายมอนสเตอร์ THX 600 ฟังเพลง 2.0 แชนแนล
โดยส่วนตัวแล้วพอใจมากครับ เสียงเพราะมากครับเวลาฟังเพลงพวกไฟใฮเรสทั้งหลายแหล่ ดูหนังก็พอได้เหมือนกันครับ 50/50 พอๆกัน
เลยคิดว่าเอา tsx330t น่าจะพอแล้ว
ในระบบตอนนี้มี onkyo 636 tsx110b venewsub 10 centerpolk cs20
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ filmman

Onkyo 636 ใช้ tsx330t กำลังดีครับ ขับเกลี้ยงหมดจด

แต่ถ้าไป a5 ก็ขับได้ แต่เสียงจะใกล้กับ tsx330t มาก คือตัว 330 เสียงจะแหลมไปนิดนึง ไม่ห่างกันหลายขุมจนรับไม่ได้ครับ

• *
Re: รบกวนพี่ๆน้องๆทุกท่านช่วยชี้เป้าหน่อยครับ หา Polk a5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 11:08:51 am »
ขอบพระคุณทุกๆท่านนะครับ ได้ตัวใหนแล้วจะมาแจ้งผลอีกทีครับ งานรัดตัวมากครับไปใหนมาใหนลำบาก กว่าจะเลิกงานร้านเค้าก็ปิดหมดแล้ว [ร้องไห้]

ออฟไลน์ SanDer

Re: รบกวนพี่ๆน้องๆทุกท่านช่วยชี้เป้าหน่อยครับ หา Polk a5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 11:17:08 pm »
สวัสดีครับ

ท่านชอบฟังเพลง ผมว่าเปลี่ยนจาก tsx110b ไปเป็น A3 น่าจะเหมาะกว่า A5 นะครับ
ยกเว้นว่าท่านต้องการปริมาณเบสเพิ่มด้วย
ซึ่งถ้าต้องการเบสเพิ่มจริงๆ ลองหา Int มาขับกับ tsx110b ดูก่อน ว่าพอไหม
เพราะ 636 จับกับ A5 อาจได้เบสไม่มากอย่างที่หวังไว้ก็ได้...

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 10:39:30 pm »
ขอบคุณพี่น้องทุกท่านครับที่ชี้แนะนะครับ ตอนนี้ได้ 330 มาใช้แล้วครับ เบิร์นมาซักระยะแล้ว
ปกติแล้วผมดูหนังฟังเพลงอย่างละครึ่ง เลยตัดสินใจเลือกตัวนี้ A5 ดีจริงๆครับ แต่ก็รู้สึกว่า
330 ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรมากครับ ไม่ถึงกับขี้เหร่ อาจจะเป็นเพราะหูของผมมันรับได้แค่นั้นมั้ง 55555
ดูหนังมันมากครับแรงปะทะดีเหลือเกิน ฟังเพลงก็ยังพอได้ครับ แต่เสียงออกทึบๆครับไม่ค่อยโปร่ง
เลยไปจัดสาย Supra 3.4s มาลอง โอ้โห้คุณพระ เสียงใสมากเลยครับ เสียงร้องชัด แหลมเป็นประกาย
ชอบเสียงเบสมากเลยครับ คือมันฟุ้ง เหมือนมันลอยอยู่ในอากาสครับ ให้ตายเถอะยังไม่เบิร์นสายเลยครับ
ลองแปบๆ ถูกใจคอลูกทุ่งอย่างผมเลย

ออฟไลน์ filmman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 05:24:09 pm »
ดีใจกับลำโพงใหม่ด้วยครับ