ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่องแอมป์ครับ  (อ่าน 6700 ครั้ง)

ออฟไลน์ kit556

• LCD TV member
  • **
ขอคำปรึกษาเรื่องแอมป์ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 08:45:47 am »
ขอคำแนะนำน้าๆเรื่องแอมป์ครับ  :)

ตอนนี้ผมมีลำโพงแล้ว แต่ลำโพงของผมแนวเสียงออก เย็นๆบางๆ ถ้าผมจะหาแอมป์ที่แนวเสียง หนาๆอุ่นๆ มาเข้ากันก็จะดี แบบนี้ผมเข้าใจถูกไหมครับ ?

ลำโพงผมที่ว่าเสียง เย็นบาง คือก็ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ พวกเสียงเครื่องเคาะ โลหะ เสียงดนตรีจะชัด จังหวะกลองกระชับมันส์มาก (น่าจะเรียก dynamic มั๊ง) แต่พอเปิดเพลงที่เน้นเสียงของนักร้อง จะรู้สึกว่าเสียงแห้งทันที

ส่วนแอมป์ที่ผมหมายตาไว้เขาว่าเสียงออก flat และเสียงอุ่น บางคนว่าอุ่นเกินไปด้วยซ้ำ เรื่องกำลังขับผมลองสืบจากร้าน เขาแนะนำรุ่นมาแล้ว ผมคิดเอาเองว่าถ้ากำลัง watt แอมป์ตัวที่ผมได้มาขับตั้งพื้นได้ อีกระยะผมอยากได้ Bookshelf ตัวใหม่ (อยากลองฟังลำโพงบุคลิคเสียงนุ่มบ้าง) แอมป์คงขับได้สบายๆ

ผมมีข้อจำกัดตรงที่ผมคงไม่สามารถขนลำโพงของผมไปลองตามร้านแน่นอนเพราะเป็นแบบตั้งพื้น และถ้าจะหาร้านที่มีทั้งลำโพงตรงยี่ห้อผม กับแอมป์ที่ผมหมายตาก็คงไม่มีโอกาศไปลองเยอะนัก เพราะไม่ค่อยมีเวลาและขี้เกียจเดินทางมาก เลยต้องมาขอความช่วยเหลือจากน้าๆ เพื่อจำกัดเป้าหมายให้แคบเข้า กะว่าไปลองแล้วคงซื้อเลย

ขอบคุณน้าๆล่วงหน้าเลยครับ  :)

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
Re: ขอคำปรึกษาเรื่องแอมป์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 11:15:39 pm »
สวัสดีครับ

ลองจับกับแอมป์หลอดไหมครับ

จากที่ท่านว่ามา โทนเสียงลำโพงก็จะเปลี่ยนตามบุคลิกแอมป์ครับ เสียงร้องอิ่มขึ้นแน่นอน

แต่ครับ แต่ ถ้าแอมป์ราคาแรง จะอย่างไร ก็ควรลองฟังก่อน ถ้าได้ลำโพงรุ่นทีท่านใช้ก็จะดีมาก หรือเอาที่เสียงใกล้เคียง ทางร้านน่าจะพอมี
และควรลองฟังหลายๆ ครั้งครับ เพื่อความแน่ใจ ว่าใช้แนวที่ต้องชอบจริงๆ

เรื่องกำลังwatt ดูผ่านๆ ตาก็พอ ต้องลองฟังของจริงว่าได้แค่ไหน เน้นฟังความเนียนของเสียงดีกว่า

จากที่ท่านบรรยาย ผมนึกถึง klipsch RF ซึ่รี่ส์เลย... แหลมกับเบสเด่นจริงๆ แต่เสียงกลางนี่...

