ผู้เขียน หัวข้อ: AV Receiver กับ Projector  (อ่าน 2078 ครั้ง)

ออฟไลน์ vchanond

• *
AV Receiver กับ Projector
« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 05:34:43 pm »
ผมใช้ Onkyo 636 ต่อกับ Projector Toshiba NPX15A 3D ปัญหาคือ ไม่มีสัญญาณภาพออกจาก Source ที่ต่อ ( กล่อง True กับ HD Player Dune Max) แต่มีสัญญาณภาพจากเครื่องไป สามารถเซ็ทเสียงได้ ลองเปลี่ยนสายดูแล้วก็ไม่มีสัญญาณภาพออก ก็เลยต้องเอาตัวเดิมคือ Onkyo HT-S5700 มาต่อ ภาพก็ออกปรกติ แต่รับลำโพงไม่ไหวครับ
Front Tannoy V4 , SR Tannoy V1 , Sub Jamo 12 นิ้ว และลำโพง ATMOS แบบยิงเพดาน ของ Onkyo

เลยตั้งใจจะเปลี่ยนใหม่ครับ แต่กลัวปัญหาเดิม คือสัญญานภาพไม่ออก จะมาอีก เลยอยากทราบว่า ถ้าจะจัดชุด งบสัก 70000 AV Receiver (Atmos) กับ projector (HD) พอมีคู่ไหนแนะนำมั้ยครับ

จอเป็น จอไฟฟ้า Vertex 92 นิ้วครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
Re: AV Receiver กับ Projector
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 12:59:27 am »
สวัสดีครับ

ผมเดาว่าน่าจะเป็นปัญหา hdcp อย่างไรท่านลองหาข้อมูลเพิ่มในเน็ตดู
hdmi handshake issue, HDCP
อาจต้องลองหา hdmi splitter ที่ไม่ request hdcp มาใช้งาน
ต่อคั่นระหว่าง source กับ avr

ท่านจะเปลี่ยน avr ตัวใหม่ รุ่นใหม่ๆ อาจเจออีกก็ได้ครับ กับ projector ในเรื่องของรุ่น hdcp

ออฟไลน์ vchanond

• *
Re: AV Receiver กับ Projector
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 10:19:37 am »
สวัสดีครับ

ผมเดาว่าน่าจะเป็นปัญหา hdcp อย่างไรท่านลองหาข้อมูลเพิ่มในเน็ตดู
hdmi handshake issue, HDCP
อาจต้องลองหา hdmi splitter ที่ไม่ request hdcp มาใช้งาน
ต่อคั่นระหว่าง source กับ avr

ท่านจะเปลี่ยน avr ตัวใหม่ รุ่นใหม่ๆ อาจเจออีกก็ได้ครับ กับ projector ในเรื่องของรุ่น hdcp

ขอบคุณมากครับ