ผู้เขียน หัวข้อ: playstation 4 บน 4K หรือกับ FULL HD  (อ่าน 18090 ครั้ง)

ออฟไลน์ ืnachapop

• Edge LED TV member
playstation 4 บน 4K หรือกับ FULL HD
« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 02:17:00 pm »
มีเพื่อนท่านไหน  ได้ลอง PS4 กับ TV 4K รุ่น สูงๆ  หรือ รุ่นกลางๆ  ทั้งขนาด จอ ไม่ว่าจะใหญ่ หรือเล็ก  กันบ้างไหมครับ ภาพเป็นไงบ้าง 

เมื่อเที่ยบกับ TV  FULL HD    พูดถึงความคมชัด  การ up scale  และภาพเคลื่อนไหว  เล่าให้ฟังหน่อยครับ 

ขอบคุณครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Tonzeero

• *
Re: playstation 4 บน 4K หรือกับ FULL HD
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 08:19:01 am »
อยากรู้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Rampage Ghost

• Flat TV member
  • *
Re: playstation 4 บน 4K หรือกับ FULL HD
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 10:45:56 am »
จอ 50" ที่ระยะนั่งประมาณ 2.5 เมตรนะครับ
หลังจากเปลี่ยนเป็น 4K แล้ว ภาพมันเนียนขึ้นครับ

ตอนที่ใช้จอ fhd ก็มีเห็นเม็ดพิกเซล หรือภาพหยาบๆได้โดยไม่ต้องสังเกตมาก เช่นเปิดดาร์คโซล 3 จะเห็นดาบคาตานะเป็นหยักนิดๆตามขอบชัดเจน แต่พอเป็นจอ 4 k ปุ้บ เนียนกว่ามาก และไม่ได้รู้สึกว่าหลอกตาอะไร

ส่วนการเคลื่อนไหว ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ เปิดโหมดเกม ทีวีก็ปิดพวกระบบแทรกเฟรมไปเอง
ความเห็นส่วนตัว ชอบนะครับ ภาพเนียน เคลื่อนไหวดี เล่นเกมแอคชั่นหรือ fps แบบ overwatch ลื่นมาก

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 12:51:18 pm »
ขึ้นอยู่กับรุ่นทีวีเป็นหลักครับ

ถ้าเป็น panasonic 50CX600T แบบที่คุณ Rampage Ghost ใช้อยู่
รุ่นนี้ระบบอัพสเกลและภาพเคลื่อนไหวดีมาก เมื่อเปิดกับ ps4 ภาพที่ออกมาจึงดูดี

แต่ถ้าเป็น4K ที่คุณภาพต่ำลงมา เช่น LG UH610T UH650T ,samsung series JU6 KU6
พวกนี้ระบบอัพสเกลยังทำได้แค่กลางๆเท่านั้นครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 09:11:14 am »
พอดีเพิ่งได้เครื่อง ps4 มาเมื่อวาน ช่วงนี้ราคาลงมาเยอะ

ก็เลยลองต่อกับจอ 4K ดูครับ ทดสอบกับเกมส์ที่ภาพสวย พวก Uncharted 4 กับ  Tomb raider definitive edition

ก็เป็นที่น่าพอใจครับ   ที่แน่ๆ คือ ภาพดีกว่า ps3 ที่เปิดบน full hd

สรุปได้ว่าคุณสมบัติการอัพสเกล  กับ ระบบแทรกเฟรมภาพ  สำคัญอย่างมากครับ กับเครื่องเล่น PS4 สำหรับท่านที่เน้นความสวยงานและสมจริง

การเคลื่อนไหวคล้ายคนมากครับ  ไว้มีเวลาผมจะลอง PS4 กับทีวี 4K รุ่นต่ำๆ ที่สุดที่ผมมี แล้วจะมากเล่าให้ฟังครับ เผื่อจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆ

ที่ชอบเล่นเกมส์

สำหรับ ps4 เปิดบน fullhd รุ่น เล็กๆ สำหรับผมดูแล้วภาพไม่น่าเล่นครับ ภาพไม่ต่างจาก ps3 เพียงแต่ดูคมขึ้นเท่านั้นเอง

