ผู้เขียน หัวข้อ: เจอปัญหา sony w800C  (อ่าน 29948 ครั้ง)

ออฟไลน์ at__together

• Flat TV member
  • *
เจอปัญหา sony w800C
« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 10:08:59 am »
ผมเพิ่งซื่อ sony w800C มาได้ 2 อาทิตย์เองครับ ใช้งานปกติมาตลอดแต่เพิ่งเกินอาการแปลกๆ 2-3 วันมานี้ครับ

คือถ้าปิดเครื่องไว้นาน ๆ (ปกติกดปิดที่รีโมท) เช่น ปิดเครื่องก่อนนอน แล้วกดเปิดขึ้นมาใหม่ เพื่อดูทีวีดิจิตอล จะไม่มีเสียงครับ และจะกดอะไรที่รีโมทไม่ได้เลย แม้จะกดปิดเครื่องที่ปุ่มด้านหลังเครื่องก็ตาม ก็ไม่สามารถกดได้ เหมือนเครื่องมันค้างครับ มีแต่ภาพ แต่เสียงไม่ออก ต้องดึงปลั๊กอย่างเดียว ให้เครื่องมันรีบูตใหม่ แต่หลังจากนั้น ก็จะปกติ  คือเปิด-ปิดปกติเลย

สังเกตอาการนี้จะเกิดเมื่อปิดเครื่องไว้นานๆ เท่านั้นครับ เช่น ปิดเครื่องนอน ตื่นเช้ามาเปิดก็จะเกิดอาการดังกล่าว หรือปิดตอนเช้า กลับบ้านมาตอนเย็น ก็จะเกิดอาการดังกล่าวอีก

ลอง ตั้งค่าเริ่มใหม่แล้ว อาการก็ยังเป็นอยู่ เพิ่งเป็นมา 2-3 วันนี้ครับ

ใครเคยเจอปัญหานี้บ้าง แก้ยังไงครับ หรือส่งศูนย์อย่างเดียว

เซ็งเลยครับ เพิ่งซื้อมาได้ 2 อาทิตย์เอง

[เศร้า] [ไม่เอา]

• *
Re: เจอปัญหา sony w800C
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 11:33:02 am »
 [ไม่เอา] [ร้องไห้]

ออฟไลน์ Joelee

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 01:40:47 pm »
อัพเดท FW เป็นตัวล่าสุดหรือยังครับ ถ้ายังลองดูก่อนนะครับ

ผมก็เป็น แต่หลังอัพ FW ยังไม่เจออาการนี้ครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 04:58:21 pm »
อัพเดท FW เป็นตัวล่าสุดหรือยังครับ ถ้ายังลองดูก่อนนะครับ

ผมก็เป็น แต่หลังอัพ FW ยังไม่เจออาการนี้ครับ

อัพเดตแล้วครับ

อืม เพิ่งอัพเดตไปอาทิตย์ที่แล้ว หรือเป็น้พราะเกิดจากการอัพ fw

ออฟไลน์ rego

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2016, 05:41:26 pm »
เป็นเหมือนกันค่ะ ถ้าปิดเครื่องแบบถอดปลั๊กจะเป็น แต่ถ้าปิดด้วยรีโมทไม่ถอดปลั๊กจะไม่เป็น
เจอบ่อยๆจนเริ่มสังเกตแล้วว่าถ้าเสียบปลั๊กทีวีซักพัก แล้วดูที่แสงด้านล่างจอภาพ มีแสงค้างอยู่
ทั้งๆที่เรายังไม่ได้กดเปิดทีวี (ที่รีโมท) เดาได้เลยว่ามันจะค้าง
คือเปิดมามีภาพ แต่ไม่มีเสียง กดรีโมทไม่ได้ ทำอะไรไม่ได้เลย นอกจากถอดปลั๊กออก
แต่เรามีวิธีแก้ไขเฉพาะหน้าคือโหลด แอพ Sony Video & TV Sideview ไว้ใน smart phone
พอเราเจอปัญหาทีวีไม่มีเสียง รีโมทไม่ตอบสนอง ให้กดใช้แอพนี้ เลือกใช้รีโมทจากในมือถึอ
แล้วกดปุ่มปิดทีวี ทีวีมันจะปิด แล้วเปิดเองอัตโนมัต
และทุกอย่างก็จะเป็นปกติ โดยที่เราไม่ต้องไปดึงปลั๊กแล้วเปิดใหม่