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2016, 09:54:59 am »
ลำโพง ปัจจุบันคือ  ยี่ห้อ  รุ่น  อะไรครับทั่น

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2016, 12:02:50 pm »
@SanDer
ขอบคุณคุณ SanDer ครับ
แอมป์หลอดผมก็สนใจ แต่รู้สึกไม่ค่อยเหมาะกับมือใหม่เท่าไหร่ และผมเคยฟังแอมป์หลอดตอนไปงานเครื่องเสียง เสียงนุ่มอุ่น จนผมรู้สึกว่ามันนุ่มเกินไปหน่อย :-)

ลำโพงผมเป็นแบบตั้งพื้น ขนลำบากหน่อย คงต้องไปหาร้านที่มีทั้งลำโพงยี่ห้อตรงกับผมและแอมป์ที่อยากได้พร้อมๆกัน แต่สมมุติผมซื้อมาก่อนโดยไม่ได้ลอง match ตรงรุ่น เป็นไปได้ไหมครับว่าพอลำโพงเสียงกลางไม่ดี ไปเจอแอมป์เสียงสูงไม่ดี มันอาจไม่เสริมกัน กลับกลายเป็นส่วนด้อยของแต่ละโผล่ออกมาหมด  [เศร้า]

@wat12
ขอบคุณคุณ wat12 ครับ
ผมใช้ลำโพงรุ่นนี้ครับ -->
http://goo.gl/2eZOQl

ELAC รุ่น FS 67.2 Floorstanding Speaker

Specifications
- height x width x depth : 950 × 220 × 300 mm
- weight : 14.5
- kgtype : 2½-way, bassreflex
- woofer : 2 × 140 mm AS cone
- tweeter : 1 × 25 mm fabric dome
- crossover frequency :
500 / 2,200 Hzfrequency range (IEC 268-5)
38 ... 25,000 Hz
- sensitivity : 88 dB / 2.83 V / m
- suitable for amplifiers : 4 ... 8 Ω
- recommended amplifier power : 20 - 150 W / channel
- nominal/peak power handling : 80 / 120 W
- nominal impedance : 6 Ω
- minimum impedance : 5.2 Ω / 220 Hz

แอมป์ที่ผมหมายตาไว้ ก็พวก Marantz กับ NAD ไม่รู้ว่าเหมาะหรือเปล่า เพราะผมไม่ค่อยรู้จักยี่ห้อ ส่วนปัจจุบันนี้ที่ผมใช้อยู่ยังไม่มีแอมป์ดีๆขับครับ ใช้แอมป์จีนตัวละ 300 บาทซื้อจากอมรแก้ขัดอยู่ แต่แนวเสียงลำโพงผม แห้งบาง น่าจะจริง เพราะตอนลองที่ร้านเขาต่แอมป์ตัวใหญ่เส้นสายระบบชุดโชว์ของทางร้านทั้งหมด แต่ลำโพงก็ไม่เด่นเสียงนักร้องครับ เด่นพวกเสียงดนตรีจังหวะมากกว่า

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2016, 09:45:43 pm »
สวัสดีครับ

อย่ารีบร้อนครับ ยังคงแนะนำว่า ให้ลองฟังหลายๆ รอบก่อนตัดสินใจจ่ายตังค์ครับ

นี่คือชุดเครื่องเสียง ก็ควรฟังจากเสียงเป็นหลัก สเปคเอาไว้ถามหา แต่ไม่ใช่สิ่งที่เราจ่ายเงินให้ น้ำเสียงต่างหาก

ส่วนที่ท่านถามมานั้น
ลำโพงราคาสองหมื่น น้ำเสียงดีไหมครับ ก็ต้องตอบว่าเสียงดี
แอมป์ราคาเป็นหมื่น น้ำเสียงดีไหมครับ ก็ต้องตอบว่าเสียงดี
ทั้งสองต่างมีบุคลิกเป็นของตนเอง มารวมกัน ก็ออกมาเป็นอีกบุคลิกหนึ่ง ซึ่งประเด็นมันอยู่ที่ว่า ท่านพอใจแบบนี้หรือเปล่า
แต่ละคน มีความชอบ เป็นของตัวเอง เพราะอย่างนั้น จึงต้องลองฟังด้วยตนเอง อย่างเดียวครับ...

