ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพและเสียง ที่ได้จาก เครื่องเล่น blu ray spec สูง กับ spec ต่ำ ต่างกันมากไหม  (อ่าน 10930 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bruce Wayne

• LCD TV member
  • **
ผมเป็นมือใหม่ เพิ่งซื้อ TV 4K HDR ของ Sony รุ่น X9300D แต่เครื่องเล่น blu ray เป็นของเดิม คือ Soken BP17 ที่มี 3D ด้วย  ส่วนเสียง กำลังจะซื้อ Soundbase ของ Bose ต่อได้แต่ Optical กับ Coaxial

ผมถามว่า เครื่องเล่น ที่ spec สูงๆ อย่าง Oppo หรือ Pioneer จะทำให้เห็นความแตกต่าง จาก Soken ที่ผมใช้อยู่ อย่างเห็นได้ชัด ไหมครับ ทั้งภาพ และ เสียง

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
ถ้าเป็นจอ full HD การเปลี่ยนจาก bd player รุ่นต่ำไปเป็นรุ่นสูง ภาพต่างกันชัดเจน
แต่สำหรับจอ 4K ต่างไม่มาก เพราะภาพ1080p จะถูกอัพสเกลโดยทีวีอีกที
และระบบอัพสเกลภาพของ bd player ตัวแพงๆ ก็ยังด้อยกว่าระบบอัพสเกลของทีวี4K รุ่นทอปด้วยครับ
ฉะนั้นการต่อแบบให้ player bypass สัญญาณ 1080p ไปที่ทีวีโดยตรง แล้วให้ทีวีอัพสเกลภาพเอง
จะให้ภาพที่ดีกว่า playerอัพสเกลเป็น4K ก่อนส่งไปที่ทีวี

เรื่องเสียง ถ้าเป็นชุด home แยกชิ้น จะเห็นผลต่างชัดเจน  ถ้าใช้soundbar ไม่ค่อยต่างเท่าไหร่
เพราะสาย optical กับ coaxial มันลดทอนเสียงเหลือแค่ dolby digital กับ DTS ธรรมดาครับ

oppo 103 105 pioneer LX58 LX88 เหมาะสำหรับคนเล่นภาพ-เสียงแบบจริงจังที่เป็นเครื่องเสียงแยกชิ้นมากกว่า

เพื่อนผมใช้ OLED 55EG920T ซื้อ pioneer LX58 มาลองใช้ได้แค่สองอาทิตย์ก็ขายทิ้งแล้ว
เพราะ ภาพดีกว่าการเปิดจาก PC ไม่มาก และไม่ได้เล่นเครื่องเสียงชุดใหญ่ด้วย ผลลัพธ์ที่ได้จึงไม่คุ้มค่า

ถ้าซื้อ oppo หรือ pioneer มา มันก็เล่นไฟล์ 4K ไม่ได้ เล่น HDR ไม่ได้ สุดท้ายก็ต้องซื้อ UHD player อยู่ดี
มีทีวีระดับ sony X9300D อยู่แล้ว ผมว่ารอซื้อ UHD player ที่รองรับ HDR ไปเลยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Bruce Wayne

• **
คำตอบชัด แจ่มเลย

ออฟไลน์ 3D

• **
นอกจากชื่อจะดี ความรู้ยังแน่นคลายข้อสงสัยหูตาฟ่าฟางกันเลยทีเดียว อ้าวววววปรบมือรัวๆให้พี่ " ซ่องเจ้หวี" กันหน่อยครับ ไม่ต้องถามอ่านก็เข้าใจเลยครับ  [รัก] [โย่ว]