ผู้เขียน หัวข้อ: เจอปัญหา sony w800C  (อ่าน 29863 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanaphat

• *
Re: เจอปัญหา sony w800C
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 10:57:00 pm »
ปัญหาเยอะมากครับรุ่นนี้ช่างซ่อมไม่จบด้วยของผมส่งซ่อม 3 ครั้งต่อเนื่องครับ ใช้ไม่พ้นวันแจ้งซ่อมต่อเลย รวม 2เดือนกว่า ถ้ามีใครถามบอกได้เลย ใช้ ยี่ห้ออิ่นเถอะ [เศร้า]

ออฟไลน์ at__together

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 08:38:05 am »
มาอัพเดตเพิ่มเติมมม

โอ้ยยยยยย ปวดหัวกับ w800C จริงๆๆ

หลังจากกอาการหายไป 2-3 วัน

เมื่อวานตอนเย็น กลับมาเป็นอีกแล้วครับ อาการเดิมเลย เปิดมามีแต่ภาพ ไม่มีเสียง เครื่องค้าง ทำอะไรไม่ได้เลย ดึงปลั๊กอย่างเดียว

โทรไปหา sony อีกครั้ง อ้างเหมือนเดิมว่า ไฟกระตุก ไฟอะไรจะกระตุกบ่อยขนาดนั้น

แล้วทำไม ทีวีเครื่องอื่นในบ้านไม่เป็น (อีกเครื่องใช้ h6400) หรือว่ามันไม่ใช่ andriod

ท่านอื่นๆ ทำไงบ้างครับ ผมว่าจะเรียกช่าง sony มาดู

ออฟไลน์ maytee

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 09:52:48 am »
- ฟังก์ชั่นอะไรที่ทำงาน Backgound ผมว่าเราควรจะ Off มันไว้น่าจะดีกว่า เพราะมันอาจทำให้ระบบ Andoind รวนได้ เช่น Auto Update ต่างๆ ทั้ง Firmware และ App แล้วค่อยเช็คเอาเองสักเดือนละครั้งก็พอ

- App ที่เราเปิดใช้งาน ถ้ามีปุ่ม Exit ก็ควรกด Exit ทุกครั้ง

- App ที่ลงเพิ่ม ก็ควรเป็น App ที่ Compatible กับ Andoind TV และลงด้วยวิธีปกติ

- ถ้ามันรวนเพราะระบบ Andoind ก็ควร Shutdown เครื่องทุกวัน (ปิดสวิซท์ไฟถ้าต่อกับรางปลั๊ก หรือถอดปลั๊กไฟหลังใช้งาน)

- หลักการใช้งานก็คงเหมือนเวลาเราใช้ มือถือ Andoind หรือ iOS ซึ่งมีเรื่อง Memory ไม่พอ, มี App ค้างใน Memory, App มีบั้ค, การ Jailbreak ฯลฯ ซึ่งต้องทำการเคลียร์ Memory, ปิด App ที่ค้างใน Memory, ปิดเปิดเครื่องบ้าง, ล้างเครื่องเมื่อเราลง App จนระบบรวน เป็นต้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2016, 10:08:41 am โดย maytee »

ออฟไลน์ Thanaphat

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 02:04:09 pm »
แนะนำใช้แอป tv&video slid view เวลารีโมทค้างครับ ปิดแล้วเปิดใหม่ รีโมท จะใช้ได้
ซื้อมาแล้วทำใจครับ ศูนย์ กับ ทีวี ยี่ห้อเทวดา สินค้าไม่ผิด เป็นที่ อุปกรณ์ ของเราเอง [ไม่พูด]

ออฟไลน์ iammynonny

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 04:32:20 pm »
กำลังเริ่มใช้ W800C อยู่เหมือนกันครับ อุปกรณ์ภาพเสียงและเครื่องเล่นทั้งหมดต่อผ่านรางปลั๊กไฟซึ่งต่อผ่าน UPS APC อีกที

ยังไม่เคยเจออาการค้างจนต้องปิดเครื่อง แต่เจอรีโมทไม่ตอบสนองบ้างเวลากดเร็วๆ แต่รอสักพักก็กดต่อได้