ตอนไปลองที่ร้าน อย่าเน้นที่แอมป์อย่างเดียวครับ เริ่มที่ต้นทาง หรือเครื่องเล่นก่อนเลย
น้ำเสียงหลักๆ มาจากต้นทางนะครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2016, 10:29:02 am »
ขอบคุณคุณ Sander ครับ

สอบถามถ้าผมจะไปลองทีร้าน มีลำโพง ยี่ห้อไหน แนวเสียงบุคลิกคล้ายๆ Elac ไหมครับ ผมกะจะใช้เป็นตัวแทนทดลอง เผื่อที่ร้านเขาไม่มี Elac เหมือนที่ผมใช้

ออฟไลน์ หนึ่ง..bk51

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2016, 07:37:18 pm »
ลองไปฟังที่ร้านปิยะนัสได้เลยครับ เขาขายelacอยู่มีให้ลองอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ oasleg

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 03:31:52 pm »
    ผมขอแนะนำอย่างนี้แล้วกัน  จากประสบการณ์ ลำโพงส่วนมากเท่าที่เจอจะมีหลักๆบุคลิกเฉพาะ ซึ่งแต่ละยี่ห้อจะแตกต่างกัน เช่น  ถ้าแนวเสียงโทนอุ่นมีเนื้อหนัง ยกตัวอย่างคร่าวๆ ก็เช่น  ลำโพงฝั่งแคนาดา PSB , TOTEM MODEL ONE  เป็นต้น พวกนี้จะออกแนวอิ่มมีเนื้อ  กับอีกแบบคือพวกลำโพงแนวโปร่งใสกระชับ แต่เนื้อเสียงจะทรวดทรงเพรียวบางหน่อย แต่ โฟกัสเสียงจะแม่นยำ เช่น NHT, PROAC  เป็นต้น  อันนี้ผมยกตัวอย่างนะครับ  

การจะเปลี่ยนบุคคลิกเสียงลำโพงจากหน้ามือเป็นหลังมือทำได้ยาก  แต่สิ่งที่ช่วยแก้ได้บ้างสำหรับเรื่องเสียงบางคือ สายลำโพง สายสัญญาณ ที่ให้เนื้อเสียงอิ่มหนาหน่อย อย่างเช่น audioquest เป็นต้น ก็ช่วยได้บ้าง  และลักษณะของแอมป์ เช่น แอมป์หลอด มักจะมีเสียงกลางที่แลดูอิ่มกว่าทรานซิสเตอร์ แต่อันนี้ไม่ทั้งหมดนะครับ   ส่วนแอมป์ผมคิดว่าพวกบ้านหม้อจะใช้วัสดุที่ยังไม่ดีเท่าพวก interbrand ซึ่งก้เป็นไปได้ที่ทำให้เสียงแลดูกร้าน  NAD, MARANTZ ถือว่าว่าเป็นทางเลือกที่ดี  NAD จะออกไปทางแฟลตโปร่ง แนวโทนอุ่นเรียบ  MARANTZ จะออกแนวสดหวานอิ่มหน่อย ลองเอาไปพิจาราณาดูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2016, 03:40:29 pm โดย oasleg »

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 08:55:34 am »
ขอบคุณพี่ oasleg ครับ

ได้คำตอบตรงที่คาใจผมเลย ผมลองไปฟังแนวเสียง Marnatz กับ NAD มาแล้ว ส่วนตัวชอบ NAD มากกว่าเพราะเสียงนักร้องนุ่มอิ่มกว่า ถ้า Marantz จะได้ความสดใส แต่ทั้งคู่รุ่นเข้ากับลำโพงผมได้  [ปลื่ม]

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2016, 03:31:36 pm »
ผมยังสงสัยอยู่นิดหน่อย เรื่องการ match ลำโพงกับ แอมป์ไปคนละทางเช่น ลำโพงของเราเด่นแค่เรื่องเสียง dynamic โฟกัสแม่นยำ มา match กับแอมป์แนวเสียงอุ่นมีเนื้อ

ผลออกมาก็คิดได้สองอย่างคือ
1. ในแง่ดีก็คิดได้ว่าเสียง match กันเพราะเดิมลำโพงเสียงนักร้องบางมาก พอได้แอมป์มีเนื้อก็ทำให้เสียงนักร้องมีเนื้อน่าฟังขึ้นตามไปด้วย ส่วนแอมป์เดิมที่ focus ,dynamic ไม่ดีเท่าไหร่ แต่พอได้ลำโพงเสียงจัดก็ช่วยดึงเรื่องเสียงเครื่องดนตรี ฟังแยกชิ้นชัดแม่นยำขึ้นมา