คือดูแล้วไม่คุ้มค่ากับการจะชื้อ ps4 ครับ อันนี้สำหรับท่านที่ชอบภาพสวยๆ นะ  ส่วนท่านที่เป็นขาเล่นเกมส์ เอามันส์อย่างเดียว ชื้อได้เลยครับ

เกมส์สนุกมากครับ ราคาลดลงมาเยอะแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2016, 09:16:02 am โดย ืnachapop »

ออฟไลน์ Tonzeero

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 10:08:43 am »
พอดีเพิ่งได้เครื่อง ps4 มาเมื่อวาน ช่วงนี้ราคาลงมาเยอะ

ก็เลยลองต่อกับจอ 4K ดูครับ ทดสอบกับเกมส์ที่ภาพสวย พวก Uncharted 4 กับ  Tomb raider definitive edition

ก็เป็นที่น่าพอใจครับ   ที่แน่ๆ คือ ภาพดีกว่า ps3 ที่เปิดบน full hd

สรุปได้ว่าคุณสมบัติการอัพสเกล  กับ ระบบแทรกเฟรมภาพ  สำคัญอย่างมากครับ กับเครื่องเล่น PS4 สำหรับท่านที่เน้นความสวยงานและสมจริง

การเคลื่อนไหวคล้ายคนมากครับ  ไว้มีเวลาผมจะลอง PS4 กับทีวี 4K รุ่นต่ำๆ ที่สุดที่ผมมี แล้วจะมากเล่าให้ฟังครับ เผื่อจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆ

ที่ชอบเล่นเกมส์

สำหรับ ps4 เปิดบน fullhd รุ่น เล็กๆ สำหรับผมดูแล้วภาพไม่น่าเล่นครับ ภาพไม่ต่างจาก ps3 เพียงแต่ดูคมขึ้นเท่านั้นเอง

คือดูแล้วไม่คุ้มค่ากับการจะชื้อ ps4 ครับ อันนี้สำหรับท่านที่ชอบภาพสวยๆ นะ  ส่วนท่านที่เป็นขาเล่นเกมส์ เอามันส์อย่างเดียว ชื้อได้เลยครับ

เกมส์สนุกมากครับ ราคาลดลงมาเยอะแล้วครับ

แล้วถ้า PS4 fullhd กับ 4k ล่ะครับ สวยขึ้นดีขึ้นมั้ย หรือแย่ลง

ออฟไลน์ Bearmee

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 10:18:14 am »
เข้าใจผิดกันไปคนละทิศคนละทางหมดแล้ว   [ไม่เอา]  4k ที่เป็นพวก Remastered มันทำงานที่ 1080p 24hz บางยี่ห้ออาจมี 60Hz ให้เห็นบ้าง และบางโหมดภาพด้วย ( On แล้วภาพมันจะเนียนๆ ผิดเพี้ยนไปหมด) อย่าง sony ถ้าเปิดก็ได้แค่ mode cinema pro กับ home แล้วถ้าเล่นเกมส์มันต้องจำเป็นใช้ในเรื่องของ  input lag disable mode อีกนะ นั่นก็คือ sports หรือ game  พอเลือก 2 mode นี้ 4k remastered มันก็ไม่ทำงานอีก   ส่ิงสำคัญคือ  Ps4   มันเป็นแค่ 1080p 60Hz native  ถ้าไม่ได้ใช้ส่ิงที่ผมยกตัวอย่างในเรื่อง mode TV  ตรงจุดนี้ก็บอกได้ว่า chip set 4k ที่กะลังพูดถึง ยังไม่ทำงานเต็มที่นะหรือทำงานแค่ครึ่งเดียว หรือแปลง่ายๆแค่เปิดให้ภาพขึ้นเท่านั้นเอง ในเรื่องผ่าน chip 4k ในทีวีเอง จะยี่ห้ออะไรก็เป็น default หมดพวก x1pro หรือจะอะไรก้ตามยี่ห้ออื่นๆสารพัดมันก็เท่านั้นสีอาจดีขึ้นก็นานาจิตตัง    แต่ที่ผมจะกล่าวจริงๆคือมันจะต้อง มีผลในเรื่อง Resolution Enhancer , Detail Enhance  ไม่ใช่ Edge sharpness หรือ Colour Extended เพียงอย่างเดียวนะ ลองกดดูที่ info display ตรงทีวีสิ ว่า มันฟ้องว่าอะไรก็ยังเป็นแค่ 1080p /60hz เวลามันโชว์บางคนบอกมันขาเข้านะ ไม่ใช่ขาออก คือมันก็เข้าและออกนั่นแหละครับ   เหมือนเดิมนั่นแหลยังไม่ได้เกี่ยวอะไรเลยกับ 4k  บางคนเข้าใจผิดคิดว่ากะลังเล่นเกมส์ ps4 เป็นแบบ 4k [เศร้า]  เพราะถ้าเป็น 4k upscale จริงๆมันจะขึ้นแบบนี้ครับ 

