ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะซื้อ Samsung KS7500 ขอความรู้หน่อยครับ  (อ่าน 7739 ครั้ง)

ออฟไลน์ nvsr

• Flat TV member
  • *
กำลังจะซื้อ Samsung KS7500 ขอความรู้หน่อยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2016, 01:07:02 am »
ขออนุญาตถามผู้มีประสบการณ์ตรงๆ เลยนะครับ ไม่มีเจตนาจะสร้างดราม่าแต่อย่างใดนะครับ

TV Samsung เสียง่าย พังเร็ว จริงไหมครับ ผมไม่เคยใช้ทีวีของค่ายนี้มาก่อน แต่เห็นหลายๆ ท่า่นในนี้บอกว่าภาพดีมาก เลยอยากลองดู ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ koko00737

• Edge LED TV member
Re: กำลังจะซื้อ Samsung KS7500 ขอความรู้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2016, 01:10:22 am »
ทำประกันเพิ่มเป็น 3ปีเอาครับ

ออฟไลน์ 17ans

• *
Re: กำลังจะซื้อ Samsung KS7500 ขอความรู้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2016, 01:10:34 pm »
ผมมี shar 37bx อายุ6 ปีเสียเปิดไม่ติด3คร้ัง. SS 46c6200 อายุประมาน 4-5ปียังไม่เคยเสีย แต่เพื่อนมี Samsung ใช้2ปีเสียเลย. ส่วนตัวผมว่า ถ้าเจอเครื่องไม่ดี บทจะเสียง่ายก็เสียเลย

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2016, 01:23:09 pm »
ขึ้นอยู่กับ กรรมเก่า และบุญในปัจจุบันครับ [ไม่พูด]

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2016, 02:55:59 am »
จัดมาละครับ ผมมีเรื่องอยากขอความรู้เพิ่มครับ

1. แอพ youtube มันปรับความละเอียดวิดีโอเหมือนเวลาดูบนคอมได้ไหมครับ ผมลองดูๆ แล้วเหมือนไม่เห็น

2. แอพ youtube แสดงโซน content ตามภาษาเครื่องหรือเปล่าครับ คือตอนแรกผมเซ็ตภาษาเครื่องเป็นภาษาอังกฤษ พอเข้าแอพ youtube มีแต่วิดีโอที่เหมือนดึงมาจาก youtube โซนยุโรป ต่อมาลองเปลี่ยนภาษาเครื่องเป็นภาษาไทย content ใน youtube ก็เปลี่ยนเหมือนมาจาก youtube ไทย

3. เวลาดูวิดีโอผ่านแอพ youtube หรือดูคลิปวิดีโอผ่าน web browser บางช่วงเวลากล้องหมุนเร็วๆ หรือคนในคลิปขยับมือหรือตัวเร็วๆ ผมเห็นภาพมันเหมือนโดดๆ (ไม่รู้เรียกยังไง) คือพวกนี้ ระบบแทรกแฟรมของทีวีมันช่วยได้ไหม set ยังไงเหรอครับ หรือจริงๆ แล้วมันไม่เกี่ยวกัน

4. ผมเห็นตัวเลือกการตั้งค่าหลายตัวเลยที่ขึ้นเป็นตัวเทาๆ กดใช้ไม่ได้ (พอกดไป ระบบจะขึ้นข้อความประมาณว่า ฟังก์ชันนี้ใช้ไม่ได้อะไรทำนองเนี้ยครับ อยากรู้ว่ามันเป็นเพราะอะไร เช่น ผมอยากลองเปลี่ยนส่วนการตั้งค่า การรับชมพิเศษ เป็นโหมดเกม แต่ก็เลือกใช้ไม่ได้เป็นตัวเทาๆ หรือผมต้องเชื่อมต่อเครื่องเกมแล้วเปิดขึ้นมาก่อน ถึงจะใช้โหมดเกมได้ อย่างนั้นหรือเปล่าครับ

5. source ส่วนที่เป็นช่องรายการทีวี เหมือนจะปรับโหมดภาพได้ 4 โหมด แต่พอลองต่อ notebook ผ่าน hdmi ช่องที่เป็น hdmi/dvi ทำไมโหมดภาพเหลือเลือกใช้ได้แค่ 2 คือ dynamic กับ มาตรฐาน อย่างนี้คือปกติอยู่แล้วปะครับ