เดาว่ามันเป็น Andoind เลยยังไม่ Stable เท่าไหร่ เหมือนพวกกล่อง Andoind

ผมคิดว่ามันควรมีคำสั่งเครียร์เมมโมรี่หรือ Restart ทีวี จะได้ไม่ต้องคอยถอดปลั๊กหรือปิดรางปลั๊ก

ผมก็คิดว่าเป็นเพราะแอนดรอยเหมือนกันเพราะอาการคล้ายๆกับมือถือที่เป็นแอนดรอยด์กับพวก HD player ที่มีแอนดรอยด์

เครื่องเก่าผม W800B ที่ยังไม่มีแอนดรอย อาการที่ว่าไม่มีเลย แต่พอมาใช้ตัวใหม่กลับเป็น (RAM น่าจะน้อยครับ)

ถ้าปัญหาเป็นที่ซอฟแวร์เปลี่ยนเครื่องไปก็เป็นเหมือนเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2016, 04:41:05 pm โดย iammynonny »

ออฟไลน์ madkai

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 04:38:49 pm »
ของผมวันนี้เพิ่มไปรับกลับมา เปิดไม่ติด ศูนย์บอกว่า board เสีย เปลี่ยน board ครับ............

ออฟไลน์ apiphu

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 05:40:45 pm »
ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ ผมคิดว่าเป็นที่อัพเดท FW เพราะเมื่อก่อนไม่เคยเป็นหลังจากอัพเดทครั้งหลังสุด แต่ผมมีวิธีแก้โดยไม่ต้องถอดปลั๊กครับ

ผมใช้ปลั๊กรางมีสวิทปิดเปิด เสียบปลั๊กไว้ตามปกติ เวลาจะเปิดก็เปิดที่สวิทปลั๊ก (สีแดง)
เมื่อเปิดแล้วรีบกดเปิดที่รีโมททันทีครับ กดจนกว่าเครื่องจะเปิด มีแสงสีขาวขึ้นด้านล่างโลโก้
แล้วเครื่องก็จะเปิดขึ้นปกติรอให้มันสตาร์ทแปบหนึ่ง ก็จะขึ้นช่องทีวีปกติ ทีนี้ก็เปลี่ยนช่อง ปรับเสียงได้ตามปกติครับ

(ถ้าเปิดสวิทที่รางปลั๊กแล้วรอโดยไม่กดเปิดที่รีโมท ทีวีก็จะขึ้นไฟแสงสีขาว ทีนี้เวลาเปิดที่รีโมท หน้าจอขึ้น แต่ไม่สามารถกดปุ่มอะไรได้เลย ต้องถอดปลั๊กหรือปิดสวิทอย่างเดียว)

อาการนี้เป็นหลังจากอัพ FW ล่าสุดครับ เมื่อก่อนเปิดเครื่องแล้วก็จะขึ้นหน้าจอ Menu android แต่หลังอัพ FW มันจะเปิดเป็นช่องทีวีเลยครับ

ทุกวันนี้ใช้วิธีนี้อยู่ คงต้องรอให้ SONY อัพเดท FW ใหม่ อาจมีการแก้ไข (แต่ก็ไม่รู้ว่าจะมีอาการอื่นมาเพิ่มหรือเปล่า ไม่กล้าอัพ FW ใหม่เลย......)

ออฟไลน์ chat_na

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 06:53:10 pm »
ของผมวันนี้เพิ่มไปรับกลับมา เปิดไม่ติด ศูนย์บอกว่า board เสีย เปลี่ยน board ครับ............
ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ ผมคิดว่าเป็นที่อัพเดท FW เพราะเมื่อก่อนไม่เคยเป็นหลังจากอัพเดทครั้งหลังสุด แต่ผมมีวิธีแก้โดยไม่ต้องถอดปลั๊กครับ

ผมใช้ปลั๊กรางมีสวิทปิดเปิด เสียบปลั๊กไว้ตามปกติ เวลาจะเปิดก็เปิดที่สวิทปลั๊ก (สีแดง)
เมื่อเปิดแล้วรีบกดเปิดที่รีโมททันทีครับ กดจนกว่าเครื่องจะเปิด มีแสงสีขาวขึ้นด้านล่างโลโก้
แล้วเครื่องก็จะเปิดขึ้นปกติรอให้มันสตาร์ทแปบหนึ่ง ก็จะขึ้นช่องทีวีปกติ ทีนี้ก็เปลี่ยนช่อง ปรับเสียงได้ตามปกติครับ

