ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ hd player เน้นเล่นหนัง 3d iso และหนัง m2ts มือใหม่  (อ่าน 6963 ครั้ง)

ออฟไลน์ henrykai

• Flat TV member
  • *
ตามนั้นครับ ราคาไม่เกี่ยงถ้าไม่เเพงมากก็ยิ่งดี  เน้นเล่น 3d iso เท่านั้น ส่วน 2d ดูเป็นประจำอยู่แล้ว ขอเเบลื่นปื้ดๆๆไม่สะดุดครับ พอดีเริ่มชอบดูหนัง 3d ชอบภาพที่เป็นมิติครับ ช่วยแนะนำ สเป็คและยี่ห้อทีครับ

ออฟไลน์ akanit

• Edge LED TV member
Re: ขอคำแนะนำ hd player เน้นเล่นหนัง 3d iso และหนัง m2ts มือใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 10:56:15 am »
ตามนั้นครับ ราคาไม่เกี่ยงถ้าไม่เเพงมากก็ยิ่งดี  เน้นเล่น 3d iso เท่านั้น ส่วน 2d ดูเป็นประจำอยู่แล้ว ขอเเบลื่นปื้ดๆๆไม่สะดุดครับ พอดีเริ่มชอบดูหนัง 3d ชอบภาพที่เป็นมิติครับ ช่วยแนะนำ สเป็คและยี่ห้อทีครับ

ถ้าเน้นสามดีฟูลริปเล่นเมนูแผ่นบลูเรย์ได้ก้อต้อง cengrand ครับ

ออฟไลน์ nikom2008

• LCD TV member
  • **
Re: ขอคำแนะนำ hd player เน้นเล่นหนัง 3d iso และหนัง m2ts มือใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 01:31:24 pm »

ถ้าเน้นสามดีฟูลริปเล่นเมนูแผ่นบลูเรย์ได้ก้อต้อง cengrand ครับ

สนับสนุนอีกคน ภาพสวย เสียงดี ไหลลื่น ตัวเครื่องแข็งแรง สวย (พัดลมดังไปนิด)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 07:27:29 pm »

สนับสนุนอีกคน ภาพสวย เสียงดี ไหลลื่น ตัวเครื่องแข็งแรง สวย (พัดลมดังไปนิด)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 07:28:09 pm »

ไม่ดังนิครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 12:57:54 am »
แล้ว dune hd basr 3d นี่ดีมั้ยครับ ผมอ่านๆในกูเกิ่ลมีแต่คนบอกว่าดี แล้วตัวใหม่สุดของปี 2016 มายังครับ มีอัพเดทบ้างไหมครับ...คือผมไม่ค่อยรู้เรื่อง hd player สักเท่าไรน่ะครับ ชี้แยะด้วยครับ เเสดงความเห็นมาเยอะะเลยครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 02:26:33 am »
แล้ว dune hd basr 3d นี่ดีมั้ยครับ ผมอ่านๆในกูเกิ่ลมีแต่คนบอกว่าดี แล้วตัวใหม่สุดของปี 2016 มายังครับ มีอัพเดทบ้างไหมครับ...คือผมไม่ค่อยรู้เรื่อง hd player สักเท่าไรน่ะครับ ชี้แยะด้วยครับ เเสดงความเห็นมาเยอะะเลยครับ

dune hd base 3D เล่นไฟล์ full rip กับ 3D iso ภาพและเสียงเป็นรอง cengrand เยอะเลยครับ
ดีกว่าตรงเล่นไฟล์ mkv อ่านซับได้ดี ไม่งอแง

แต่แนวภาพของ dune ถ้าเทียบกับ hd player ที่ใช้ชิป realtek 1185 1186
dune จะให้รายละเอียดภาพมากกว่าแต่สีสันจะดูจืดกว่ามากนะครับ
บางคนบอกว่าduneสีธรรมชาติ แต่ผมขอใช้คำว่า"จืด" เพราะเทียบกับโปรแกรมเล่นหนังอื่นๆในpc จะพบว่า dune สีจืดกว่าทุกโปรแกรม
ผมใช้ได้แค่ 10 วันก็ขายduneทิ้งเลยครับ เพราะไม่ถูกจริตกับแนวสีภาพของ dune อย่างแรง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 07:35:19 am »

dune hd base 3D เล่นไฟล์ full rip กับ 3D iso ภาพและเสียงเป็นรอง cengrand เยอะเลยครับ
ดีกว่าตรงเล่นไฟล์ mkv อ่านซับได้ดี ไม่งอแง

แต่แนวภาพของ dune ถ้าเทียบกับ hd player ที่ใช้ชิป realtek 1185 1186
dune จะให้รายละเอียดภาพมากกว่าแต่สีสันจะดูจืดกว่ามากนะครับ
บางคนบอกว่าduneสีธรรมชาติ แต่ผมขอใช้คำว่า"จืด" เพราะเทียบกับโปรแกรมเล่นหนังอื่นๆในpc จะพบว่า dune สีจืดกว่าทุกโปรแกรม
ผมใช้ได้แค่ 10 วันก็ขายduneทิ้งเลยครับ เพราะไม่ถูกจริตกับแนวสีภาพของ dune อย่างแรง

เห็นด้วยครับ แต่คิดจะเล่นแกรนตัองใจรักจริงๆนะครับ
มี hdmi out 2ช่อง ไม่ต้องต่อผ่านเครื่องเสียงส่งภาพเข้าจอเลย
แต่อ่านฟอนไทยไม่ได้ ทำปกไม่ได้
dune ทำปกได้ แต่จริงๆแล้วเราไม่ได้ดูปกหรอก
ผมว่ามันเหมาะกับฟูลริปเป็นอย่างยิ่ง

