ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นกระทู้ข้างล่างมีพูดถึง HTPC เทียบกับ HD Player แล้วอันไหนดีกว่าครับ  (อ่าน 2510 ครั้ง)

ออฟไลน์ jumpjump

• LCD TV member
  • **
อย่างถ้าใช้ dune รุ่น topๆ ซึ่่งก็เป็นหมื่น เอาราคาเท่าๆกัน มาประกอบ HTPC
แบบไหนจะได้
1. ภาพ ที่สวยกว่า รองรับ 4K HDR
2. เสียงที่ดีกว่า ครอบคุมทุกระบบ รวมถึง dts x ที่จะมาด้วยครับ
3. เล่น file ได้หลายแบบกว่า
4. คุ้มค่ากว่าในระยะยาว

และความเห็นอื่นๆครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
สวัสดีครับ

ท่านน่าจะถามคำถามนี้ในห้อง HD Player นะครับ

- ภาพสวยๆ น่าจะขึ้นกับตัวหนังมากกว่า การมีชิปสำหรับประมวลผลภาพโดยเฉพาะอาจได้เปรียบ แต่หนัง 1080P 4K ก็ชัดมากอยู่แล้วนะครับ
- รองรับ 4k ก็ขอให้มีพอร์ต HDMI 1.4 ขึ้นไป
- HDR เห็นเค้าว่า หนัง เครื่องเล่นและทีวี ต้องเป็น HDR ส่วนตัวผมว่าแค่ลูกเล่นใหม่ๆ ของทีวี เหมือนช่วงหนึ่งของทีวี 3d ที่ผ่านมาแล้วก็ผ่านไป...
- เสียง ถ้าไม่ใช้ analog out ก็ขึ้นอยู่กับตัว avr แล้วล่ะครับ
- เล่นไฟล์ได้หลากหลาย รองรับระบบใหม่ๆ คงต้อง PC เท่านั้น เช่นถ้าปีหน้ามี codec ที่สูงกว่า h265 ออกมา ถ้า cpu ยังรันไหวก็แค่อัพโปรแกรมเท่านั้น

สองตัวนี้ คงเน้นตลาดคนละกลุ่มกัน แล้วไหนจะ smart tv ที่เล่นไฟล์ได้อีกล่ะ
ส่วนตัว... ผมคงเลือก PC มากกว่า เพราะยืดหยุ่นกว่า และที่สำคัญเพราะใช้งานอย่างอื่นด้วย

เรื่องความคุ้มค่า... คงมีแต่ตู้เย็นล่ะครับ ที่ใช้งานได้คุ้มสุด เพราะเปิดใช้งานตลอดทั้งวัน ทั้งปี...

ออฟไลน์ osxp

• Edge LED TV member
1. ภาพ ที่สวยกว่า รองรับ 4K HDR

Graphics card ที่ออกมาให้ในช่วงปีนี้ รองรับ HDMI 2.0 4K HEVC 10bit HDR อยู่แล้ว
อนาคตก็จะมีเมนบอร์ด ITX SOC (CPU ติดมากับบอร์ดเลย) รุ่นเล็กๆ ราคาเบาๆ ออกมาให้ใช้ดู 4k ได้แน่นอน

เทียบกับ HD Player ก็ตอบไม่ได้ เพราะไม่เคยใช้ แต่บอกได้เลยว่า PC ถ้าใช้แบบเดิมๆ ไม่ได้ตั้งอะไรเลย เทียบกับตอนที่ปรับตั้งให้ถูกต้องแล้ว ภาพต่างกันเยอะ

2. เสียงที่ดีกว่า ครอบคุมทุกระบบ รวมถึง dts x ที่จะมาด้วยครับ

Pass through ไปออก AVR ระบบเสียงที่รองรับ และคุณภาพ ก็ขึ้นอยู่ที่ AVR เป็นหลัก หรือจะให้โปรแกรมถอดแล้วส่งเป็น PCM ก็ทำได้เหมือนกัน

3. เล่น file ได้หลายแบบกว่า

PC กินขาดครับ อย่างตอนที่ 4k HEVC ออกมาใหม่ๆ PC แรงๆ ก็เล่นได้ทันที แต่เดี๋ยวนี้ก็ใช้ GPU รุ่นใหม่ๆ ถอดได้แล้ว ไม่ต้องพึ่ง CPU แรงๆ

4. คุ้มค่ากว่าในระยะยาว

อันนี้ก็แล้วแต่การใช้งานครับ

PC เครื่องเดียวใช้งานได้หลากหลายกว่า อัพเกรดเพิ่มได้ ใช้ทำงานหลายๆ อย่างพร้อมกันก็ได้

HTPC ของผมก็ PC ธรรมดา แค่เปลี่ยนพัดลมใหม่ ให้เสียงเงียบหน่อย

ตอนนี้ยังรองรับได้แค่ 1080P ถ้าจะอัพเกรด แค่ซื้อการ์ดมาเสียบเพิ่ม ก็ดู 4K HEVC ได้แล้วครับ
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
DUNE ไม่รองรับ HDR ครับ

hd player ที่รองรับ HDR ได้จริงๆ ตอนนี้ที่เห็นก็มีแค่ himedia Q10 pro

ออฟไลน์ jumpjump

• LCD TV member
  • **
ขอบคุณทั้ง 3 ท่านมากครับ
ที่ผมเข้าใจ สรุปคือ pc ยังไงก็ดีกว่า

ที่ต้ังห้องนี้เพราะเห็น กระทู้ htpc ที่ห้องนี้ครับ
สงสัยต้องลองดู HTPC ไว้แทน hd player ที่ปลดประจำการ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tigermao

• Flat TV member
  • *

ผมใช้ HTPC รุ่่นเก่ามากครับ เป็น mini-itx E350 ของ AMD เป็น GPU

ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่ ใช้กับ MOUSE กับ คีย์บอร์ด ไร้สาย

ยังไง ระยะยาว PC กินขาดครับ เพราะไม่ได้ใช้แค่ดูหนัง ทั้งเปิดเพลง โดยใช้ Foolbar2000 เล่น Youtube

ตอนนี้  ลง windows 10 ใช้ได้ดีเลยทีเดียว

ออฟไลน์ artistmbk

• Flat TV member
  • *