ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ Soundbar LG Las160b ครับ  (อ่าน 20678 ครั้ง)

ออฟไลน์ momotaros.t

• *
ขอคำแนะนำ Soundbar LG Las160b ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 12:07:17 pm »
รบกวนขอคำแนะนำ Soundbar LG Las160b ครับ

จุดประสงค์จริงๆคือต้องการให้เสียง TV มีน้ำมีนวลเพิ่มขึ้นครับ มีเซอร์ราวนิดหน่อย เน้นดูหนัง และต่อเครื่อง PS4
ตั้งงบไว้ไม่เกิน 5000 บาท

บังเอิญไปเจอ LG ตัวนี้เข้าก็ดูน่าสนใจดี ราคาไม่แรง แต่ยังไม่เคยลองฟังเสียงมันเลย

หรือถ้ามีรุ่นอื่นอีกที่อยู่ในงบ ไม่เกิน 5000 แนะนำผมรบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: ขอคำแนะนำ Soundbar LG Las160b ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 02:04:17 pm »
"..LG Las160b..ขาดชัดเจนของเบสและ "3 มิติ" เสียงก็ไม่ต่างกับทีวีจอใหญ่.."

..จะลงทุนตั้ง 5000 บาท

..ยี่ห้อนี้ รุ่นนี้หามือ 2 ซัก 2-3 พันดีกว่า.ถ้าหาไม่ได้ แนะนำบรรทัดข้างล่าง..

... มี 5 พัน ออมเพิ่มอีกนิด หามือ 2 AVR + ลำโพง in the box(มีซับวุฟเฟอร์ด้วย) เช่น Onkyo s 5405 , s 4505 , Yamaha 2xx เสียงตููมตาม หนักแน่นต่างกันมากมาย ประโยชน์ใช้สอยเยอะแยะ ใช้ 3-4 ปี ขายต่อให้มือใหม่ก็ขายได้ไว ได้ราคาดีหว่า soundbar ดุจฟ้ากับเหว.

...เงิน 5 พัน ใช้ LG Las160b 5 ปี ขายได้ 2000 หรือขายไม่ออกเท่ากับสูญเงิน... ซื้อ Onkyo, Yamaha 6.5 -7 พัน -8 พัน ใช้ 5 ปี ขายได้ 5-6 พันแน่นอน.

...เล่นเครื่องเสียง ลงทุนมากมีความสุขมาก ลงทุนน้อยมีความสุขน้อย.ลงทุนน้อยมีความสุขมากคือการใช้ปัญญา เวลาและความอดทน.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2016, 02:10:36 pm โดย bkav »

ออฟไลน์ oasleg

• Edge LED TV member
Re: ขอคำแนะนำ Soundbar LG Las160b ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 02:51:40 pm »
  ในงบไม่แพงเสียง OK ก็มี SOUNDBAR ของ PHILIP อีกเป็นทางเลือก    แนะนำ ควรไปฟังดูครับ SOUNDBAR เหมาะสมกับการเน้นสะดวก ซึ่งเสียงไม่อาจเทียบกับ reciever แยกชิ้นได้ จึงเหมาะกับแนวที่พื้นที่จำกัด สำหรับคนที่ไมต้องการลำโพงหลายตัว อยากให้ลองไปฟังเองน่าจะดีที่สุดครับ เพราะความพอใจในแต่ละบุคคลแตกต่างกันครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 03:02:51 pm »
  ในงบไม่แพงเสียง OK ก็มี SOUNDBAR ของ PHILIP อีกเป็นทางเลือก    แนะนำ ควรไปฟังดูครับ SOUNDBAR เหมาะสมกับการเน้นสะดวก ซึ่งเสียงไม่อาจเทียบกับ reciever แยกชิ้นได้ จึงเหมาะกับแนวที่พื้นที่จำกัด สำหรับคนที่ไมต้องการลำโพงหลายตัว อยากให้ลองไปฟังเองน่าจะดีที่สุดครับ เพราะความพอใจในแต่ละบุคคลแตกต่างกันครับ

