ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำลำโพง 5.1 หน่อยครับ งบ 1 แสนบาท  (อ่าน 2632 ครั้ง)

ออฟไลน์ aaa42

• Flat TV member
  • *
แนะนำลำโพง 5.1 หน่อยครับ งบ 1 แสนบาท
« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 09:18:12 pm »
ตามหัวข้อเลยครับ ... ช่วยแนะนำลำโพง 5.1 channels สำหรับดูหนังฟังเพลงให้หน่อยครับ
มีงบประมาณ 1 แสนบาท ใช้ดูหนังฟังเพลง 50/50 ...
ลำโพงต่อกับ Roksan Kandy K2 ไว้ฟังเพลง + bypass ไปที่ AVR Onkyo 1007 เวลาดูหนัง
ในงบเท่านี้ มีลำโพงตัวไหนน่าสนใจบ้างครับ  [หื่น]

ออฟไลน์ kamikaze

• Edge LED TV member
Re: แนะนำลำโพง 5.1 หน่อยครับ งบ 1 แสนบาท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 10:04:01 pm »
Elac,kef,wharfedale,klipsch แต่งบขนาดนี้ได้ยันชุด atmos เลยคับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: แนะนำลำโพง 5.1 หน่อยครับ งบ 1 แสนบาท
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 04:21:36 pm »
...ฟังเพลงแนวคันทรีก็ต้องชุด Polk A5 A6 A3 A1 PSW 125
...สามารถเพิ่มคุณภาพเสียงด้วย ไบวายด์ , ไบแอมป์

ออฟไลน์ yhoun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 09:47:26 pm »
...ฟังเพลงแนวคันทรีก็ต้องชุด Polk A5 A6 A3 A1 PSW 125
...สามารถเพิ่มคุณภาพเสียงด้วย ไบวายด์ , ไบแอมป์
ชุดนี้ ก็ น่า สนใจ นะครับ แต่  sub เปลี่ยน เป็น svs sb 13 หรือ pb13 ผมว่า ฟิน เลย

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2016, 10:39:41 pm »
สวัสดีครับ

ท่านชอบเสียงแนวไหนครับ... เผื่อว่าผมเคยได้ยิน จากลำโพงที่เคยฟังมาก่อน
คำถามท่าน เรียบง่าย แต่กว้างมากเลยนะครับ ในงบ 1 แสนนั้นน่าสนใจหลายตัวเลย

เนื่องจากท่านใช้ int ร่วมด้วย คงแนะนำให้เริ่มหาจากลำโพงคู่หน้าไว้ฟังเพลงก่อน
จะใช้ลำโพงวางหิ้งหรือตั้งพื้น ก็ขึ้นอยู่กับความชอบของท่าน งบส่วนนี้วางไว้สัก ห้าหมื่น ไม่มาก ไม่น้อยเกินไป
ว่าแต่แนวของ Roksan เป็นอย่างไร นิยมจับกับลำโพงแนวไหน นั้นไม่ทราบเหมือนกัน เพราะไม่เคยฟังมาก่อน...

งบที่เหลือก็สำหรับชุดดูหนัง เน้นที่ลำโพง center และซับไว้ก่อน
ส่วนลำโพง surr ถ้าจะเน้น ก็ให้มองพวกลำโพงสำหรับ surr ไปเลยครับ ให้เสียงได้แผ่กว่าลำโพงวางหิ้ง
และถ้าไม่เน้น surr เท่าไร ก็สามารถลดไปใช้รุ่นที่เล็กกว่าก็ได้ครับ เพื่อนำส่วนต่างไปเพิ่มที่ซับ
และถ้าท่านใช้คู่หน้าตั้งพื้น บางทีอาจจะไม่ต้องใช้ซับก็เป็นได้นะครับ

ไม่ต้องห่วงว่าใช้ลำโพงต่างรุ่น ต่างยี่ห้อ แล้วสนามเสียงจะไม่กลมกลืน
เพราะอย่างไร คู่หน้าท่านก็เสียงเด่นกว่าตัวอื่นมาก....อยู่แล้ว แม้ว่าจะใช้รุ่นเดียวกันก็ตาม
และใช้ไปสักพักก็จะชินครับ....

ว่าแต่ว่า ลำโพงชุดก่อนๆ ไปไหนซะละครับ เผื่อบางตัวยังน่าใช้อยู่