ผู้เขียน หัวข้อ: Cambridge Audio TVB2 Soundbar เสียงเป็นยังไงบ้าง ครับ  (อ่าน 5195 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bruce Wayne

• LCD TV member
  • **
Cambridge Audio TVB2 Soundbar เสียงเป็นยังไงบ้าง ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 08:32:34 am »
เห็นว่า ตัวนี้ ทำ promotion อยู่ ถ้าเอาไว้ฟังเพลง จาก YouTube ดูหนังแผ่น Blu Ray เอาไว้ในห้องนอน เสียง เป็นยังไงครับ  ผมชอบแนวเสียงใสๆ รายละเอียดดี ไม่เน้นเสียง base
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2016, 10:20:59 am โดย Bruce Wayne »

• **
Re: Cambridge Audio TVB2 Soundbar เสียงเป็นยังไงบ้าง ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 10:53:26 am »
มีริวิว ตาม link ด้านล่าง

http://www.hometheaterthailand.com/review/detail/1480

แต่อยากฟังจากคนใช้จริงๆ หรือ ผู้เชี่ยวชาญ ที่เคยไปลองฟัง มาแล้ว

ออฟไลน์ cha-nom

• Executive Editor
  • *
Re: Cambridge Audio TVB2 Soundbar เสียงเป็นยังไงบ้าง ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 12:50:19 am »
เพื่อความมั่นใจว่าเสียงที่ได้จะตรงกับที่เราต้องการมากที่สุด หากสะดวก ลองไปฟังที่ร้านตัวแทนจำหน่ายด้วยตนเองจะชัดเจนกว่านะครับ แนะนำให้ลองฟังตัวอื่นๆ เทียบกันไปด้วยเลย ที่ราคาใกล้ๆ กัน อาทิ JBL SB350, Klipsch R-4B, Polk Audio Soundbar 3000, Yamaha YSP-1400 เป็นต้น

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 08:21:07 am »
ขอบคุณมาก ครับ คุณ ชานม มาตอบเองเลย

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 08:45:13 pm »
ได้ไปลองฟังแล้วครับ ผมตัดสินใจ เลือกเป็น Cambridge Audio TVB2 เพราะขนาดเล็ก กระทัดรัด และ กำลังเสียง ไม่แรงเกินไป สำหรับห้องนอน เพียงแต่รายละเอียดเสียง เวลาเปิดเสียงเบา ไม่เพียงพอ

แต่ในแค่ความสะดวกสบายมัน plug and play และ auto หมด จนผมไม่สามารถปิด มันได้ ถ้าเรายังเปิด tv อยู่ คือ เปิดก็ต้องเปิด ด้วยกัน ปิดก็ต้องปิดด้วยกัน และ มันรู้จัก remote tv เรา คือ เปิด ปิด เสียง และ ปิด เครื่องด้วย remote tv ได้เลย

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 08:24:34 pm »
ขอเพิ่มข้อมูล สำหรับ TVB2 มัน ไม่รู้จัก Dolby หรือ DTS น่ะครับ เมื่อต่อผ่าน HDMI (ARC) รู้จักแต่ PCM 2.0 ข้อมูลนี้ยืนยัน จาก FAQ ของ website Cambridge Audio และ ผมทดลองเอง คือ ทีวีผมสามารถปล่อยผ่านทั้ง Dolby 5.1 และ DTS 5.1 ผ่าน HDMI (ARC) ได้ ผลปรากฎว่า ถ้าผมปล่อยผ่านจาก tv เข้า TVB2 จาก blu Ray จะได้ยินแต่เสียง noise ต้องเปลี่ยน เป็น PCM เสียงถึงออก ผมลองทำนองเดียวกัน กับ Netflix เสียง Dolby 5.1 กลายเป็นเสียง noise ตีองปรับเป็น English 2.0 เสียงถึงออก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2016, 11:49:47 am โดย Bruce Wayne »