(ถ้าเปิดสวิทที่รางปลั๊กแล้วรอโดยไม่กดเปิดที่รีโมท ทีวีก็จะขึ้นไฟแสงสีขาว ทีนี้เวลาเปิดที่รีโมท หน้าจอขึ้น แต่ไม่สามารถกดปุ่มอะไรได้เลย ต้องถอดปลั๊กหรือปิดสวิทอย่างเดียว)

อาการนี้เป็นหลังจากอัพ FW ล่าสุดครับ เมื่อก่อนเปิดเครื่องแล้วก็จะขึ้นหน้าจอ Menu android แต่หลังอัพ FW มันจะเปิดเป็นช่องทีวีเลยครับ

ทุกวันนี้ใช้วิธีนี้อยู่ คงต้องรอให้ SONY อัพเดท FW ใหม่ อาจมีการแก้ไข (แต่ก็ไม่รู้ว่าจะมีอาการอื่นมาเพิ่มหรือเปล่า ไม่กล้าอัพ FW ใหม่เลย......)

ผมยังไม่ได้อัพ FW เลย สงสัยต้องรอ FW ใหม่ก่อน [ไม่เอา]ดีกว่า

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 10:50:58 pm »
ตามที่แจ้งไป วันนี้ผมได้เครื่องกลับมาละ ตามที่ศูนย์บอกว่าเปลี่ยน board

เปลี่ยนศูนย์ เปิดก็ติดดี ก็โอเคไม่มีอะไร

พอกลับบ้านต่อสาย hdmi ต่างๆเข้าที จะเปิดดูหนังเท่านั้นละ.............

ไม่เจอ input สักกะอันครับ restore ก็แล้ว เปลี่ยนสาย เปลี่ยน port ก็แล้ว ไม่ได้........

พรุ่งนี้ไปศูนย์อีกแล้วสินะ..................

ใครที่จะซื้อยี่ห้อนี้ก็ตัดสินใจดีๆนะครับ ผมเคยมีความหลังดีมากๆกับ Sony สมัยก่อน ตั้งแต่จอตู้ ทนมากๆใช้ดีมากๆ
แล้วตอนนี้มันคืออะไร...................... ตอนนี้ให้ฟรีผมยังไม่เอาเลย

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 11:18:48 pm »
ตามที่แจ้งไป วันนี้ผมได้เครื่องกลับมาละ ตามที่ศูนย์บอกว่าเปลี่ยน board

เปลี่ยนศูนย์ เปิดก็ติดดี ก็โอเคไม่มีอะไร

พอกลับบ้านต่อสาย hdmi ต่างๆเข้าที จะเปิดดูหนังเท่านั้นละ.............

ไม่เจอ input สักกะอันครับ restore ก็แล้ว เปลี่ยนสาย เปลี่ยน port ก็แล้ว ไม่ได้........

พรุ่งนี้ไปศูนย์อีกแล้วสินะ..................

ใครที่จะซื้อยี่ห้อนี้ก็ตัดสินใจดีๆนะครับ ผมเคยมีความหลังดีมากๆกับ Sony สมัยก่อน ตั้งแต่จอตู้ ทนมากๆใช้ดีมากๆ
แล้วตอนนี้มันคืออะไร...................... ตอนนี้ให้ฟรีผมยังไม่เอาเลย

แปลกมาก ลองเอาสายเอาเครื่องเล่นไปลองต่อดูที่ศูนย์ดูด้วยนะครับ

ผมเคยเจอแบบนี้ตอนอยู่บ้านเก่า ทำเอา Panasonic Plasma พอร์ต HDMI เสียไปสองรอบ ทำเอาไม่กล้าถอดเสียบสาย HDMI ถ้าไม่ถอดปลั๊กไฟไปเลย

เพราะช่างเขาสัญนิษฐานว่ามีไฟช๊อตเข้าไปที่พอร์ต HDMI ผมเลยลองสังเกตุดูก็เห็นว่ามีไฟแล่บเล็กๆ ตอนเสียบสาย HDMI จริงๆ  [ช็อค]

ออฟไลน์ iammynonny

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 11:47:16 pm »
เวลาถอด / ต่อสาย hdmi ควรปิดเครื่องก่อนนะครับ มันเป็นการสื่อสาร 2 ทาง

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 12:21:47 am »
มาละครับ รอบนี้ผมมาแก้ตัวให้ Sony ครับ.....