ถ้าส่งซ่อมแล้วอาการหาย รบกวนช่วยกลับมาบอกด้วยนะคะ เผื่อจะเอาไปซ่อมบ้าง

ปล. อัพเดท FW ใหม่ล่าสุดตลอด

ออฟไลน์ aizaa

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2016, 09:28:55 am »
ผมนึกว่าผมเป็นคนเดียวนะเนี่ย ว่าจะเข้ามาถามเหมือนกันครับ งานนี้ต้องพี่ ถอยหมอน เเล้วละครับ ผมพึ่งไปถอยมาประกอบเครื่องเสร็จ
ต่อ  Ps4 เล่น (อย่างภูมิใจ) ตอนดึกๆ ก็ลองปิดเครื่องผ่านรีโมท สักพักไฟสีขาวที่ด้านล่างจอติดผมก็นอน เช้ามาผมก็เปิดเครื่องผ่านรีโมทปกติ เปิดเคริ่องได้ครับ เเต่ปัญหาคือ เปิดเครื่องได้เเต่กดอะไรอีกไม่ได้เลยครับ
ผมนี่เหวอเลย ผมเลยลองใหม่ ก็เป็นไม่หาย กดอะไรไม่ได้เลย ต้องชักปลั๊กอย่างเดียวเลย ถ้าปิดเเล้วทิ้งไว้ซักชั่วโมง เเล้วเปิดใหม่ก็เป็นเหมือนเดิม ผมเลยลองอัพเดตซอฟเเวร์ เเต่มันก็เป็นเวอร์ชั่นล่าสุดเเล้ว เหลือวิธีสุดท้ายครับ reset เป็นค่าเริ่มต้น เเต่มันก็ไม่หาย จนปัญญาครับ ตอนวิธีเเก้คงมีเเต่ปิดเครื่องผ่ารีโมท ต้องรอให้ไฟสีขาวด้านล่างมันติดก่อนนะครับ เเล้วค่อยชักปลั๊ก เวลาเปิดค่อยเสียบปลั๊ก ถึงจะใช้งานได้ปกติ ตอนนี้เลยต้องขอปูเสื่อรอคำตอบด้วยครับ

ออฟไลน์ koko00737

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2016, 11:00:19 am »
อาจเป็นบัค ของ fw

ปกติถ้าปิดนานๆควรปิดสวิทต์ที่ปลั๊กไฟด้วยนะครับ เพราะเป็นการถนอมทีวีของเราด้วยครับ

ออฟไลน์ mafiaking

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2016, 01:31:31 pm »
เป็นเหมือนกันครับ  [เศร้า]

แต่ผมจะเป็นตอนที่ TVปิดอยู่
แล้วใช้ Youtube หรือ App อื่นๆบนมือถือกดส่ง Cast ขึ้นไป

พอภาพขึ้นแป๊ปหนึ่งก็จะค้างแล้วก็ดับทีนี้ก็จะเปิดไม่ขึ้นเลย
ต้องใช้วิธีถอดปลั๊กสัก1นาทีจึงจะเปิดขึ้น

วิธีแก้เบื่องต้นรอSONYแก้BUG
คือ ใช้ remote หรือ keyboard เปิด TV ให้จอติดก่อนจึงค่อยกด Cast ครับ
 [โขก]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 12:25:40 am »
เวลาจะปิดทีวีให้กดปิดสวิชแล้วก็ควรถอดปลั๊กด้วยครับ

จากนั้นจะเปิดก็ค่อยเสียบปลั๊กใหม่ หรือถ้าใช้ปลั๊กรางก็ปิดที่ทีวีแล้วปิดสวิชปลั๊กรางก็พอ

