ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Sony 50W800C 55 นิ้ว กับ Sony 55x8500D 55 นิ้ว ตัวไหนดีกว่ากันเพราะอะไร  (อ่าน 9079 ครั้ง)

ออฟไลน์ ีmobcyber

• *
ระหว่าง Sony 50W800C 55 นิ้ว กับ Sony 55x8500D 55 นิ้ว ตัวไหนดีกว่ากันเพราะอะไร
กำลังจะหาซื้อทีวี แต่ได้ข่าวว่า

Sony 50W800C  มีปัญหาเยอะ แต่ก็มีคนใช้เยอะ
ส่วน Sony 55x8500D  เป็นตัวใหม่ ยังไม่ค่อยมี รีวิว เยอะมาก แต่ส่วนใหญ่พูดว่า ทำได้ ไม่ดีเท่า รุ่น 50W800C
และราคา ตอนนี้ปัจจุบัน ของแต่ละรุ่น เท่าไหร่กันบ้าง

ขอเชิญผู้รู้แนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ koko00737

• Edge LED TV member
ถ้าไม่มี ไฟล์ 4k ดู เอา w800c

ถ้าใช้พวกไฟล์ 4k ก็เอา x8500D

ทีวีไม่ต้องซื้อเพื่ออนาคต เน้นไฟล์ที่เราใช้ดูปัจจุบัน เป็นหลัก

ออฟไลน์ Bruce Wayne

• LCD TV member
  • **
ถ้าดู SD HD หรือ full HD เป็นหลัก เช่น digital tv หรือ blu Ray DVD W800C ทำได้ดีแล้วครับ แต่ถ้าคิดว่า content 4K ภายใน 1-2 ปี มาแน่ และ tv รุ่นใหม่ย่อมมีเทคโนโลยี จัดให้มากกว่า ก็ต้อง X8500D ครับ เรื่อง upscale จาก 1080i หรือ 1080p ทำไดีดีทีเดียว แต่ จาก 720p หรือ 576i ก็อย่างที่หลายคนบอก จอ 4K มันสู้ จอ full HD ไม่ได้อยู่แล้ว

ส่วนราคาต่างกันเยอะครับ 55X8500D ผมเช็คได้ที่ 37,000 ส่วน 55W800C ผมไม่เคยเช็ค น่าจะ 2 หมื่นปลายๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2016, 10:15:14 pm โดย Bruce Wayne »

ออฟไลน์ aeclubwoi555

• *
ถ้าให้เลือก ทีวี Sony 2 ตัวนี้ผมเลือก 55W800C ไว้ก่อนนะเพราะไฟล์ 4K ใครจะไปมีละแค่บลูเรย์ก็ชัดแล้ว 4K นี่รออนาคตดีกว่าแต่จะซื้อทีวีเผื่ออนาคตเลือก X8500D ไปเลยก็ได้ แต่แค่คิดว่า ณ ปัจจุบันเอา 55X8500D คุ้มกว่าแน่นอน

ออฟไลน์ Thanaphat

• *
ถ้าให้เลือก 800c ผมไปซื้อยี่ห้ออื่นดีกว่าครับ ห่วยจริง

ออฟไลน์ maytee

• LCD TV member
  • **
ถ้าให้เลือก 800c ผมไปซื้อยี่ห้ออื่นดีกว่าครับ ห่วยจริง
แต่ที่ผมใช้อยู่ก็ปกติดีนะ ภาพสวย สบายตาเวลาปิดไฟ เป็น Andoind ก็เจอค้างมีหน่วงบ้าง คุณน่าจะแจ็คพอตเจอเครื่องมีปัญหา

ออฟไลน์ foxhunt70

• Flat TV member
  • *

ช่วยขยายความด้วยครับว่าที่ห่วยหนะ ตรงไหน เรื่องภาพ เรื่องเสียง ระบบสมาร์ททีวี การบริการ คุณภาพของสินค้า

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member

ช่วยขยายความด้วยครับว่าที่ห่วยหนะ ตรงไหน เรื่องภาพ เรื่องเสียง ระบบสมาร์ททีวี การบริการ คุณภาพของสินค้า

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=218665.msg1355836#msg1355836