2. ในแง่เสียคิดอีกแบบก็อาจกลายเป็นเสียของ เพราะลำโพง focus dynamic เดิมดีอยู่แล้วพอเอาแอมป์หนามาขับ เสียงเครื่องดนตรีเครื่องเคาะก็ปนแยกชิ้นได้ไม่ดีเท่าเดิม ฟังเพลงบรรเลงไม่เพราะ ส่วนแอมป์เดิมที่เสียงหนานุ่ม พอเจอลำโพงเสียงบางเสียงนักร้องก็ไม่นุ่มอุ่นเท่าที่ควรจะเป็น

สอบถาม พี่ๆน้าๆ ว่าปกติการ match ที่ถูกต้อง หมายถึงการ match ให้ลำโพงกับแอมป์ไปในทิศทางเดียวกัน หรือให้ match ไปคนละทิศทางเพื่อให้ปิดจุดด้อยของกันและกัน ผมมีความคิดว่า ถ้า match ไปทิศทางเดียวกัน ชุดนั้นก็จะเด่นไปด้านใดด้านหนึ่งจัดๆไปเลย จะเข้ากับเพลงบางแนวดีมาก แต่พอเจอเพลงผิดแนวก็จะแย่ไปเลย แต่ถ้า match แบบคนละทิศทางจะฟังเพลงได้หลากหลายแนวกว่า (แต่ไม่เด่นสักแนว)

-----------------------------------

ขออภัยที่สอบถามเยอะครับ จะว่าไปผมก็สนใจไปหมดครับ จะเก่าวินเทจ แอมป์หลอด ก็น่าลอง ส่วนตอนที่ผมเริ่มสนใจเครื่องเสียงหลายปีก่อน ผมเริ่มจากไปฟังร้านหนึ่งเขาอธิบายเรื่อง digital audio เขาว่ายุคใหม่ต้นฉบับเสียงถูกเก็บเป็นไฟล์ดิจิตอลกันหมดแล้ว ที่มาฟังผ่านแผ่น CD แล้วบอกว่าเสียง analog ดีกว่าก็คิดไปเอง (อันนี้วิทยากรเขาบรรยายนะครับ ไม่ใช่ผม) เพราะจะมีขั้นตอนในการเขียนแผ่น CD ที่ไม่แน่นอน ถ้าให้ดีสุดในเมื่อต้นทางเป็น digital resolusion สูงๆเราก็ควรหาและเล่นเพลง เป็น digital ในกระบวนการตั้งแต่ต้นทางไปถึงปลายทางลำโพงให้มากที่สุด

ความที่ผมรู้เรื่องคอมเยอะกว่าเรื่องเครื่องเสียง ผมก็ลุยเลย กะว่ามาถูกทางแล้ววุ้ย มีงบ 20000 ครึ่งหนึ่งผมไปซื้อ active speaker อีกครึ่งนึงร่วมหมื่นไปซื้อ DAC ซึ่ง DAC ตัวนี้เป็น pure DAC คือทำอะไรไม่ได้เลย เป็น pre ก็ไม่ได้แถม color เยอะด้วย แต่ผมก็ไม่เข้าใจ ต่อฟังเพลงจากคอม ฟังแล้วผมว่าเพราะก็มีความสุขมาเรื่อยๆ จนมาช่วงปีก่อนเริ่มขยับหาข้อมูลอีกรอบ ถึงได้มาเข้าใจว่าจริงๆแล้ว พระเอกของระบบเครื่องเสียง ก็คือลำโพง (ถ้าผมคิดแบบมีสติก็น่าจะคิดได้ตั้งแต่แรกแล้ว ไม่รู้ก่อนนู้นหลงไปได้ไง) รองมาก็แอมป์ แล้วก็พวกเส้นเสียงต่างๆ ส่วน DAC นี่จะว่าไปไม่ได้เกี่ยวอะไรกับคุณภาพเสียงเลย คือเป็นแค่ขั้นตอนนึงของการแปลงเสียงจากสำเนาที่เราเก็บไว้ ถ้าเรามี CD ก็ใช้เครื่องเล่น ถ้ามีเป็นไฟล์บนคอมพิวเตอร์ก็ต้องใช้ DAC ซึ่งจริงๆ แล้วในงบเท่ากันเครื่องเล่น CD ให้คุณภาพเสียงดีกว่า DAC มาก

