ผู้เขียน หัวข้อ: สาวก Harman Kardon !  (อ่าน 211934 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fergie100

• Edge LED TV member
Re: สาวก Harman Kardon !
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 11:52:19 pm »
หูดับครับผม ถ้าได้ฟัง H/K ^^" ไปฟังอันอื่นไม่รู้เรื่องเลย เบลอๆ บ๊องๆ

หูผมเสียไปแระครับ ชั้นบน HK AVR-3550  ชั้นล่าง HK AVR-365     [โย่ว]

ออฟไลน์ EDITION

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 02:41:18 pm »
ผมกำลังจะเข้ามาเป็นสมาชิก Harman เช่นกันครับ  ก่อนหน้านี้ ใช้น้องออน กะน้องแยม มา  รู้สึกว่า เสียงน้องแยม เบสจะบางไปนิด

น้องออนก็ใกล้เคียงขึ้นมานิดแระอยากขออีกหน่อย  ก็มีคนแนะนำว่า อยากหนักๆ แน่นๆ เบสจุกอกต้อง harman เท่านั้น ซึ่งก็เป็นสไตล์ผมอยู่แล้ว

ที่ชอบดูหนังแอคชั่น  ฟังเพลงร๊อคๆ หนักๆ ก็คงใช่แน่ๆ มันต้องโดนแน่ๆ   ตอนนี้กำลังเจรจา รุ่น 260 อยู่ครับ

ไม่ทราบว่า รุ่นนี้ มีข้อเสียเยอะมั้ยครับ เสียงเป้นไงครับ นอกจากเบสแล้ว กลางแหลมมันพอมีรายละเอียดให้ผ่อนคลายได้บ้างมั้ยครับ

เพราะบางทีเบสเยอะๆอาจทำให้เครียดได้

และเคยได้ยินเค้าบอกมาว่า HARMAN ช่อง HDMI ชอบบอดอ่ะครับ  มันจริงหรือเปล่าครับ

ส่วนราคา ตอนนี้มือสองมันอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ สำหรับรุ่นนี้

ตัวที่ผมจะไปเอา อายุประมาณ 2 ปี ราคากลางๆ มันควรจะอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2012, 02:50:04 pm โดย EDITION »

ออฟไลน์ amuntaya

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 01:48:20 am »
ผมใช้ h/k 2 คู่กับ Monitor Audio Bronze B4 คู่หน้า ส่วน Center ก็ Monitor Audio เช่นกัน มีลำโพงแค่นี้ต้องบอกว่า ถ้าเป็นหนัง เบสมาอย่างมากมาย
ไม่ต้องพึ่ง Sub แต่ฟังเพลงยังไม่ถูกใจ ชอบฟังเพลงประมาณ ทูล ทองใจ หรือ เพลงร้อง ทนฟังมา 5 ปีละครับ
แต่เบสนี่หนักแน่นจริง

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 11:31:45 pm »
วันนี้มาลอง setup AVR235 /Monitor audio BR B4 ด้วย function EZset เสียงชัดเจนขึ้นมาก

ออฟไลน์ Acalas

• *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 01:26:14 am »
265 ดูหนังเป็นไงบ้างคับ
กะว่าจะไปเอามาวันจันอะคับ แต่ยังไม่เคยได้ลองฟังเลย
ราคามันดึงดูดเหลือเกิน

ออฟไลน์ POM HD

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 12:16:45 pm »
     สาวก H/K ย่านเพชรเกษม - บางแค รายงานตัวครับ  [yes]

ใช้ HK 255 + Boston Acoustic (Sat) มานาน 3 ปี แล้วครับ

ถ้าชอบหนักแน่น ยังงัย ต้อง เค้า H/K..........

