ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ครับ เรื่องการต่อเสียงจาก TV > Home Theater  (อ่าน 1939 ครั้ง)

ออฟไลน์ zeharm

• Flat TV member
  • *
สวัสดีพี่ๆในบอร์ดครับ มีคำถามจะสอบถามหน่อยครับ

ตอนนี้ผมซื้อทีวี Sony S8500c มา และกำลังสนใจชุดโฮมของ Sony อยู่ รุ่น BDV-E4100

1. เสียงของทีวีสามารถส่งสัญญาน 5.1 ไปที่ชุดโฮมได้ไหม(เล่นไฟล์หนัง 5.1 ผ่าน USB เข้า TV) จะต้องต่อสายยังไงกับชุดโฮมรุ่นนี้

2. เล่น PS4,PC จะให้เสียงออกชุดโฮม โดย PS4,PC+hdmi>>TV >> BDV-E4100  ให้ออกเสียง 5.1 ได้ไหมครับ

3. การวางตำแหน่งลำโพง 5.1 รุ่นนี้ ผมจะเอาลำโพงตัวเล็กไว้หัวเตียงด้านบน เนื่องจากห้องเล็ก (เพื่อระบบ 5.1 วางแบบนี้รึเปล่าครับ)
หรือแนะนำการวาง 5.1 ตัวนี้ยังไงดีครับ และจะต้องต่อสายเพิ่มไหมครับ(หาซื้อได้ทีไหน) หรือที่มีมาให้มันยาวพอแล้ว

4. ในงบ 10,000 นอกจากตัวนี้มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ เน้นลำโพงยาวๆตั้งสวยครับ
(เครื่องเล่น BD ไม่ค่อยจำเป็นสำหรับผมเลยครับ อยากได้แค่ลำโพง)

ขอบคุณครับ  [รัก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2016, 12:54:32 pm โดย zeharm »

ออฟไลน์ Bruce Wayne

• LCD TV member
  • **
Re: มือใหม่ครับ เรื่องการต่อเสียงจาก TV > Home Theater
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 04:42:44 pm »
ผมดูแล้ว Sony BDV-E4100 ไม่มี ช่อง HDMI (ARC) คงต้องค่อจาก TV ด้วยช่อง Optical ครับ ซึ่ง Sony8500C สามารถปล่อย เสียง Dolby และ DTS 5.1 ผ่านช่อง optical ได้ ตามข้อมูลอ้างอิง ใน link ข้างล่าง

http://www.rtings.com/tv/tests/inputs/5-1-surround-audio-passthrough

ผิดถูก อย่างไร ลองต่อดูครับ  ถ้าได้ผลยังไง รบกวนแจ้งด้วย ครับ

ออฟไลน์ artistmbk

• *
Re: มือใหม่ครับ เรื่องการต่อเสียงจาก TV > Home Theater
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2016, 07:04:40 pm »
งบหมื่นนึงมีตัวนี้ลดอยู่ครับ onkyo ht-s3705

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 12:22:37 pm »
ผมดูแล้ว Sony BDV-E4100 ไม่มี ช่อง HDMI (ARC) คงต้องค่อจาก TV ด้วยช่อง Optical ครับ ซึ่ง Sony8500C สามารถปล่อย เสียง Dolby และ DTS 5.1 ผ่านช่อง optical ได้ ตามข้อมูลอ้างอิง ใน link ข้างล่าง

http://www.rtings.com/tv/tests/inputs/5-1-surround-audio-passthrough

ผิดถูก อย่างไร ลองต่อดูครับ  ถ้าได้ผลยังไง รบกวนแจ้งด้วย ครับ

คือต่อ TV จากช่อง Optical ไปเครื่องเล่น Sony BDV-E4100 เพื่อให้เสียงออกเป็น 5.1 ได้อยู่ใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 12:31:47 pm »
งบหมื่นนึงมีตัวนี้ลดอยู่ครับ onkyo ht-s3705

ชี้เป้าหน่อยครับ สนใจตัวนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ artistmbk

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 02:04:01 pm »
อ้างถึง

ชี้เป้าหน่อยครับ สนใจตัวนี้เหมือนกัน[/quote]

ร้านพลังซื้อ ตอนแนะนำยังมีของ เข้าไปดูมะกี้ตอนนี้ของหมดล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2016, 02:06:49 pm โดย artistmbk »