ผู้เขียน หัวข้อ: polk a7 a6 a3 AVR ตัวไหนดีครับ มือใหม่ครับ  (อ่าน 7620 ครั้ง)

ออฟไลน์ james_wan

• *
Re: polk a7 a6 a3 AVR ตัวไหนดีครับ มือใหม่ครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 11:24:27 pm »
ขอถามหน่อยครับว่าท่านไหนเคยฟัง ONKYO 838 บ้างครับ พอดีผมจะจัดมาขับPolk A5 ครับ  [โขก]

ออฟไลน์ anupong88

• Edge LED TV member
Re: polk a7 a6 a3 AVR ตัวไหนดีครับ มือใหม่ครับ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 01:49:05 pm »
ผมเคยลองฟัง onkyo 737 กับ A5 และ A3 ตอนไปเลือกซื้อ avr ที่ปิยนัส ผมชอบเสียงของ A3 มากกว่า เสียงออกโทนนุ่น อบอุ่น กลางเนื้อเสียงเยอะดี มีรายละเอียดดี แต่แหลมค่อนข้างจำกัด ไม่ทอดยาวมากนัก  เบสค่อนข้างมาก แต่ออกในแนวทางนุ่ม เหมาะกับการฟังเพลงมาก  แต่กับ A5 เบสลููกใหญ่ แต่จะขาดความกระชับ ฟังเพลงเร็วๆ รู้สึกว่าบางครั้งเหมือนเบสจะตามไม่ทันและกลืนไปกับท่อนอื่น กลาง แหลม ฟังเหมือนมันไม่สุด (ไม่เหมือน A3 ไปได้ไกลกว่ามากครับ) ลองไปฟังดูครับ เผื่อจะมีความเห็นต่าง เพื่อเป็นแนวทางครับ..

ออฟไลน์ HD-LuveR

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 01:53:28 pm »
ผมเคยลองฟัง onkyo 737 กับ A5 และ A3 ตอนไปเลือกซื้อ avr ที่ปิยนัส ผมชอบเสียงของ A3 มากกว่า เสียงออกโทนนุ่น อบอุ่น กลางเนื้อเสียงเยอะดี มีรายละเอียดดี แต่แหลมค่อนข้างจำกัด ไม่ทอดยาวมากนัก  เบสค่อนข้างมาก แต่ออกในแนวทางนุ่ม เหมาะกับการฟังเพลงมาก  แต่กับ A5 เบสลููกใหญ่ แต่จะขาดความกระชับ ฟังเพลงเร็วๆ รู้สึกว่าบางครั้งเหมือนเบสจะตามไม่ทันและกลืนไปกับท่อนอื่น กลาง แหลม ฟังเหมือนมันไม่สุด (ไม่เหมือน A3 ไปได้ไกลกว่ามากครับ) ลองไปฟังดูครับ เผื่อจะมีความเห็นต่าง เพื่อเป็นแนวทางครับ..

[yes] [yes] [yes]
คิดเหมือนกันเลยครับ (เหมือนผมเขียนเองเลย)

ส่วนผมเอา AVR รุ่นจิ๋วขับ เบส A5 มันยิ่งไม่กระชับไปใหญ่
ผมว่า A5/A7 อาจจะต้องใช้ Power Amp แยกต่างหากในการขับเสียงถึงจะออกมากระชับ
เห็นบางท่านบอก ถ้าเป็น AVR ต้องเลข 4 หลักถึงจะขับดี
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ kollove

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 02:06:43 pm »
ส่วนตัวเห็นว่า ถ้าเลือก a7 avr ไม่จบครับ ต้องมี power amp เพิ่มอย่างน้อยต้องมีกำลังขับ ที่ 8 โอมห์ ข้างละไม่ต่ำกว่า 250 w. นะครับ  แต่หากจะเลือก avr ใช้ a7 เลือก ออนเกียวครับ หากใช้ a5 เลือก ยามาฮ่าครับ ทั้งนี้บุคคลิกเสียงจะเปลี่ยนไปตามสายลำโพงที่ใช้ สายแกนเดี่ยวส่วนมากมักจะให้เสียงแหลมที่คมไม่ทอดยาวและเบสกระชับ เป็นลูกกว่า ส่วนสายที่เป็นฝอยเล็กๆรวมกันเสียงแหลมจะมีประกายทอดยาวกว่าฟังโปร่งๆแต่ไม่มีอิมแพค หรือเบสจะกระชับน้อยกว่าไม่จับตัวเป็นลูกๆ ครับแล้วแต่ความชอบ ความเห็นส่วนตัวล้วนๆไว้พิจารณาครับ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2016, 04:34:57 pm โดย kollove »

ออฟไลน์ kollove

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 04:10:07 pm »

[yes] [yes] [yes]
คิดเหมือนกันเลยครับ (เหมือนผมเขียนเองเลย)

ส่วนผมเอา AVR รุ่นจิ๋วขับ เบส A5 มันยิ่งไม่กระชับไปใหญ่
ผมว่า A5/A7 อาจจะต้องใช้ Power Amp แยกต่างหากในการขับเสียงถึงจะออกมากระชับ
เห็นบางท่านบอก ถ้าเป็น AVR ต้องเลข 4 หลักถึงจะขับดี

+1 ครับ avr ควรมีรหัส 4 หลักขึ้นไปครับ เอ..ท่าน HD-LuveR  นี่เป็นสมาชิกใน เวป หัวไฟด้วยหรือเปล่าครับ