• *
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 08:18:19 pm »
ดูหนัง ขนาดไม่มี Active subwoofer เบสก็ออกเป็นลูกเหมือนกัน  แต่เวลาฟังเพลง ลองเทียบกับเพื่อนใช้ Denon+ infinity กลับถูกใขของเพื่อนมากกว่า

• *
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 09:14:15 pm »
ไม่ทราบว่าท่านใดต่อสายลำโพงแบบ Bi wire บ้างครับ
เสียงแตกต่างจาก single wire หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ audio

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 08:39:37 am »
โปรแรงๆๆ ของ h/k มาแย้วนะครับตามไปดูคร้าบบ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=31279.72

ออฟไลน์ u4201011

• *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 01:36:49 pm »
สอบถามครับ ผมใช้ h/k avr 365 ต่อ กับ jbl cinema 500 กับ popbox v8 ครับ มีปัญหาว่า เสียง dts hd master มันเงียบไปเลย ครับ มีวิธีแก้ไขมั้ยครับ

ออฟไลน์ san1

• *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 07:25:15 pm »
พี่ครับ ใครมีคู่มือ  ภาษาไทยบาง 156 นะครับ

ออฟไลน์ Axzon1

• *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 10:20:02 pm »
ผมก็ใช้ 156 อยู่ ตอนนี้มีแต่ Hard copy พยายามหาไฟล์ในเครื่องก็ไม่เจอ ไว้เจอเมื่อไรจะมาลงให้นะคับ หากสนใจ Hard copy มารับได้แถวบางนาครับ แจ้งก่อนล่วงหน้าจะได้ไป Xerox ไว้ให้ครับ

ปล. ว่าแต่ใครเซทรีโมท ให้ใช้กับ LED sony , Bluray sony และอื่นๆเป็นบ้างครับ ทำตามคู่มือก็ไม่ได้  [เศร้า]

• *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 10:28:16 pm »
ผมก็ใช้ 156 อยู่ ตอนนี้มีแต่ Hard copy พยายามหาไฟล์ในเครื่องก็ไม่เจอ ไว้เจอเมื่อไรจะมาลงให้นะคับ หากสนใจ Hard copy มารับได้แถวบางนาครับ แจ้งก่อนล่วงหน้าจะได้ไป Xerox ไว้ให้ครับ

ปล. ว่าแต่ใครเซทรีโมท ให้ใช้กับ LED sony , Bluray sony และอื่นๆเป็นบ้างครับ ทำตามคู่มือก็ไม่ได้  [เศร้า]
  ขอบคุณครับ ผมอยู่ปากน้ำครับ ไปรับได้ตลอดครับ พี่ให้ไปรับวันไหน แจ้งมาทาง pm ได้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ audio

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 09:53:18 am »
พี่ครับ ใครมีคู่มือ  ภาษาไทยบาง 156 นะครับ

ติดตรงไหนแจ้งผมได้เลยนะครับพี่ สอบถามได้เลยนะครับพี่  :)

• *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 05:41:30 pm »

ติดตรงไหนแจ้งผมได้เลยนะครับพี่ สอบถามได้เลยนะครับพี่  :)
  ขอบคุณครับ พี่ เอก ตอนนี่ของผมติดตั้งเส็จนแล้วครับ กำลัง ปรับ เสียงอยู่ครับ  ไม่ได้ตรงไหนผมจะโทรปรึกษาครับ ชอบคุณร่วงหน้าเลยครับ

ออฟไลน์ Corico

• *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 02:59:56 am »
รบกวนด้วยครับ ใช้ HK AVR160 ลำโพงเป็น Mordaunt short ทั้งชุด
คู่หน้า carnival1
Center Carnival5
คู่หลัง Carnival2
ซับ Polk Audio PSW 110

ตอนนี้ดูหนังแล้ว ลองปรับครอสดู มันเหมือนจะเป็นในทางที่ดีกว่าให้เครื่องปรับให้ด้วยไมค์
แต่ก็เหมือนยังไม่สุด รายละเอียดมาไม่เต็ม ตูมตามไม่หนัก

ตอนนี้ที่ดูหนัง ปรับครอสเป็นแบบนี้ ถูกไหมครับ
คู่หน้า 60
เซนเตอร์60
คู่หลัง 100
ซับ ปรับที่AVRเป็น8นิ้ว(ตามที่อ่านเจอในบอร์ดนี้ ผลที่ได้ก็เป็นลูกดี กระชับ) และปรับไว้ที่90 ครับ

