ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่น Batman v Superman Ultimate Edition Blu Ray ทำไมภาพแตกเป็นเม็ดๆ  (อ่าน 10114 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bruce Wayne

• LCD TV member
  • **
ผมเพิ่งซื้อ TV 4K HDR ของ SONY มาใหม่ รุ่น 55X9300D ลองทดสอบ Blu Ray มาหลายแผ่น ถือว่า upscale ได้ดีมาก ภาพเนียนสวย แต่พอมาดูแผ่น Batman v Superman ของ Zone นี้ ที่มี sub Thai ปรากฎว่า ภาพแตกเป็น เม็ดๆ เลย สั่งแผ่นแท้มา แล้ว เป็นยังงี้ เซ็งเลย

มีใครจะ รีวิว แผ่นนี้ บ้างไหม ครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: แผ่น Batman v Superman Ultimate Edition Blu Ray ทำไมภาพแตกเป็นเม็ดๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 08:26:21 pm »
Batman vs Superman ผู้กำกับต้องการให้ภาพเป็นแนวแบบนั้นอยู่แล้วครับ

ดูเครื่องไหนก็จะเห็น noise เยอะ เพราะภาพเป็นแนวฟิล์มภาพยนตร์ มิใช่แนวภาพใสสะอาดแบบกล้องดิจิตอล

man of steel, deja vu,safe house,salt และอีกมากมายหลายเรื่องภาพก็จะเป็นแนวฟิล์ภาพยนตร์แบบนี้เหมือนกัน

สำหรับหนังที่ภาพเป็นวแนวฟิล์มภาพยนตร์ ควรจะปิดคำสั่งการสร้าง x reality และตัวช่วยภาพหลายๆตัวให้หมด

โหมด normal ไม่แนะนำให้ใช้กับหนังประเภทนี้ เพราะมันไปเร่งความคม ทำให้ภาพแตกเป็นเม็ดๆดังกล่าว

ควรใช้โหมด custom หรือ cinema pro จะเหมาะสมกว่าครับ

• **
Re: แผ่น Batman v Superman Ultimate Edition Blu Ray ทำไมภาพแตกเป็นเม็ดๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 03:13:27 pm »
ผมอ่านรีวิว จาก www.blu-ray.com ซึ่ง รีวิวแผ่น Zone America เขาให้ Picture Quality 4.5 เต็ม 5 เลย

แผ่นที่ผมซื้อมาเป็น แผ่น Ultimate Edition ไม่มี Special features ผมสั่งแผ่น Zone 1 ที่เป็น Theatrical Edition มี Special features แล้วจะมารายงาน ว่าแตกต่าง ไหมครับ

http://www.blu-ray.com/movies/Batman-v-Superman-Dawn-of-Justice-Blu-ray/130492/#Review

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 05:36:48 pm »
ผมอ่านรีวิว จาก www.blu-ray.com ซึ่ง รีวิวแผ่น Zone America เขาให้ Picture Quality 4.5 เต็ม 5 เลย

แผ่นที่ผมซื้อมาเป็น แผ่น Ultimate Edition ไม่มี Special features ผมสั่งแผ่น Zone 1 ที่เป็น Theatrical Edition มี Special features แล้วจะมารายงาน ว่าแตกต่าง ไหมครับ

http://www.blu-ray.com/movies/Batman-v-Superman-Dawn-of-Justice-Blu-ray/130492/#Review

ถ้าในแง่คุณภาพของภาพฟิล์มในเรื่องนี้ ผมก็ให้ 4-4.5 ครับ

ย้อมสีฟิล์มเป็นโทนหม่นๆ รายละเอียดในที่มืดดีไม่จม เอฟเฟคดีเยี่ยม ถือเป็นภาพยนตร์ที่ภาพสวยตามแนว film look

ต่อให้ซื้อแผ่น zone1 มาดู ภาพมันก็เป็น noise เหมือนกันอยู่ดีครับ

http://www.blu-ray.com/movies/Man-of-Steel-Blu-ray/51265/
^
^
แผ่น bluray Man of Steel ที่ภาพโทนหมองๆ มีnoise เยอะๆเหมือนกัน ก็ยังได้คะแนนภาพจากคนซื้อเฉลี่ยถึง  4.8

เพราะ แนวภาพแบบนี้สำหรับเมืองนอก มันคือ ภาพที่สวยครับ

แต่บ้านเราจะไม่ชอบแนวภาพdarkแบบนี้ บ้านเรานิยมแต่ภาพใสๆ สะอาดๆ แบบเรื่อง the avengers

ถ้าชอบแนวภาพแบบใสๆ สะอาดๆ ลองซื้อแผ่นพวกหนังเกรดบีมาเทียบดูก็ได้ครับ

เพราะหนังเกรดบี ในปัจจุบันจะใช้กล้อง digital ถ่าย ให้ภาพเนียน ใส คม ดีมาก

คือ ต้องแยกให้ออกระหว่างภาพสวยแบบฟิล์มภาพยนตร์เก่าๆทึมๆ(film look) กับ สวยแบบดิจิตอล ใส สว่าง (digital look) นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2016, 05:55:46 pm โดย อีสาวอันตราย »

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 09:17:05 pm »
ขอบคุณ คุณสาวอันตราย สำหรับข้อมูลครับ ใช่ครับ ผมชอบภาพออกแนวตลาด มากกว่า คือใสๆ สว่างๆ แต่ BVS เป็น dark tone ลองเอาหนังอย่าง ไตรภาค Batman (The Dark Knight Trilogy) ซึ่งเป็น ค่าย WB เหมือนกัน ดูเปรียบเทียบ มัน บันทึกคนละแบบ ใช่ไหมครับ เพราะดูแล้วจะออกสว่างกว่า

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 09:33:39 pm »
ขอบคุณ คุณสาวอันตราย สำหรับข้อมูลครับ ใช่ครับ ผมชอบภาพออกแนวตลาด มากกว่า คือใสๆ สว่างๆ แต่ BVS เป็น dark tone ลองเอาหนังอย่าง ไตรภาค Batman (The Dark Knight Trilogy) ซึ่งเป็น ค่าย WB เหมือนกัน ดูเปรียบเทียบ มัน บันทึกคนละแบบ ใช่ไหมครับ เพราะดูแล้วจะออกสว่างกว่า

the dark knight สองภาคสุดท้ายถ่ายทำด้วยกล้องฟิล์ม  IMAX 15/70mm ความละเอียดจะสูงกว่าหนังฟิล์มทั่วไปมากครับ

แต่ไม่ว่าหนังเรื่องไหนจะถ่ายทำด้วยกล้องแบบใดก็ตาม ผุ้สร้างก็สามารถทำภาพในหนังเป็นโทนตามที่ตัวเองต้องการได้ เช่น...

หนังของ Christopher Nolan ยุคหลังๆ ที่ใช้กล้องIMAX ถ่ายทำ แต่ก็ให้โทนภาพที่ต่างกัน

the dark knight ภาพจะออกโทนสว่าง ค่อนข้างสะอาด เป็นแนวกึ่งฟิล์มกึ่งdigital

interstella ภาพจะnoiseเยอะ ออกโทนฟิล์มภาพยนตร์

ขึ้นอยู่กับคนสร้างว่าต้องการให้ภาพออกมาเป็นแนวไหนนั่นเอง

คล้ายกับการที่เราใช้กล้องถ่ายภาพตัวเดิมๆ แต่เปลี่ยนโหมด ภาพที่ได้ก็ต่างกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2016, 12:34:32 pm โดย อีสาวอันตราย »