+ 900

ออฟไลน์ patboon10

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 03:18:22 pm »
LG Las 160b เป็น Soundbar 2 channal พลังแค่ 50W เอง ไม่มี Sub นะครับ ผมว่ามันน้อยจัง...ผมแนะนำนะครับถ้าเอาแบบ Soundbar จริงๆๆ เป็นของ Samsung รุ่น HW-J450 จะดีกว่าครับ เป็น Soundbar 2.1 Channal ให้พลังต้อง 300 W แนะ มี Sub เป็น Wireless ด้วย...เสียงดีกว่ากันเยอะมากเลยครับ ในราคาเพิ่มมาอีกหนึ่ง เป็น 5990 แหม่ยังด้นมีผ่อน 0% 4 เดือนอีก....อิอิ.....
ที่แนะนำ เพราะผมใช้อยู่ เพิ่งไปถอยมา ไม่ผิดหวังเลยครับ....ผมใช้ในห้องนอนกับ Projector ฉายที่กำแพง จองี้ใหญ่สะใจ พอดี Projector มีระบบเสียงออกเป็น Bluetooth ด้วย ผมก็เลยหา Soundbar มา ตอนหาอยู่ดูไปหลายต่อหลายยี่ห้อ ทั้ง Polk, Klipsch, Lg, Philip โอยหลายต่อหลายยี่ห้อ มาเจอ Samsung ตัวนี้ล่ะครับครบเครื่อง และในราคาที่เราจ่าย สบายๆๆ....เอามาใช้...ว้าว เสียงดี สุดยอด เหมือนโรงหนังในห้องนอนเลยครับ.....

ลองไปที่ห้าง ขอลองฟังเสียง ลองระบบก่อน เราไม่ซื้อเขาก็ไม่ว่าไรเรามากครับ....เอาลองดูนะครับ....อาจจะถูกใจเหมือนผม...ใช้ว่าของถูกจะไม่ดี มันก็มีดีในระดับที่เรารับได้..นะครับ...อิอิ.....

ลองดู สเป็คกันก่อนตามลิ้งค์นี้เลย...แล้วค่อยไปดูของจริง ฟังเสียงเพลง และ หนัง....

http://www.wemall.com/products/samsung-sound-bar-hw-j450-2964808251631.html

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 03:23:24 pm »
ขอบคุณมากๆเลยครับ ได้คำตอบชัดเจน ถ้างั้นผมยอม+งบเพิ่ม(เดี๋ยวโม้แฟนเอาว่าเค้าลดราคา)   [yes]

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 03:29:11 pm »
แนะนำ หาเพลงเพราะๆๆ ที่เราฟังประจำ โหลดเข้ามือถือ แล้วลองไปเล่นกับ Soundbar ดูนะครับ ไปดูหลายๆๆ ยี่ห้อ...ไปลองกับ polk และ klipsch กับ sumsung (อย่าไปดูราคาก่อนเดี๋ยวตกใจ อิอิ เพราะ polk ประมาณ หมื่น ส่วน klipsch หมื่นสี่ jbl และ yahama ราคาใกล้กัน (ต้องเป็นตัวล่างสุดนะครับ) แล้วมาฟังเทียบกับ sumsung 5990 ดูครับ...แล้วจะรู้สึกว่า (กรูจ่ายแค่นี้ดีกว่า...ครบเครื่องแล้ว อิอิ....)

