ผู้เขียน หัวข้อ: แปลง PC เดิมๆ เป็น HTPC  (อ่าน 2399 ครั้ง)

ออฟไลน์ damaji

• Flat TV member
  • *
แปลง PC เดิมๆ เป็น HTPC
« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 02:45:15 pm »
ก่อนอื่น ผมโพสผิดหมวดขออภัยด้วยนะครับ พยายามดูแล้ว ไม่มีหัวข้อ HTPC และผมก็เพิ่งมารุ้จักคำว่า HTPC เมื่อไม่กี่ชม. ครับ ถ้าถามอะไรที่ผิด ขอโทษด้วยนะครับ

ที่จริงผมมี ตัว HD player อยู่แล้ว แต่อยากจะสอบถามไว้ เป้นประโยชน์ในอนาคตครับ
ผมอยากสอบถาม วิธีแปลง PC เป็น HTPC แต่สามารถใช้งาน คอมได้แบบเดิมน่ะครับ ทำงาน เล่นเกม (หรือแบบนี้ ก็ไม่จำเป็นต้องทำ HTPC แล้ว)

(ในความเข้าใจของผม)
มันก็เหมือน PC ทั่วไปนี้ละ แต่จำกัด ฮาร์ดแวร์ และขนาด ให้เหมาะกับ โฮมเธียเตอร์บ้าน  โดยใช้สาย HDMI ต่อกับ การ์ดจอ เหมือนปกติ
ที่นี้ผมอยากสอบถามใน ถ้าผมคงเดิม ทั้งฮาร์ดแวร์ ขนาดเคส และตำแหน่งวาง เป็น PC เหมือนเดิมทุกอย่าง (อย่างนี้ไม่ได้เรียกว่า HTPC ใช่หรือเปล่า มันก็ PC นี้ละ?)

คำถาม
1.ผมไปอ่านมีคนบอกว่า ดูหนังภาพและเสียง พอทำ HTPC ต่างจาก PC พอสมควร (ผมเลยสงสัยว่าทำยังไงในเมื่อมันจำกัดอุปกรณ์มากกว่าตัว PC  หรือแต่งเติมอะไรเข้าไปจาก PC เดิมๆ)
2.พอดีผมกำลังจะเปลี่ยนการ์ดจอ และ HTPC สำคัญที่การ์ดจอเลยอยากสอบถามพี่ๆ น่ะครับว่า ถ้าจะเล่น HTPC ควรเปลี่ยนเป็นแบบไหน

สเปคคอมผม
CPU I7 3.40GHz
RAM 8GB
Harddisk 3.5TB
AMD Radeon HD 7700 Series (กำลังจะเปลี่ยน)

ปล.ถ้าผมเข้าใจอะไรผิดหรือถามอะไรแปลกๆ ขออภัยและอย่าถือสาเลยนะครับเพิ่งรู้จักไม่นาน และจังหวะผมจะเปลี่ยนการ์ดจอ เลยต้องตั้งกระทุ้แบบนี้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
Re: แปลง PC เดิมๆ เป็น HTPC
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 01:31:10 pm »
มันก็เหมือนคอมพ์ทั่วไปแหละครับเพียงแต่แตกต่างกันที่กายภาพและสเปค และการใช้งาน

µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ Royty

• LCD TV member
  • **
Re: แปลง PC เดิมๆ เป็น HTPC
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 10:18:31 pm »
มันก็คือ PC เเหละครับ เพียงเเต่พอคนเอาใช้เพื่อดูหนังเลยมาเรียกเเบบนี้สเป็กมันจริงๆจะยังไงก็ได้อยู่ที่เราจะใส่

คำถามข้อ1 ผมว่าจะใช้คำว่าต่างมันแปลกๆเพราะมันก็คือสิ่งเดียวกัน สิ่งที่จะทำให้ต่าง หลักๆเลยค่ายการ์ดจอ Nvidia AMD เเละ intel โทนสีเเต่ล่ะอันต่างกัน
อีกอย่างที่จะทำให้ต่างคือการเซ็ทอัพปรับเเต่งโปรเเกรม เเต่ส่วนใหญ่ผมดูด้วย powerdvd ผมก็ไม่ได้ปรับอะไร โปรเเกรมต่างกันสีภาพก็ต่างกันด้วยนะครับ ค่าdefault โทนสีมาไม่เหมือนกัน เรื่องเสียงผมว่าไม่ต่างอันนี้พูดถึงปัจจัยภายในเครื่องนะครับ ไม่รวมพวกเส้นสาย เช่น HDMI ถ้าจะต่างอันนี้คือคนเล่นลำโพงคอมเเล้วเปลี่ยน soundcard
เสียงต่างเเน่นอน

คำถามข้อ 2 เล่นฝั่ง amd สีจะสดเเละสวยกว่าครับ ผมมีเทียบnvidiaอยู่ ชอบฝั่งamd มากกว่า intel ก็สีคล้ายๆ nvidia