ถึงอย่างนั้นผมก็ไม่ได้เข็ดเรื่อง digital สักเท่าไหร่ เพราะพออ่านไปเยอะๆ เครื่องเสียงรุ่นใหม่เดี๋ยวนี้เขามีตัว "D" พ่วงมาในชื่อรุ่น มีเยอะขึ้นเรื่อยๆ อย่างแอมป์ NAD D3020 เป็นรุ่นต่อยอดจากรุ่นในตำนาน เขาว่าเอามาเพิ่มภาค DAC ลงไปในตัว สามารถต่อตรงจากคอมพิวเตอร์ด้วย USB ได้เลย แล้วถ้าขยับรุ่นไปอีกมีประเภทที่มีช่องต่อ LAN ในตัว เรียกว่าไม่ง้อ PC อีกแล้ว สามารถต่อเข้ากับ router เล่นไฟล์เสียงที่เก็บไว้บน NAS โดยตรงเลย ถูกใจคนที่เล่นเพลงผ่านไฟล์เสียงอย่างมาก

แต่อย่างไรตอนนี้ผมคงพยายามหาแอมป์มาขับลำโพงผมก่อนครับ ผมว่าตอนนี้เสียงที่ผมขับอยู่ผ่านแอมป์จีนตัวจิ๋ว ได้สัก 60% ของที่ผมฟังจากร้านตอนซื้อ ดังนั้นถ้าผมหาแอมป์ได้ถูกต้องเสียงน่าจะต้องดีขึ้นอีกพอควร ขอสัก 80% ขึ้นไปก็น่าจะดีแล้วที่เหลือค่อยไปหาสายต่างๆมาเปลี่ยน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 10:23:21 pm »
สวัสดีครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

การจับคู่ matching ระหว่างอุปกรณ์นั้นไม่มี ไม่เหมาะสมหรือ miss match
จะมีก็แต่ระบบกับความชอบของท่านนั้น จับคู่กัน ได้พอใจในระดับไหนเท่านั้น ถ้าไม่ถูกใจและทำใจยอมรับไม่ได้ ก็ต้องเปลี่ยน
เพราะอย่างนั้น การจับคู่ที่ถูกต้อง น่าจะหมายถึงการได้เสียงที่คุณถูกใจมากกว่า...

อย่างระหว่าง Elac กับ Marantz กับ NAD ตัวไหน match กับคุณมากกว่ากัน แล้วอีกตัวล่ะใช่เป็นการจับผิดคู่หรือเปล่า

ท่านชอบเสียงแนวไหน... ก็ต้องเลือกอุปกรณ์ไปในแนวนั้น
ถ้าไม่แน่ใจว่าตัวเองชอบแนวไหน ก็ต้องไปลองฟังบ่อยๆ อย่าพึ่งรีบร้อนซื้อ

ส่วนเรื่องเด่นอีกแนว แต่ไม่เด่นอีกแนวนั้น ผมมีตัวอย่างหนึ่ง
ProAc Res D-18 + Moon เปิดเพลง Dirty Bit ของ Black eyes
ที่เคยคิดว่าเสียงหวาน เด่นเสียงร้อง ฟังแล้วก็พบว่ายังเด่นเหมือนเดิม แต่เรื่องจังหวะคึกคัก เรื่องเบส อันที่จริง ProAc ก็เด่นเหมือนกัน...

เรื่องพระเอก... อย่างแรกที่ต้องเลือกก็คือลำโพง แล้วถึงจับคู่กับอุปกรณ์อื่นๆ ทุกอย่างสัมพันธ์กัน มีผลต่อเสียงทั้งนั้น
การให้น้ำหนักอย่างใดอย่างหนึ่งมากเกินไป อาจทำให้ไม่ได้ผลรับเท่าที่ควร นะครับ

เรื่อง DAC คือถ้าไม่มี DAC ก็ไม่มีเสียงนะครับ เพราะมันเป็นตัวแปลงสัญญาณดิจิตอลเป็นอนาล็อก
ในเครื่องเล่น CD ก็มี DAC นะ เรียกได้ว่าอะไรที่ส่งเสียงได้ต้องมี DAC ทั้งนั้น มือถือ MP3 ลำโพงบลูทูธ...
เครื่องเล่นบางรุ่นอย่าง Audiolab CD 8200D ก็เป็นทั้งเครื่องเล่น CD และ External DAC ในตัว มีUSB แต่ดันเสียบแฟลชไดร์ฟไม่ได้...
เดี๋ยวนี้มีลูกเล่นเยอะ ต้องศึกษากันให้ดี ให้เหมาะกับความต้องการใช้งาน...

