ผู้เขียน หัวข้อ: การต่อ HDMI (ARC) จาก TV ไป Soundar  (อ่าน 9890 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bruce Wayne

• LCD TV member
  • **
การต่อ HDMI (ARC) จาก TV ไป Soundar
« เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 09:18:05 am »

ผมลองต่อ ทั้งสองแบบด้านล่าง เสียง และ ภาพ ออกทั้งคู่ แต่ขอถามว่า ต่อแบบ ไหน ให้ ภาพ และ เสียง ที่ดีกว่า กัน ครับ

TV <--- HDMI (ARC) --> Soundbar <---HDMI -- BluRay Player  หรือ

BluRay Player -----> TV <--- HDMI (ARC) ----> Soundbar

ออฟไลน์ kamikaze

• Edge LED TV member
Re: การต่อ HDMI (ARC) จาก TV ไป Soundar
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 08:34:00 am »
ส่วนตัวผม hdplayer - avr in - avr out - tv คับ ข้อแรก การต่อแบบ 2 คือ avr out ส่วนของภาพเสียคับ ภาพไม่ออก เลยต่อเสียง แค่ coax กับ opt เอาคับ รอคนอื่นมาเสริมต่อคับ ไปล่ะฟิ้ววว

ออฟไลน์ maxxx

• Edge LED TV member
Re: การต่อ HDMI (ARC) จาก TV ไป Soundar
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 11:33:27 am »

1 bd -> soundbar -> tv    เสียงน่าจะมาเต็มที่กว่า เพราะต่อเสียงตรงกับ soundbar  แต่ภาพก็น่าจะดรอปลง เพราะ soundbar มาคั่นไว้

2 bd -> tv  -soundbar      ภาพน่าจะสวยสดกว่าเพราะต่อตรงกับทีวี  แต่เสียงก็น่าจะดรอปลงเช่นกันเพราะมีทีวีมาคั่น

ถ้าเป็นระบบทั่วไป พวก avr ส่วนมาก ถ้า bd หรือ hdplayer มี out ช่องเดียว ส่วนมากก็จะต่อ  bd -> avr -> tv  ภาพก็จะดรอปจากต่อตรงเหมือนกันครับ

จขกท  น่าจะต้องทดลองเองเลยครับ ว่าชอบแบบไหน ถ้าจะเอาดีทั้ง 2 ทาง ท่านต้องเลือก player ที่มี hdmi out 2 ช่องเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 05:12:51 pm »
ผมไปหา ข้อมูลใน website ต่างประเทศ HDMI (ARC) ไปยัง soundbar ทีวีบาง ยี่ห้อ ก็ปล่อยผ่าน Dolby Digital หรือ DTS บางยี่ห้อ ก็ไม่ผ่าน การต่อด้วย HDMI (ARC) แบบที่ 2 ต้องขึ้นกับ TV ครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 08:23:09 pm »
บทความตาม link ให้ความรู้ ค่อนข้างชัดเจน เกี่ยวกับ HDMI (ARC) ไปยัง AVR หรือ Soundbar

http://www.rtings.com/tv/tests/inputs/5-1-surround-audio-passthrough

ออฟไลน์ Rampage Ghost

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 11:16:59 am »
Hdmi arc กับ optical เหมือนกันใช่ไหมครับ คือส่ง Dolby TrueHD, Atmos, DTS:HD ไม่ได้
ผมใช้แอคทีพสปีกเกอร์ มีให้ต่อแค่ optical

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 08:58:21 pm »
Hdmi arc กับ optical เหมือนกันใช่ไหมครับ คือส่ง Dolby TrueHD, Atmos, DTS:HD ไม่ได้
ผมใช้แอคทีพสปีกเกอร์ มีให้ต่อแค่ optical

ขึ้นอยู่กับ TV ครับว่าจะปล่อยผ่าน หรือเปล่า สำหรับการต่อแบบเข้า tv ก่อน

ขอเพิ่มเติมข้อมูล คือ ถึงแม้ TV ปล่อยผ่าน Dolby Digital และ DTS ก็ขึ้นกับ ชุดเครื่องเสียง เราอีก ว่า รับไหม

ผมยกตัวอย่างที่ ผมทดลองเอง กับ soundbar ที่เพิ่งซื้อมา ปรากฎว่า ถ้าเราต่อตรง จาก Player เข้า soundbar มันรู้จักทั้ง Dolby Digital และ DTS แต่พอเปลี่ยนไปต่อผ่าน TV แล้วจาก TV ผ่าน HDMI (ARC) เข้า soundbar เสีบง Dolby Digital หรือ DTS ดันไม่ออก เพราะ soundbar รูจักแต่ PCM 2.0 เมื่อต่อผ่าน HDMI (ARC)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2016, 01:44:21 pm โดย Bruce Wayne »