เพราะการปิดที่ทีวีอย่างเดียวมันเป็นแค่การ stanby เวลาเปิดต่อมักจะมีปัญหาดังกล่าว

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 01:23:26 pm »
อัพเดตตตครับบ

หลังจากโทรไปคุยกับช่างของ sony
ช่างแจ้งว่า อาการแบบนี้เกิดจากไฟกระตุก ทำเครื่องค้าง แนะนำให้ถอดปลั๊ก เวลาไม่ได้ใช้งานนานๆ หรือลองเปลี่ยนช่องเสียบปลั๊กใหม่

ผมก็ขี้เกียจถอดปลั๊กเข้า-ออกบ่อยๆ  ก็เลยลองเปลี่ยนช่องเสียบปลั๊กใหม่ดู อาการเดิมก็ยังอยู่ ที่นี้เปลี่ยนเป็นเสียบตรงกับช่องปลั๊กเลย (เดิมเสียบปลั๊กผ่านรางปลั๊กสามตา)  ทดลองมา 2-3 วันแล้วครับ อาการดังกล่าวหายสนิท

เลยสรุปเอาเองว่า น่าจะเกิดจากไฟกระตุกนั้นแหละ และเจ้า w800C เนี่ย มัน sensitive กับไฟกระตุกมากๆ เลย ทั้งๆที่ รางปลั๊กสามตาตัวเดิม  (คุณภาพดีแน่นอน เพราะผมซื้อของคุณภาพดีและก็ใช้กับ tv ยี่ห้ออื่นๆ ไม่มีปัญหา มามีปัญหาเฉพาะกับเจ้านี่นี่แหละ

ใครเจอปัญหานี้ ลองทำตามนี้ครับ

ออฟไลน์ Mongkorn Fu

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 04:05:44 pm »
ผมอยู่ต่างจังหวัด มีปัญหาเรื่องไฟตกกระชากบ่อยครั้งมาก จึงซื้อเครื่องสำรองไฟ UPS (1,500 บาท) ต่อเข้ากับทีวี w800C ตอนปิดใช้รีโมททีวีปิดก่อน แล้วค่อยกดสวิชปิด UPS ไม่เคยพบปัญหาใดๆ ครับ (ทุกๆ 1 เดือนควรถอดปลั๊ก UPS ออกทิ้งไว้ 1 คืน เพื่อคลายประจุแบตเตอรี่ครับ)

ออฟไลน์ syeyuki

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 05:04:33 pm »
ของผมก็เป็น อาการอย่างที่ข้างต้านบอกเลยครับ ทั้งๆที่เสียบ ปลั๊กผ่าน Stabilizer (เครื่องปรับแรงดันไฟฟ้าให้คงที่)

รอท่านผู้รู้ด้วยคนครับ

ออฟไลน์ takecare

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 05:11:45 pm »
เป็นเหมือนกันครับ ตอนเปิดเครื่องใหม่

ออฟไลน์ too101

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 05:25:16 pm »
ผมใช้ One Flix remote แทน remote ที่มากับเครื่อง ไม่เคยเจอปัญหาดังกล่าวนะครับ ไม่ได้ถอดปลั๊กด้วย

http://www.sony.co.th/th/electronics/televisions-remotes-selectors-cameras/rmf-tx100e
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2016, 07:02:06 pm โดย too101 »