สุดท้าย Sound Quality นั้นไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับ Digital Quality นะครับ คนละเรื่องกันเลยทีเดียว

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 07:51:00 pm »
สวัสดีครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

การจับคู่ matching ระหว่างอุปกรณ์นั้นไม่มี ไม่เหมาะสมหรือ miss match
จะมีก็แต่ระบบกับความชอบของท่านนั้น จับคู่กัน ได้พอใจในระดับไหนเท่านั้น ถ้าไม่ถูกใจและทำใจยอมรับไม่ได้ ก็ต้องเปลี่ยน
เพราะอย่างนั้น การจับคู่ที่ถูกต้อง น่าจะหมายถึงการได้เสียงที่คุณถูกใจมากกว่า...

อย่างระหว่าง Elac กับ Marantz กับ NAD ตัวไหน match กับคุณมากกว่ากัน แล้วอีกตัวล่ะใช่เป็นการจับผิดคู่หรือเปล่า

ท่านชอบเสียงแนวไหน... ก็ต้องเลือกอุปกรณ์ไปในแนวนั้น
ถ้าไม่แน่ใจว่าตัวเองชอบแนวไหน ก็ต้องไปลองฟังบ่อยๆ อย่าพึ่งรีบร้อนซื้อ

ส่วนเรื่องเด่นอีกแนว แต่ไม่เด่นอีกแนวนั้น ผมมีตัวอย่างหนึ่ง
ProAc Res D-18 + Moon เปิดเพลง Dirty Bit ของ Black eyes
ที่เคยคิดว่าเสียงหวาน เด่นเสียงร้อง ฟังแล้วก็พบว่ายังเด่นเหมือนเดิม แต่เรื่องจังหวะคึกคัก เรื่องเบส อันที่จริง ProAc ก็เด่นเหมือนกัน...

เรื่องพระเอก... อย่างแรกที่ต้องเลือกก็คือลำโพง แล้วถึงจับคู่กับอุปกรณ์อื่นๆ ทุกอย่างสัมพันธ์กัน มีผลต่อเสียงทั้งนั้น
การให้น้ำหนักอย่างใดอย่างหนึ่งมากเกินไป อาจทำให้ไม่ได้ผลรับเท่าที่ควร นะครับ

เรื่อง DAC คือถ้าไม่มี DAC ก็ไม่มีเสียงนะครับ เพราะมันเป็นตัวแปลงสัญญาณดิจิตอลเป็นอนาล็อก
ในเครื่องเล่น CD ก็มี DAC นะ เรียกได้ว่าอะไรที่ส่งเสียงได้ต้องมี DAC ทั้งนั้น มือถือ MP3 ลำโพงบลูทูธ...
เครื่องเล่นบางรุ่นอย่าง Audiolab CD 8200D ก็เป็นทั้งเครื่องเล่น CD และ External DAC ในตัว มีUSB แต่ดันเสียบแฟลชไดร์ฟไม่ได้...
เดี๋ยวนี้มีลูกเล่นเยอะ ต้องศึกษากันให้ดี ให้เหมาะกับความต้องการใช้งาน...

สุดท้าย Sound Quality นั้นไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับ Digital Quality นะครับ คนละเรื่องกันเลยทีเดียว

ขอบคุณครับ ได้ความรู้เพียบ  [ปลื่ม]
ตอนนี้ผมกำลังเลือกอยู่ครับ ฟังอยู่หลายรุ่นเลย

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 05:04:55 pm »
นอกจากแนวเสียง  บุคลิคเสียงแล้ว

ทางเทคนิค  ภาค Power AMP(รวมถึง ภาคจ่ายไฟของมัน)  VS  การคุม ลำโพง

ไหนจะมีแนวทางคัดท้าย  ปรับเปลี่ยนเสียง  ด้วยสายไฟอีก

เหนือสิ่งอื่นใด    ระบบไฟบ้าน  พื้นฐานก็เป็นตัวแปรด้วยจร้า