ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเครื่องกรองไฟครับ  (อ่าน 5931 ครั้ง)

ออฟไลน์ S_Surawut

• Edge LED TV member
ขอคำแนะนำเครื่องกรองไฟครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 08:29:16 pm »
ตามหัวข้อครับ ของ Magnet LC-1d ใช้แล้วให้ภาพและเสียงเป็นอย่างไรครับหรือราคา
ในงบประมาณนี้มึตัวไหนแนะนำได้ครับ [ปลื่ม]

Re: ขอคำแนะนำเครื่องกรองไฟครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 08:39:56 pm »
เรื่องเสียงในที่นี้หมายถึงเราดูหนังหรือฟังเพลง. ผ่าน avr ครับ [หื่น]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: ขอคำแนะนำเครื่องกรองไฟครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 08:55:41 pm »
ผมเองเคยใช้ ทั้ง magnet ,เคลฟ,audyn,silicon ฯลฯ
ตั้งแต่ราคารเริ่มต้นไปจนถึงกรองไฟรุ่นใหญ่ๆตัวละหลายหมืนบาท

ถ้าเพิ่มงบประมาณได้ถึง 8000 บาท แนะนำ audyn valor two
ประสิทธิภาพ และการใช้งานรุ่นนี้จะเหนือกว่ากรองไฟรุ่นอื่นๆในราคาไม่เกินหมื่นครับ
audyn valor two มี DC 12V ให้สองช่อง ใช้กับ hd player android player หรือกล่องดาวเทียม
จะดีกว่าใช้สายไฟที่เป็นหม้อแปลงเดิมๆที่แถมมากับ player นั้นๆ
ถ้าเป็นกรองไฟยี่ห้ออื่น จะไม่มี DC 12V มาให้ ต้องซื้อเองแยกต่างหาก
ซึ่งถ้าซื้อแยกก็ราคา 2500 บาท แถมใช้งานได้แค่ชิ้นเดียวด้วยครับ

magnet Magnet LC-1d ผมยังไม่เคยใช้ เคยใช้แต่พวก CPS 8 กับ IR600

ทั้ง magnet และ เคลฟ ถ้าเป็นกรองไฟในราคาเริ่มต้นหลักพันบาท ประสิทธิภาพจะไม่ค่อยต่างกันนัก
แต่จะต่างกันที่บุคลิกแนวภาพและเสียงของทั้งสองยี่ห้อมากกว่าครับ
magnet ภาพจะออกโทนสีตุ่นๆ สีขาวจะอมเหลือง ให้ภาพที่ดูอบอุ่น กึ่งๆฟิล์ม แต่ช่วงสีแคบลงกว่าการต่อผนังโดยตรง
เสียงออกแนวราบเรียบ total balance ดี ทุ้ม กลาง แหลม เท่าเทียมกัน
เคลฟ ภาพจะออกแนวใส สว่าง และคมกว่า แต่ภาพจะออกโทนดิจิตอล และสีจะดูฟอกขาวหน่อย
เสียงจะมีความกระชับ แน่น เนื้อเสียงมีความใส กว่า magnet
ส่วน audyn ภาพจะออกแนวใส เนียน contrastดี สีดำลึก สีเข้มข้นโดยที่ไม่ปรุงแต่งบุคลิกให้โทนสีเพี้ยนเหมือนยี่ห้ออื่น
เสียงมีความกระชับ  เข้มข้นพอเหมาะ เสียงมีเรี่ยวแรง มีdynamic ที่ดี อาการอั้นของเสียงน้อยกว่ายี่ห้ออื่นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2016, 09:13:52 pm โดย ซ่องเจ๊หวี »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 09:04:13 pm »
เรื่องเสียงในที่นี้หมายถึงเราดูหนังหรือฟังเพลง. ผ่าน avr ครับ [หื่น]