จริงๆ ยังงงๆ อยู่หลายเรื่อง ไม่เคยใช้ซัมซุง จะเข้ามาขอความรู้เรื่อยๆ นะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ yumenowinds

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2016, 11:47:45 pm »

5. source ส่วนที่เป็นช่องรายการทีวี เหมือนจะปรับโหมดภาพได้ 4 โหมด แต่พอลองต่อ notebook ผ่าน hdmi ช่องที่เป็น hdmi/dvi ทำไมโหมดภาพเหลือเลือกใช้ได้แค่ 2 คือ dynamic กับ มาตรฐาน อย่างนี้คือปกติอยู่แล้วปะครับ

ผมใช้ JU6400 ปรับได้หมดนะครับ 4 โหมด

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 12:22:19 am »
จัดมาละครับ ผมมีเรื่องอยากขอความรู้เพิ่มครับ

1. แอพ youtube มันปรับความละเอียดวิดีโอเหมือนเวลาดูบนคอมได้ไหมครับ ผมลองดูๆ แล้วเหมือนไม่เห็น

2. แอพ youtube แสดงโซน content ตามภาษาเครื่องหรือเปล่าครับ คือตอนแรกผมเซ็ตภาษาเครื่องเป็นภาษาอังกฤษ พอเข้าแอพ youtube มีแต่วิดีโอที่เหมือนดึงมาจาก youtube โซนยุโรป ต่อมาลองเปลี่ยนภาษาเครื่องเป็นภาษาไทย content ใน youtube ก็เปลี่ยนเหมือนมาจาก youtube ไทย

3. เวลาดูวิดีโอผ่านแอพ youtube หรือดูคลิปวิดีโอผ่าน web browser บางช่วงเวลากล้องหมุนเร็วๆ หรือคนในคลิปขยับมือหรือตัวเร็วๆ ผมเห็นภาพมันเหมือนโดดๆ (ไม่รู้เรียกยังไง) คือพวกนี้ ระบบแทรกแฟรมของทีวีมันช่วยได้ไหม set ยังไงเหรอครับ หรือจริงๆ แล้วมันไม่เกี่ยวกัน

4. ผมเห็นตัวเลือกการตั้งค่าหลายตัวเลยที่ขึ้นเป็นตัวเทาๆ กดใช้ไม่ได้ (พอกดไป ระบบจะขึ้นข้อความประมาณว่า ฟังก์ชันนี้ใช้ไม่ได้อะไรทำนองเนี้ยครับ อยากรู้ว่ามันเป็นเพราะอะไร เช่น ผมอยากลองเปลี่ยนส่วนการตั้งค่า การรับชมพิเศษ เป็นโหมดเกม แต่ก็เลือกใช้ไม่ได้เป็นตัวเทาๆ หรือผมต้องเชื่อมต่อเครื่องเกมแล้วเปิดขึ้นมาก่อน ถึงจะใช้โหมดเกมได้ อย่างนั้นหรือเปล่าครับ

จริงๆ ยังงงๆ อยู่หลายเรื่อง ไม่เคยใช้ซัมซุง จะเข้ามาขอความรู้เรื่อยๆ นะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

1 มันเป็น auto ปรับความละเอียดตามความแรงของ internet ที่เราเชื่อม

2 ไม่ทราบ

3 ไปที่หัวข้อ auto motion plus แล้วเลือกเป็น off
แต่ถ้าจะใช้ระบบแทรกเฟรม ให้เลือกเป็น custom แล้วปรับเองตามใจชอบ
สำหรับค่าที่ทางเวปนอกแนะนำคือ blur reduction = 8 ,judder reduction = 3

4 ขึ้นอยู่กับ source

5 ขึ้นอยู่กับ source

สัญญาณจาก PC หรือ notebook มักจะปรับค่าต่างๆได้น้อยกว่าสัญญาณจาก player และกล่องดาวเทียม
ไม่ใช่เฉพาะทีวี samsung นะครับ ทีวียี่ห้ออื่นก็เป็นเช่นกัน

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 06:03:54 pm »
ขอบคุณทุกๆ คำตอบครับผม

รบกวนถามเพิ่มครับ ผมลองต่อ ps4 เข้า แล้วกด info ดู ยังขึ้นตัวเลขความละเอียดที่ full HD อยู่ 1920x1080 แต่ภาพเต็มจอ แบบนี้คือผ่านการอัพเสกลเรียบร้อยแล้วรึเปล่าครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 06:38:34 pm »

