ผู้เขียน หัวข้อ: AVR Yamaha ในสมัยนี้เหมือนเมื่อก่อนไหม  (อ่าน 2531 ครั้ง)

ออฟไลน์ damaji

• Flat TV member
  • *
AVR Yamaha ในสมัยนี้เหมือนเมื่อก่อนไหม
« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2016, 11:03:57 pm »
กระทู้ผิดพลาดขออภัยด้วยนะครับ

พอดีกำลังจะเล่น Home Theater สำหรับดูหนังอย่างเดียว แบบแยกชิ้น เลยอยากสอบถาม เฉพาะตัว AVR หน่อยครับ

ปัจจุบันนี้ ตัว Yamaha ยังเด่นเรื่อง เสียงโอบล้อมกว่ายี่ห้ออื่นๆ อยู่ไหมครับ ผมเจอแต่กระทู้ปี 2010 2012 เลยไม่แน่ใจว่าสมัยนี้ยี่ห้ออื่นก็ให้เสียงไม่แพ้กันหรือเปล่า

เพราะถ้าจะเล่น Yamaha ราคาจะแพงกว่าชาวบ้านเขา ส่วนงบสำหรับ AVR แยกชิ้น งบแค่ 20-30K ครับ (ชุดลำโพงมองเอาไว้จะเป็นยี่ห้อ Polk audioพวก TSX กับ RTi A...)

ถาม
1.ตามคำอธิบายข้างบน สมัยนี้ ในงบ 20-30K Yamaha คุ้มที่จะเล่นอยู่ไหมครับ

2.Yamaha นอกจากเสียงโอบล้อม ยังมีข้อแตกต่างอะไร ที่ทำให้คนยอมควักเงินอีกไหมครับ

3..ในระบบลูกเล่น อย่างเช่น atmos นี้ ถ้าสายโหลด ขนาด 20GB ถือว่าฟังได้ไหม เพราะไปเดินตามห้างใน ตจว. เดินหาไม่มีแผ่นระบบ atmos ขาย (ไม่งั้นต้องไปห้างใหญ่จริงๆ ซึ่งไม่สะดวก)

4.ถ้าพูดถึง AVR Yamaha มีคนบอก สามารถจับลำโพงได้ทุกตัวจริงไหมครับ ถ้า Polk audio ที่บอกไว้ข้างบนละเข้ากันไหมครับ เพราะเห็นแต่คนชอบจับกับ Onkyo มากกว่า

5.ฟังในห้องเล็ก ได้เปรียบ หรือ เสียเปรียบ กับห้องใหญ่

6.อันนี้ถามเพราะอยากรู้ ระบบเสียงในโรงหนังนี้คิดว่าน่าจะ ระดับสูงแล้ว แต่กลับกัน ถ้าผมใช้ Home Theater แยกชิ้น ในงบ 50-60K ในห้องขนาดเล็ก (2.7x3.3) จะพอได้ยินเสียงแบบในโรงหนังบ้างไหม โดยเฉพาะระบบ Surround

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ kamikaze

• Edge LED TV member
Re: AVR Yamaha ในสมัยนี้เหมือนเมื่อก่อนไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2016, 08:48:51 am »
ดีเยี่ยมเหมือนเดิมคับเพิ่มเติมคือเทคโนโลยี ขายต่อได้ราคาดีคับ อยู่ที่ลำโพงที่จับคู่ด้วย เซ็ทระบบ สภาพห้อง ไปลองฟัง ถูกใจค่ายไหนเลือกค่ายนั้นคับ^^

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
Re: AVR Yamaha ในสมัยนี้เหมือนเมื่อก่อนไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2016, 02:15:10 am »
สวัสดีครับ

เรื่อง yamaha ตอนนี้เป็นอย่างไร ต้องรอผู้ใช้งานรุ่นปัจจุบันมาตอบล่ะครับ
ส่วนตัว เคยใช้ v365 รุ่น in the box ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่น ตามความรู้สึกคือแพงกว่า แต่ยี่ห้ออื่นก็ไม่ได้เสียงแบบนี้

เรื่องเสียงโอบล้อม ผมว่าอยู่ที่การจัดวางและปรับตั้งลำโพงมากกว่าครับ ส่วนต้วก็ไม่นิยมใช้ DSP อยู่แล้ว เพราะรู้สึกว่าเสียงมันแปลกๆ

ไฟล์หนัง 20GB ตัว track เสียงจริงๆ คงไม่เกิน 1GB ละครับ ที่เหลือเป็นตัวหนัง
จะไฟล์ 20GB หรือ 5GB ถ้าข้างในใช้ไฟล์เสียงตัวเดียวกัน เรื่องเสียงคงไม่ต่างกัน
อย่างแผ่นคอนเสริต DVD ที่ชอบๆ ก็เลยลองไปหาตัวที่เป็น Blu ray ดู....
คือนอกจากภาพที่เป็น 1080P แล้ว อย่างอื่นเหมือนเดิม ซึ่งถ้าเป็น LPCM คงจัดไปแล้ว

ห้องเล็กเสียเปรียบครับ หลักๆ เลยคือเรื่องเบส เพราะพื้นที่จำกัด ทำให้การจัดวางเพื่อจัดการเบสติดขัด อาจต้องใช้อุปกรณ์เสริม

เรื่องเทียบเสียงกับโรงหนัง เข้าใจว่าตัวโรงหนังที่ได้มาตราฐานก็ต้องผ่านการตรวจรับ ตามแต่ละมาตราฐาน
ซึ่งถ้าท่านทำระบบของท่านให้ผ่านตามมาตราฐานนั้นๆ ได้ ก็ควรได้ยินรายละเอียดของเสียงครบถ้วนเหมือนกัน
ถ้าอย่างไร ลองปรึกษาทีมงานที่รับปรับจูนระบบโฮม ดูครับ

ออฟไลน์ tudtoo

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 05:38:45 pm »
ดีเช่นเดิม แต่คู่แข่งได้ความสามารถสูงกว่าในราคาเดียวกัน

ออฟไลน์ Bearmee

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 11:20:02 am »
ซื้อมาใช้ได้เลยครับ  ผมจะหนี ไป AX5100 แล้ว  เพราะมันดีจนต้องเปลี่ยนครับ