เม้นที่ 13

• *
ยอมรับครับ สินค้าอาจจะมีปัญหา แค่บางตัว ของผมอาจจะดวงไม่ดีจริง แต่ที่ผมมองศูนย์บริการ ช่าง ต้องปรับปรุงเป็นอย่างมาก ซ่อมไม่จบไม่หาย เปลี่ยนจอไป1 ครั้ง บอร์หลัก 2 ครั้ง บอร์อจอ 1 เครื่องยังไม่ค่อยปกติเลย ทีวีเครื่องนึงเดี๋ยวนี้ไม่มีวงจรอะไรซับซ้อนมากนะครับ ผมมองว่าที่เปลี่ยนก็แทบจะยกเครื่องใหม่ละ ถ้าหมดประกันต้องซ่อมอีกคงไม่ซ่อมละครับ ของค่อนข้างเปราะบางมาก

• *
ที่ซ่อมทุกรอบนี้เปิดเคสต่อเนื่องเลย ยกมาส่ง ลองเครื่อง แจ้งซ่อมต่อเลย ยังสงสัยว่าทางช่างมีตรวจสอบสินค้าซ่อม ก่อนส่งคืนไหม ใครอยากลองลองเลยครับ sony สำหรับผมคงพอละ
ปล.คุยกับช่าง ช่างบอกเลยว่ารุ่นนี้ไม่น่าใช้ครับเป็นรุ่นแรกที่เป็นandroid มีปัญหาเยอะมาก แต่บางคนไม่ได้เล่นโซเชียลไงครับ rip [ร้องไห้]

• *

ตอบ ภาพสวย เสียงดี การเชื่อมต่อเยี่ยมครับ คุ้มค่ากับราคา(ถ้าไม่มีปัญหา)
แต่ถ้าหมดประกันคิดว่า น่าจะพังแน่นอนครับ37000 คือราคาทีวีที่ต้องใช้ 1 ปี 3เดือน. อยู่เกินกว่านี้หมดประกัน นี้ ไม่มีค่าซ่อมต่อละครับ ทิ้งอย่างเดียว

ออฟไลน์ foxhunt70

• *

ตอบ ภาพสวย เสียงดี การเชื่อมต่อเยี่ยมครับ คุ้มค่ากับราคา(ถ้าไม่มีปัญหา)
แต่ถ้าหมดประกันคิดว่า น่าจะพังแน่นอนครับ37000 คือราคาทีวีที่ต้องใช้ 1 ปี 3เดือน. อยู่เกินกว่านี้หมดประกัน นี้ ไม่มีค่าซ่อมต่อละครับ ทิ้งอย่างเดียว

[ช็อค]  [ร้องไห้] [เศร้า]

ออฟไลน์ suer7

• *
เดี๋ยวนี้หนัง 4k เยอะขึ้นแล้วนะครับผมตามเก็บได้เยอะพอสมควรเลยครับ

ออฟไลน์ at__together

• *
ส่วนตัวไม่แนะนำ w800C เลย

เพราะผมลองมาใช้ w800C ก็เจอปัญหาเลย ยังแก้ไม่ได้ด้วย ไอ้ปัญหาเครื่องค้างแล้วมีแต่เสียงเนี่ย รำคาญมากๆ เพราะต้องดึงปลั๊กอย่างเดียว

ช่างก็อ้างแต่ว่าเป็นที่ระบบไฟของผมที่กระตุกเอง แเต่ครื่องยี่ห้ออื่นที่ใช้อยู่ไม่เห็นมีปัญหานี้

ต้องค่อยดึงปลั๊กออกหลังจากปิดเครื่องเสมอ หลายคนอาจมองว่า เรื่องเล็กแค่ดึงปลั๊ก ไม่รู้สิาำหรับมันเรื่องที่น่ารำคาญ ถ้าวันนึ่งเปิดเครื่อง 5 ครั้ง ก็ต้องเดินไปดึงปลั๊กออก 5 ครั้ง หรือบางครั้งนอนดูหนังที่โซฟา ดูเสร็จอยากนนอนต่อ ก็ปิดทีวีด้วยรีโมท ตื่นอยากเปิดทีวีดูต่อ เปิดด้วยรีโมทเอาล่ะ เครื่องค้างอีกล่ะ ต้องลุกขึ้นไแดึงปลั๊ก

อาจจะเป็นเรื่องเล็กน้อย แต่ต้องมีลุ้นทุกครั้งว่าเครื่องจะค้างหรือป่าว สำหรับผมมันโครตรำคาญเลย ถ้ารู้ปัญหานี้ก่อน ราคาหมื่นเดียวก็ไม่ซื้อ

อย่างว่าครับ เงินใครเงินมัน ความพอใจของแต่ละคนไม่เท่ากัน แต่ซื้อมาแล้วก็ทนใช้ไป....

• *
เครื่องค้างแล้วมีแต่เสียง ระวังบอร์ดจอเสียนะครับ ถ้ายังอยู่ในประกัน รีบแจ้งเคลมเลยครับ