ออฟไลน์ expert_punch

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 08:51:31 pm »
แนะนำเพิ่มงบอีกนิด Edifier B3 ครับ9900.-
 จะมีโปร 7900.- เดือนหน้าครับ lennshop

ออฟไลน์ reccazz

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 09:17:18 pm »
Soundbar งบจำกัดที่เสียงดีที่สุดตอนนี้คือ  Philips HTL1193B/98
มี sub 1 optical  เสียงใช้ได้ คุ้มค่าเกินราคา มี Dolby แต่ไม่มี DTS ใช้กับ code เชื่อมต่อกับทีวี ผ่านทาง optical แถมยังมี Radio อีก แล้วยังมี Bluetooth ด้วย เชื่อมต่อได้เสถียรดี  เหมาะที่สุด กับคอนโด ที่ไม่ต้องการวัตมากนักเเต่ต้องการให้มีรายละเอียดเสียง ที่ฟังเเล้วได้อรรถ เพิ่มขึ้นจากเสียงจากลำโพงทีวีเดิมๆ
ผมเขียนไว้ที่ lazzada ด้วยว่าผมซื้อมาจริง

ผมซื้อตอนลดราคาที่ เเละใช้ code ได้ ไปในราคา 3,150 ผมให้เป็น Best budget soundbar เลย ตอนนี้คง 3800-3900
ถ้าจะซื้อตัวไม่มี sub อย่าซื้อเลย เเละถ้าไม่ซื้อตัวนี้ เเนะนำขยับไปซื้อ Sony HT-CT380 ราคาหมื่นนิดๆ

ออฟไลน์ Nikonism

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 11:27:43 pm »
ผมใช้ Soundbar ของ Sharp รุ่น SB-35D เสียงโอเคเลยครับ มี Wirless Subwoofer ด้วย ซื้อตอนงาน Electronica มา 3,995 บาท (ราคาเต็ม 5,990) เสียตรงช่องต่อมีแค่ Optical กับ Aux อย่างละช่อง แต่ผมต่อจากทีวีทาง Optical แค่อย่างเดียวเลยไม่มีปัญหาครับ ส่วนดูหนังผ่าน BD Player ก็ต่อผ่านทีวีอีกทอดนึงแทน

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 09:35:24 am »
ขอบคุณมากเลยครับสำหรับข้อมูล เดี๋ยววันเสาร์นี้ว่าจะไปเดินลองฟังดูว่าถูกใจตัวไหนมากสุดครับ  [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 10:51:37 am »
ได้ความยังงัย มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ...อิอิ...
ขอให้ได้ Soundbar ที่ถูกใจ ในราคาที่เรารับได้ครับ...แต่ตอนลองอย่าเชื่อคนขายมากนักครับ เขาจะเชียร์สะบัด เราต้องใจเย็นๆๆ ลองไปเรื่อยๆๆ ของพวกนี้ซื้อไปแล้วต้องคุ้มค่า คุ้มราคา และต้องถูกใจสุดๆๆ ครับ...เดี๋ยวได้ของไปแล้วไม่ถูกใจ จะเสียใจภายหลังนะครับ.....
ของผมกว่าจะซื้อได้ ลองไปหลายต่อหลายยี่ห้อ เป็นเดือนกว่าจะตัดสินใจได้ ก่อนตัดสินใจซื้อ แหม่เป็นเดือนเชียว พอตัดสินใจได้ ไปซื้อเลย คราวนี้แค่ลองถอดจากกล่องดูว่าเป็นของใหม่ อุปกรณ์ครบ ก็จัดไปเลยครับ....อิอิ.....

ข้อมูลเพิ่มเติมของเจ้า Samsung อีกนิด...ครับ....

https://www.youtube.com/watch?v=yX5C7asiMDc
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2016, 10:56:19 am โดย patboon10 »

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 02:11:41 pm »
วันนี้ (22/7/59) ช่วงเที่ยง ไปกินที่ที่ห้างแฟร์ชั่นไอส์แลนด์ รามอินทรา...ที่ร้าน The Power (Home Pro) จัดรายการลดราคาอีก..ที่บูท Samsung ผมไปดู TV เห็นลดราคาลงอีก...Soundbar HW-j450 จากเดือนที่แล้วผมซื้อได้ 5990 มาคราวนี้ ดันลดราคาลงอีกพันเหลือ 4990 บาท แหม่คิดแล้วเจ็บใจจัง 555.....เฮ้ยยยย สงสัยสินค้าใกล้ตกรุ่นเลยลดล้างสต๊อกกัน แต่ก็ดี ผู้บริโภคอย่างเราๆๆ ท่านๆๆ ก็พลอยได้อนิสงไป ได้ใช้ของถูกลงอีก.....

