ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกลำโพง Atmos หน่อยครับ  (อ่าน 6589 ครั้ง)

ออฟไลน์ hellguyer

• Edge LED TV member
ช่วยเลือกลำโพง Atmos หน่อยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 09:55:17 pm »
มี AVR ที่ Support Atmos แต่หาลำโพง Onkyo Atmos Enable ไม่มีเลยสินค้าตลาด รู้สึกว่าใช้ไม่คุ้มเลย มี AVR Atmos แต่ใช้งาน Atmos ไม่ได้เพราะไม่มีลำโพงเฉพาะของมัน ถ้าเราเอาำโพงอื่นมาใช้งานแทนมันจะได้ไหม มีตัวไหนแนะนำบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ tudtoo

• Flat TV member
  • *
Re: ช่วยเลือกลำโพง Atmos หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 10:10:45 am »
มี AVR ที่ Support Atmos แต่หาลำโพง Onkyo Atmos Enable ไม่มีเลยสินค้าตลาด รู้สึกว่าใช้ไม่คุ้มเลย มี AVR Atmos แต่ใช้งาน Atmos ไม่ได้เพราะไม่มีลำโพงเฉพาะของมัน ถ้าเราเอาำโพงอื่นมาใช้งานแทนมันจะได้ไหม มีตัวไหนแนะนำบ้างไหมครับ

หากหมายถึงตัวลำโพงเพดาน แบบยิงขึ้นเพดาน  น่าจะมี klipsch มั้ง (ลองดู whatthatsound เห็นว่ามีชุด klipsch Atmos Enable ด้วย)...

แต่หากหมายถึงลำโพงเพดาน เอาขึ้นติดเพดาน อันนี้เอาลำโพงอะไรก็ได้ไปติดบนเพดานครับ หรือใช้ Wall/Celing Speaker ของ Klipsch หรือ Wharfedale ที่เป็นทรงจานบิน

ปล.มีหนังที่ใส่ระบบเสียง Atmos ในมือแล้วหรือครับ เพราะส่วนใหญ่หนังตอนนี้ มักจะเป็น 5.1 หรือ 7.1 ซะทั้งนั้น

ออฟไลน์ hellguyer

Re: ช่วยเลือกลำโพง Atmos หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 10:32:27 pm »

หากหมายถึงตัวลำโพงเพดาน แบบยิงขึ้นเพดาน  น่าจะมี klipsch มั้ง (ลองดู whatthatsound เห็นว่ามีชุด klipsch Atmos Enable ด้วย)...

แต่หากหมายถึงลำโพงเพดาน เอาขึ้นติดเพดาน อันนี้เอาลำโพงอะไรก็ได้ไปติดบนเพดานครับ หรือใช้ Wall/Celing Speaker ของ Klipsch หรือ Wharfedale ที่เป็นทรงจานบิน

ปล.มีหนังที่ใส่ระบบเสียง Atmos ในมือแล้วหรือครับ เพราะส่วนใหญ่หนังตอนนี้ มักจะเป็น 5.1 หรือ 7.1 ซะทั้งนั้น
จะบ้าตาย เห็นราคาแล้วแทบจับไม่ลงเลย ราคาเทียบกับ AVR ดีๆตัวนึงเลยน๊ะนั่นน่ะ ถ้าจะเอาลำโพงแบบ Book Shelf มาติดตั้งแทนได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ tudtoo

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2016, 01:57:31 pm »
ตอบ
เอา Bookshelf ไปติดเพดาน อันนี้ได้ครับ แต่ระวังเรื่องน้ำหนักหน่อยว่าฝ้าจะรับน้ำหนักไหมไหม และวางแปลนการเดินสายลำโพงให้ดีไม่เกะกะ (คล้ายๆกับการติดเครื่องฉาย Projector นั่นแหละ)
แต่หากหมายถึงเอา Bookshelf ไปใช้แบบ Enable ยิงสะท้อนเพดานลงมา อันนี้ไม่ได้ครับ Bookshelf ทั่วไปไม่ได้ทำท่อให้เสียงพุ่งไกลจนสะท้อนเพดานลงมาได้

ปล. ผมก็รอว่าเมื่อไหร่ AVR จะมีระบบ Wireless และมีลำโพง Wireless จะได้ซื้อลำโพง Wireless ไปติดเพดาน จะได้ไม่ต้องเดินสายให้ยุ่งยาก

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 03:20:26 am »
สวัสดีครับ

เห็นมี elac A4 ที่ราคาถูกกว่า
และการเอาลำโพงเล็กๆ ไปแขวนก็น่าสนทีเดียว

ลำโพง wireless มีหลายยี่ห้อเลยครับ เพียงแต่ท่านต้องต่อสายเข้าที่ตัวส่ง เพื่อแปลงสัญญาณส่งไปที่ตัวรับ ซึ่งก็คือลำโพง
ถึงจะไม่ต้องเดินสายลำโพง แต่นานๆ ครั้ง ก็ต้องต่อสายชาร์จไฟ เปลี่ยนแบตนะครับ...