คือผมยังไม่เข้าใจการไล่ของตัวเลข ว่า 40 คือช่วงเสียงไหน เสียงต่ำ หรือเปล่าครับ แล้ว200คือเสียงที่สูง
ถ้าแบบนี้ ผมอยากให้คู่หน้าผม เป็นเสียงบรรยากาศ และเซนเตอร์เป็นเสียงพูดคุยที่ชัดเจน จะได้ไหม
ตอนนี้เซนเตอร์ผม เหมือนจะทำหน้าที่เยอะกว่าคู่หน้าเลย คู่หน้ามีเสียงออกมาแผ่วๆ ไม่หนักแน่น
แต่เซนเตอร์ จะมีอะไรออกมาเต็มไปหมดเลยครับ เหมือนเป็นลำโพงหลักเลย
(หรือผมปรับทุกอย่างจนเลอะไปหมด) ฉากที่ควรมีอะไรบินหรือแพนจากหน้าขวาไปหลังซ้ายปลิวว่อน
แต่ก่อนทำได้ดี รู้สึก แต่ตอนนี้กลับไม่เป็นแบบนั้นแล้ว ทำไงดีครับนี่ -_-
ขอบคุณมากนะครับพี่ๆ

ออฟไลน์ MonkeyAstro

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 04:48:07 pm »
ทักทายคร๊าบบบ

ãËéºÃÔ¡Òà Hosting | Í͡Ẻ Website | ¨Ó˹èÒ ªØ´à´ç¡

ออฟไลน์ Neng@Nit

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 01:54:15 pm »
รบกวนด้วยครับ ใช้ HK AVR160 ลำโพงเป็น Mordaunt short ทั้งชุด
คู่หน้า carnival1
Center Carnival5
คู่หลัง Carnival2
ซับ Polk Audio PSW 110

ตอนนี้ดูหนังแล้ว ลองปรับครอสดู มันเหมือนจะเป็นในทางที่ดีกว่าให้เครื่องปรับให้ด้วยไมค์
แต่ก็เหมือนยังไม่สุด รายละเอียดมาไม่เต็ม ตูมตามไม่หนัก

ตอนนี้ที่ดูหนัง ปรับครอสเป็นแบบนี้ ถูกไหมครับ
คู่หน้า 60
เซนเตอร์60
คู่หลัง 100
ซับ ปรับที่AVRเป็น8นิ้ว(ตามที่อ่านเจอในบอร์ดนี้ ผลที่ได้ก็เป็นลูกดี กระชับ) และปรับไว้ที่90 ครับ

คือผมยังไม่เข้าใจการไล่ของตัวเลข ว่า 40 คือช่วงเสียงไหน เสียงต่ำ หรือเปล่าครับ แล้ว200คือเสียงที่สูง
ถ้าแบบนี้ ผมอยากให้คู่หน้าผม เป็นเสียงบรรยากาศ และเซนเตอร์เป็นเสียงพูดคุยที่ชัดเจน จะได้ไหม
ตอนนี้เซนเตอร์ผม เหมือนจะทำหน้าที่เยอะกว่าคู่หน้าเลย คู่หน้ามีเสียงออกมาแผ่วๆ ไม่หนักแน่น
แต่เซนเตอร์ จะมีอะไรออกมาเต็มไปหมดเลยครับ เหมือนเป็นลำโพงหลักเลย
(หรือผมปรับทุกอย่างจนเลอะไปหมด) ฉากที่ควรมีอะไรบินหรือแพนจากหน้าขวาไปหลังซ้ายปลิวว่อน
แต่ก่อนทำได้ดี รู้สึก แต่ตอนนี้กลับไม่เป็นแบบนั้นแล้ว ทำไงดีครับนี่ -_-
ขอบคุณมากนะครับพี่ๆ

เท่าที่ผมรู้นะ 40 คือ avr มันจะตัดความถี่เสียง ที่ต่ำกว่า 40 Hz ออกไปครับ ที่เรียกว่า cut off อ่ะครับ แล้วก้อต้องดูด้วยว่า ลำโพงแต่ล่ะตัวสามารถตอบสนองความถี่ต่ำสุดได้เท่าไหร่ ต้องค่อยๆไล่ดูครับว่าความถี่ไหนเหมาะกับ ลำโพง ตัวไหนด้วยครับ
สาวก h/k อีกคน ครับ