รบกวนถามเพิ่มครับ ผมลองต่อ ps4 เข้า แล้วกด info ดู ยังขึ้นตัวเลขความละเอียดที่ full HD อยู่ 1920x1080 แต่ภาพเต็มจอ แบบนี้คือผ่านการอัพเสกลเรียบร้อยแล้วรึเปล่าครับ

มันอัพสเกลให้เองอัตโนมัติอยู่แล้วครับ

ปุ่ม info เป็นการดูข้อมูลของสัญญาณต้นทางว่าความละเอียดต้นฉบับที่เท่าไหร่

ออฟไลน์ pk5585

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 07:28:52 am »

กำลังเล็ง ju7000/6600 ตกรุ่นแล้วน่าจะถูกลง เซฟเงินลงอีกหน่อย เศรษฐกิจไม่ดี [ร้องไห้]
ขอชมรีวิว ks7500 ได้ไหมครับ ตอนต่อเล่น ps4 [ปลื่ม] กำลังรอ neo กะ vr ด้วย เอามาดู jav  [หื่น]

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 11:15:20 pm »

กำลังเล็ง ju7000/6600 ตกรุ่นแล้วน่าจะถูกลง เซฟเงินลงอีกหน่อย เศรษฐกิจไม่ดี [ร้องไห้]
ขอชมรีวิว ks7500 ได้ไหมครับ ตอนต่อเล่น ps4 [ปลื่ม] กำลังรอ neo กะ vr ด้วย เอามาดู jav  [หื่น]

รีวิวไม่เป็นนะครับ ตอนนี้มีรูปเดียว

ออฟไลน์ pk5585

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 11:38:24 pm »
ภาพสวยจัง วิเชอร์3 เนื้อเรื่องเยี่ยมเหมือนดูหนังดีๆเรื่องหนึ่งเลย
เวลาภาพเคลื่อนไหวเร็วๆ เช่นฉากที่ เจ๊เย็นนิเฟอร์ควบม้ายูนิคอร์กะพี่หงอก มีกระตุกไหมครับ  [หื่น]

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2016, 06:07:27 am »
ภาพสวยจัง วิเชอร์3 เนื้อเรื่องเยี่ยมเหมือนดูหนังดีๆเรื่องหนึ่งเลย
เวลาภาพเคลื่อนไหวเร็วๆ เช่นฉากที่ เจ๊เย็นนิเฟอร์ควบม้ายูนิคอร์กะพี่หงอก มีกระตุกไหมครับ  [หื่น]

เอาจริงๆ ผมยังไม่ค่อยได้เล่นสักเท่าไหร่ครับ เพราะผมเคยเล่นมาแล้วครั้งนึงบน PC จนจบทั้งเนื้อเรื่องหลัก และภาคเสริมแรก แล้วเครื่องดันเสีย เลยซื้อเกมนี้มาอีกครั้งตอนมันลดราคาบน ps4 เท่าที่ลองภาพไม่กรรตุกนะครับ ผมเล่นภาคเสริมที่สองไป 2-3 เควสก็ยังไม่มีปัญหาเรื่องภาพอะไร

ผมว่าในอนาคตถ้าจะกระตุก สาเหตุไม่น่าใช่ทีวี แต่น่าจะเป็นเครื่อง ps4 เอง เพราะตอนลองเล่นเกมนี้เครื่อง ps4 พัดลมดังมาก ดังกว่าทุกเกมที่เคยเล่นมาจนแอบกังวลว่าเครื่อง ps4 มันจะไหวไหม

รวมๆ เท่าที่ใช้ TV เครื่องนี้มาอาทิตย์นึงก็พอใจนะครับ ผมว่าถ้าจะมีจุดไหนไม่เป็นไปตามที่คิดไว้ น่าจะเพราะผมยังปรับภาพไม่โดนเองมากกว่า

เพราะผมไม่เคยใช้แบรนด์นี้เลย ก็งมๆ ถามทุกคนเขาเอาในนี้ละครับ

อย่างภาพที่ลงไว้ให้ดู ตอนที่ถ่ายก็ตั้ง sharpness ไว้ 50 ตามค่า default แล้วเล่นเกมก็สงสัยอยู่ว่าทำไมภาพมันหยักๆ ไปหาข้อมูลมา เลยเจอว่า ควรปรับค่านี้ให้เหลือน้อยๆ หรือปรับเป็น 0 พอลองปรับตามก็ได้ภาพที่ดีกว่า