ออฟไลน์ Thanaphat

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 08:53:57 pm »
สมัครมาเพื่อตอบเลย ของผม55w800
ของผมใช้มา5เดือนกว่าอาการแรกคือกดรีโมทไม่ตอบสนองอย่างนี้ละครับต้องใช้วิธีปิดสวิทปลั๊กแทน
แล้วก็มีแอาการภาพซ้อน เลยต้องเรียกเคลม
ครั้งที่1 เปลี่ยนจอ แล้วมีอาการบอร์ไม่ตอบสนอง เลยต้องเปลี่ยนบอร์ดด้วย
ผ่านไป3อาทิตช่างมาส่งแล้วก็ไปผมลองเปิดมีอาการ ภาพ ซ้อนหนักกว่าเดิมแล้วก็เลยโทรไปหาศูนย์ต้องนัดช่างเข้ามาเช็คใหม่
ครั้งที่2  ช่างเข้ามาเชคที่บ้าน บอกเลยช่างโซ่นี่พยายามโทษทุกอย่างเชครางปลั๊กสายhdmi กล่องดาวเทียม แล้วก็ให้ผมลองใช้มีอาการคือภาพซ้อนแต่เวลาดึงสายhdmiออกหายไงเลยโทษสาย ผมก็เลยเปลี่ยนสายใหม่ก็เป็นอีกเลยมาโทษรางปลั๊กsurgeguard. ของผมอีกก็เลยเปลี่ยนเป็นเสียบกับผนังแล้วช่างก็กลับไป
สรุปไม่หายครับเลยถ่ายคลิปไว้นัดยกอีกรอบ.  สรุปบอร์ดข้างจอตัวเล็กๆข้างจอเสียอีกต้องเปลี่ยน. เปิดลอง. ภาพมาครับเย็นวันนั้นจอดับมีแต่เสียงรีโมทไม่ตอบ สนองทำไรไม่ได้ต้องดึงปลั๊กอีกรอบนัดช่างต่อไป
ครั้งที่3  ช่างเข้ามาที่บ้านสไตล์เดิมโทษทุกอย่างเจอผมอัดกลับไปบ้าง เลยค่อยมาวิเคราะห์ปัญหา. เปลี่ยนบอร์หลักอีกรอบ แล้วทดลองใช้
สรุปไม่ใช่จะหายนะครับทุกวันนี้ยังรีสตาร์ตเองวันละหลายรอบ เราก็ลุ้นว่าจะพังไหม
ใครอยากใช้ทดลอองเลยครับผมหมดเครื่องนี้ลาขาขาดละครับsony
ปล.ยาวไปนิดต้องขออภัยด้วยครับ [ไม่พูด]
เหตุเพิ่งเกิดตอนบอลยูโรนี้ละครับ ทีวีพังอดดูบอลอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2016, 09:06:59 pm โดย Thanaphat »

ออฟไลน์ Seson

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 09:15:51 pm »
ของผมใช้มาประมาณ 8 เดือนแล้ว ปกติดีคับ แต่ปิดอัพซอฟแวร์ไว้

ออฟไลน์ maytee

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 09:24:31 pm »
กำลังเริ่มใช้ W800C อยู่เหมือนกันครับ อุปกรณ์ภาพเสียงและเครื่องเล่นทั้งหมดต่อผ่านรางปลั๊กไฟซึ่งต่อผ่าน UPS APC อีกที

ยังไม่เคยเจออาการค้างจนต้องปิดเครื่อง แต่เจอรีโมทไม่ตอบสนองบ้างเวลากดเร็วๆ แต่รอสักพักก็กดต่อได้

เดาว่ามันเป็น Andoind เลยยังไม่ Stable เท่าไหร่ เหมือนพวกกล่อง Andoind

ผมคิดว่ามันควรมีคำสั่งเครียร์เมมโมรี่หรือ Restart ทีวี จะได้ไม่ต้องคอยถอดปลั๊กหรือปิดรางปลั๊ก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2016, 09:26:55 pm โดย maytee »

ออฟไลน์ madkai

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 10:42:44 pm »
มาขอตอบด้วยคนครับ ใช้มาจะครบปีพอดี

เปิดไม่ขึ้นเลยครับ พยายามทำไงก็เปิดไม่ขึ้น สุดท้ายต้องยกไปศูนย์ครับ

เท่าที่ใช้ LCD / LED TV มาหลายเครื่อง ส่วนตัวถ้าไม่นับเรื่องภาพสวย เจ้า W800C สุขภาพดูมันอ่อนแอมากครับ

ถ้าพังผมคงไปหนีไปใช้ยี่ห้ออื่นละครับ