ออฟไลน์ maxxx

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 08:32:42 am »
อ่าน iso เก่งๆ แนะนำ cengrand 5i380  กับ dune solo

ข้อดี ข้อเสีย เท่าที่เล่นแล้วเจอมา

cengrand ทำงานไวกว่า dune    cg กดปุ๊บเปลี่ยนหน้าปั๊บ dune จะต้องรอโหลด นิดๆ ช้ากว่านิดนึง

ภาพ  solo สีสดกว่านิดๆ ความชัดเจนพอๆกัน ต้องเพ่งเอาเลย ถ้ามองผ่านๆผมว่าสูสี

เสียง อันนี้ solo กินขาด ฉากกระทุ้ง กระแทก ระเบิดตูมตาม solo ทำได้ดีกว่าเยอะ

cg เสียงพัดลมเครื่องค่อนข้างดัง มันทำงานรอบสูงตลอด ดังกว่าพัดลม pc อีก

ฟังเพลง อันนี้ไม่เคยทดลองทั้ง 2 ตัวเลย

สุดท้าย อันนี้สำคัญ ท่านจะดูหนังเก่า หรือ หนังใหม่   

cg รองรับเสียงถึงแค่ dolby atmos  ดู dts-x ไม่ได้(ปัจจุบันไม่รุ้ว่าอัพ fw จนเล่นได้หรือยัง)

solo รองรับได้ถึง dts-x   แล้วก็อ่าน 4k ได้

ปล ถ้าจะเล่น dune มองข้าง dune base 3d ไปเลยครับ ภาพเสียง ห่างกับ dune solo เยอะมาก

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 06:03:02 pm »
ขอบคุณคำแนะนำทุกๆท่านครับ เยี่ยมมากๆๆ ได้ความรู้อีกเยอะเลย คือผมมีหนัง 3d iso เยอะมาก ทั้งฟูลริบ แต่บางเรื่องมีแค่ไฟล์หนังที่เป็นไฟล์ iso ก็สามารถดูได้ทั้งหมดเลยใช่ไหมครับ 
..วันที่ 31 นี้ ผมจะซื้อทีวีใหม่แล้ว รู้สึกตื่นเต้นมาก สรุปว่า ผมแค่มีทีวีและ hd player เท่านี้ก็โอเคแล้วใช่ไหมครับ ดูได้แล้วใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 08:02:28 pm »
อ่าน iso เก่งๆ แนะนำ cengrand 5i380  กับ dune solo

ข้อดี ข้อเสีย เท่าที่เล่นแล้วเจอมา

cengrand ทำงานไวกว่า dune    cg กดปุ๊บเปลี่ยนหน้าปั๊บ dune จะต้องรอโหลด นิดๆ ช้ากว่านิดนึง

ภาพ  solo สีสดกว่านิดๆ ความชัดเจนพอๆกัน ต้องเพ่งเอาเลย ถ้ามองผ่านๆผมว่าสูสี

เสียง อันนี้ solo กินขาด ฉากกระทุ้ง กระแทก ระเบิดตูมตาม solo ทำได้ดีกว่าเยอะ

cg เสียงพัดลมเครื่องค่อนข้างดัง มันทำงานรอบสูงตลอด ดังกว่าพัดลม pc อีก

ฟังเพลง อันนี้ไม่เคยทดลองทั้ง 2 ตัวเลย

สุดท้าย อันนี้สำคัญ ท่านจะดูหนังเก่า หรือ หนังใหม่   

cg รองรับเสียงถึงแค่ dolby atmos  ดู dts-x ไม่ได้(ปัจจุบันไม่รุ้ว่าอัพ fw จนเล่นได้หรือยัง)

solo รองรับได้ถึง dts-x   แล้วก็อ่าน 4k ได้

ปล ถ้าจะเล่น dune มองข้าง dune base 3d ไปเลยครับ ภาพเสียง ห่างกับ dune solo เยอะมาก

cengrand เล่นเสืยง dtx:x ได้นะครับ แต่ต้องตั้ง hdmi audio เป็น LPCM ไม่ไช่ passthu

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 06:48:16 pm »
สรุปทั้งสองรุ่นนี้เยี่ยมพอกันใช่ไหมครับ เล่นเมนูได้ว่างั้น....คือผมมีหนัง 3D ISO ที่ไม่มีเมนูอยู่แล้ว มีแต่ตัวหนังเพียวๆเลย ตัดเสียง+ซัพที่ไม่ต้องการออกไปแล้ว...ประเด็นคือเน้นที่ 3D ISO และ 4K ครับ ตัดสินใจไม่ถูกครับ.. [เศร้า]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 09:49:27 pm »
egreat a5 ตอบโจทย์ครับ

ร้าน peak hd ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2016, 09:51:11 pm โดย akanit »

ออฟไลน์ SuperArmorMan

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 01:15:55 pm »
แนะนำ Egreat ครับ รับประกัน 2 ปี และทนมากๆ

รุ่นปี 2015-2016 และยังมีขายอยู่
เล่นไฟล์ 4K 8bit, เสียง DTS 7.1, Dolby TrueHD
EG-R6SII ราคา 2,990 บาท
EG-R200SII ราคา 3,890 บาท

ร่นปี 2017 ชิปเซตใหม่ทั้งหมด
เล่นไฟล์ 4K HDR 10bit, เสียง DTS X, Dolby ATMOS
A5 ราคา 4,750 บาท
A10 ราคา 8,990 บาท

ข้อมูลเพิ่มเติม แบบเข้าใจง่าย
http://www.mc.co.th/eshop/252-egreat-hd-player