ทั้ง เคลฟ และ magnet ต่อให้เป็น กรองไฟหลักหมื่น อย่างรุ่น clean sorce 1se , IRG600
ถึงจะต่อAVR ที่ช่อง hi power ก็ยังมีอาการอั้นของเสียงให้ได้ยินอยู่ครับ
ยิ่งถ้าเป็นรุ่นราคาหลักพัน อาการอั้นของเสียงเมื่อต่อ AVR จะยิ่งฟังออกได้ง่าย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 10:47:20 pm »
ขอบคุณครับท่าน. ไม่ได้คุยกันนาน. ข้อมูลแน่นเหมือนเดิม
 [โย่ว]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 09:01:23 am »
เรียนท่าน S_Surawut
ถ้า 6 ช่อง พอเพียง แนะนำ valor 2 ครับ ผมเพิ่งสั่งมา เปลี่ยนปลั๊กเป็น hospital grade (Levinton) นิดหน่อย
เรื่องภาพจะทำให้ทีวี sharp ของเราภาพเนียน คุมแสงสีได้เนียนดีขึ้น มิติคอนทราสต์ดีขึ้นเล็กน้อย
ถ้าด้านเสียงช่อง high power เท่าที่ลองเสียดูเสียงไม่อั้นเท่าไหร่ครับ คือก็ยังอั้นอยู่นะครับ แต่ไม่มากเท่าเครื่องกรองไฟอื่น แต่ amp ผมไม่ได้ใช่ผ่านเครื่องกรองไฟ ผมเดินสายใหม่แยกครับ เสียงมาเต็ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2016, 05:53:39 pm โดย น้าSirota^_^ »

ออฟไลน์ fflloovee

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 01:10:29 pm »
ถ้าเป็นยี่ห้อ Surgegurad หรือ ... อันไหนให้คุณภาพการป้องกันดีกว่ากันหรอครับ สำหรับตัวเริ่มต้น

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 01:41:40 pm »
ถ้าเป็นยี่ห้อ Surgegurad หรือ ... อันไหนให้คุณภาพการป้องกันดีกว่ากันหรอครับ สำหรับตัวเริ่มต้น

ประสิทธิภาพในการป้องกันไฟฟ้ากระชากไม่ต่างจากยี่ห้ออื่น
แต่เรื่องเสียงพวกเพื่อนๆในวงการaudiophileไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 06:39:57 pm »
เรียนท่าน S_Surawut
ถ้า 6 ช่อง พอเพียง แนะนำ valor 2 ครับ ผมเพิ่งสั่งมา เปลี่ยนปลั๊กเป็น hospital grade (Levinton) นิดหน่อย
เรื่องภาพจะทำให้ทีวี sharp ของเราภาพเนียน คุมแสงสีได้เนียนดีขึ้น มิติคอนทราสต์ดีขึ้นเล็กน้อย
ถ้าด้านเสียงช่อง high power เท่าที่ลองเสียดูเสียงไม่อั้นเท่าไหร่ครับ คือก็ยังอั้นอยู่นะครับ แต่ไม่มากเท่าเครื่องกรองไฟอื่น แต่ amp ผมไม่ได้ใช่ผ่านเครื่องกรองไฟ ผมเดินสายใหม่แยกครับ เสียงมาเต็ม
สวัสดีครับ น้าSirota ยังสบายดีเหมือนเดิมนะครับ ไม่ได้คุยกันนานเลย...
ช่องเสียบ 6 ช่องสำหรับตอนนี้น่าจะเพียงพอครับ ถ้าท่านSirota กับ ท่านซ่องเจ้หวีออกมาให้ข้อมูล
ของ valor 2 ขนาดนี้ล่ะก็ น่าลองใช้ครับเพื่อปรับปรุงภาพให้ดีขึ้นสำหรับ sharp 60" เหมือนเดิมของผม
         ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลทุกๆท่าน

ออฟไลน์ varina

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 09:55:41 pm »
8,000 ชั่วโมงนี้ ยังไงก็ต้องนับ Valor 2 น่าใช้ที่สุดครับ เชื่อน้าๆ เค้าเถอะครับ ไม่ผิดหวัง ผมก็ใช้อยู่ดีจริงครับ  [กระโดด]

ออฟไลน์ Bearmee

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 09:50:40 am »
IRG600 ถ้าเป็นตัวโมสายทั้งหมด กับปลั๊กต่อ จะไม่อั้นนะครับที่ Hi power ผมเทสกับ yamaha RX3050 ตัวเทพ เสียงมาแบบล้นๆเลย มาเต็มกว่าเดิมเยอะ แต่ต้องลงทุนสูงมากๆ ไม่ค่อยแนะนำ ไปใช้ audyn  เลย ราคาดีมาก ส่วนรุ่นแล้วแต่การใช้งานของท่านเลย   คุณภาพคับกล่องมากแนะนำครับ