ตอนแรกผมเสียบกล่อง Truevision / กล่องกล้องวงจรปิด / กล่องดูหนัง  ไม่ติดสักกะช่อง ผมก็อย่างที่บอกข้างบนครับ ทีวีเสียแน่ๆ

ด้วยความเอะใจ ลองเอากล่อง Digital TV อื่นมาต่อดู ปรากฏดูได้ครับ ลองต่อผ่านคอมก็ดูได้ครับ.......

พอเอาไอ้กล่องต่างๆตอนแรกไปเสียบทีวีอื่น ไม่ติดสักกะอันครับ

ผมคาดเอาเบื้องต้นว่า ตอน ทีวีเสียรอบแรก มันน่าจะพา HDMI ของกล่องๆลงนรกไปด้วยหมดเลยครับ

ตอนนี้กลายเป็นว่าทีวีไม่เสีย แต่กล่องต่างๆเสียแทน ไม่รู้ดีใจหรือเสียใจดีครับ T_T

ออฟไลน์ mafiaking

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 03:11:08 am »
กำลังเริ่มใช้ W800C อยู่เหมือนกันครับ อุปกรณ์ภาพเสียงและเครื่องเล่นทั้งหมดต่อผ่านรางปลั๊กไฟซึ่งต่อผ่าน UPS APC อีกที

ยังไม่เคยเจออาการค้างจนต้องปิดเครื่อง แต่เจอรีโมทไม่ตอบสนองบ้างเวลากดเร็วๆ แต่รอสักพักก็กดต่อได้

เดาว่ามันเป็น Andoind เลยยังไม่ Stable เท่าไหร่ เหมือนพวกกล่อง Andoind

ผมคิดว่ามันควรมีคำสั่งเครียร์เมมโมรี่หรือ Restart ทีวี จะได้ไม่ต้องคอยถอดปลั๊กหรือปิดรางปลั๊ก

กดปุ่ม power บน remote tv ค้างไว้มันจะ Restart ครับ

• **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 07:36:04 am »

กดปุ่ม power บน remote tv ค้างไว้มันจะ Restart ครับ

ขอบคุณครับ ความรู้ใหม่เลย

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 11:22:17 am »

เออแฮะ  มาลองนึกๆ ดูว่า ก่อนเกิดอาการนี้ ผมได้อัพ fw ไป น่าจะเพราะอัพ fw ตัวใหม่นี่ล่ะ แน่ๆ เลย

เพราะจำได้ว่า มันเริ่มมีอาการก็หลังอัพ fw นีแหละ ตอนแรกไม่ได้เอะใจเรื่องการอัพ fw เลย คิดว่าการอัพ fw ไม่น่าจะมีผล

ใครพอจะทราบวิธีในการถอย fw กลับไป version เก่ามั้ยครับ

หรือใครที่ไม่มีอาการนี้ ช่วยตรวจสอบหน่อยครับว่า fw ยังเป็น version เดิมอยู่หรือป่าว

ออฟไลน์ takahachi09

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 06:58:25 pm »
update ปัญหาได้รับการแก้ไขตรงจุดกันรึยังครับ
เป็นไงกันบ้าง
 เพิ่งจัดมาเหมือนกัน 50w800c (ได้ราคา 22,270 ปก 2 ปี) เลยไม่กล้า update fw เลย  [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ NooTV

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 11:07:24 pm »
update ปัญหาได้รับการแก้ไขตรงจุดกันรึยังครับ
 เพิ่งจัดมาเหมือนกัน 50w800c (ได้ราคา 22,270 ปก 2 ปี) เลยไม่กล้า update fw เลย  [ปาดเหงื่อ]

ได้จากที่ไหนหรอครับ รบกวนชี้พิกัดครับ

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 10:16:16 am »

ยังครับ

อย่าเพิ่งอัพเดตเลย เดี๋ยวจะปวดหัวเอา