เลยมาบอกกล่าว แจ้งแถลงไข ให้อ่านกัน ครับ.....อิอิ....ผมละเสียดายยยยยยยยย ลดตั้ง 1000 บาทแนะ....เฮ้ยยยยยย

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 04:50:07 pm »
วันนี้ (22/7/59) ช่วงเที่ยง ไปกินที่ที่ห้างแฟร์ชั่นไอส์แลนด์ รามอินทรา...ที่ร้าน The Power (Home Pro) จัดรายการลดราคาอีก..ที่บูท Samsung ผมไปดู TV เห็นลดราคาลงอีก...Soundbar HW-j450 จากเดือนที่แล้วผมซื้อได้ 5990 มาคราวนี้ ดันลดราคาลงอีกพันเหลือ 4990 บาท แหม่คิดแล้วเจ็บใจจัง 555.....เฮ้ยยยย สงสัยสินค้าใกล้ตกรุ่นเลยลดล้างสต๊อกกัน แต่ก็ดี ผู้บริโภคอย่างเราๆๆ ท่านๆๆ ก็พลอยได้อนิสงไป ได้ใช้ของถูกลงอีก.....

เลยมาบอกกล่าว แจ้งแถลงไข ให้อ่านกัน ครับ.....อิอิ....ผมละเสียดายยยยยยยยย ลดตั้ง 1000 บาทแนะ....เฮ้ยยยยยย

[หื่น] [หื่น] [หื่น] [หื่น]

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 09:52:08 am »
พี่ เจ้าของ กท. ได้ Soundbar ในสิ่งที่ต้องการยังครับ...มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ เผื่อเป็น วิทยาทาน กัน อิอิ

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 03:21:54 pm »
พี่ เจ้าของ กท. ได้ Soundbar ในสิ่งที่ต้องการยังครับ...มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ เผื่อเป็น วิทยาทาน กัน อิอิ

ของพึ่งส่งมาถึงสดร้อนๆครับ
สรุปผมจบที่ Philips Smart SoundBar รุ่น PHL-HTL1193B/98

ไม่เกินงบ และเสียงโอเคในระดับดีครับ สมราคา (+ได้ส่วนลดเพิ่มอีกจากรหัสลดราคา)
สิ่งที่ทำให้ผมตัดสินใจได้ง่ายคือ มีช่อง input มาให้หลายแบบดี ขาดแค่ HDMI ครับ
(หลัง TV ผมไม่มีช่อง optic ด้วยครับ เลยต่อ Coax เอา)

สาเหตุที่ผมไม่เลือก Sumsung เพราะว่าผมเจอปัญหาส่วนตัวในแง่ลบกับยี่ห้อนี้มาหลายชนิดสินค้ามาก(ไม่ค่อยทนกับการใช้งานปรกติ)
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกๆท่านที่เข้ามาช่วยให้คำแนะนำมากๆครับ  [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2016, 03:44:13 pm โดย momotaros.t »

ออฟไลน์ somchai2124

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 02:12:37 am »
ฟิลิปได้มาเท่าไรครับ ผมจะต่อจอคอมป์แมตมั้ยครับ ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 03:33:45 am »
ฟิลิปได้มาเท่าไรครับ ผมจะต่อจอคอมป์แมตมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ได้มา 3,600 ครับตอนนี้ในลาซาด้ามีแจกคูปองส่วนลดอยู่ หมดเขตสิ้นเดือนนี้
ถ้าต่อกับคอมใช้ช่อง Aux in(ด้านหลังเครื่อง) หรือ Audio in(ด้านข้างเครื่อง) ก็ได้ครับ