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 11:19:20 am »
 อธิบายซะยาว ลืมตอบสิ่งที่ จขกท ถาม สรุปว่า ควรใช้ TV Full HD หรือ 4k รุ่นใหม่ๆ เล่นเกมส์  PS4  ตอบเลยว่า Full HD ครับ ประหยัดกว่า ถูกกว่า ตอบโจทย์ แต่ถ้าถามว่า ตัวที่เป็น Full HD ที่มี ระบบดีๆ มันจะไม่มีให้เลือกครับ เพราะแต่ละยี่ห้อก็ ขนอาวุธหนัก ใส่ไปใน LED 4k TVกันหมด ทั้ง Bit ของสี Bit ของ Display เอง ทั้งความละเอียดในการใช้งานแบบ default เอง และการปรับแบบ Custom
 ภาพที่ได้ออกมา ถ้าถามผมนะ แค่สีครับที่สดใสขึ้นกับ เฟรม interpolation ที่ดีขึ้น ความละเอียด ก็เหมือนเดิมๆ จะเปลี่ยนไปก็เรื่อง Sharpness  กับ Edge Enhance แค่นั้นเอง  ถ้าท่านไม่มี upscaler ดีๆ ที่อยู่ใน AVR รุ่นกลางๆขึ้นไปซึ่งผมก็ไม่เคยเจอ รุ่นไหนมีของดีๆสักเท่าไร ต้องจัดรุ่นสูงสุดถึงจะใช้งานได้จริงๆ   หรือก็ต้องไป ใช้ Scaler แยก ชิ้นซึ่งราคาแพงพอๆกับทีวีเลยทีเดียว   

ปล.  สรุป 4k หลอกๆ ผ่านไปก่อนเถอะครับ ไม่ค่อยถึงกับที่ผมตั้งความหวังไว้   ใช้ Full HD โลดต่อไปดีกว่าครับ แต่ถ้ามีโปรแกรมจะซื้อ TV 4k อยู่แล้วก็คิดว่าเป็นของแถมในเรื่องเล่นเกมส์ไปดีกว่า คล้ายๆกับระบบ 3D ที่คิดว่าเป็นของแถมมา ^ ^

ออฟไลน์ pk5585

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 11:32:45 am »
ที่ตอนนี้ราคา ps4 ถูกลงเพาะร้านค้ารีบระบายของที่ค้างสต๊อกออกให้มากที่สุดครับ เพาะ ps4 รุ่น 4k กำลังจะเปิดตัวเดือนหน้า เด๋วของเก่าจะขายไม่ออก
แต่ผมก็ว่าดีนะครับ เป็นทางเลือกให้กับผู้บริโภค เล่นเกมได้เหมือนกัน ต่างกันที่คุณภาพของการแสดงผล
ขอบคุณท่าน Bearmee มากครับ ข้อมูลเป็นประโยชน์มากๆ ผมรอสอย ps4 neo เลยดีกว่า+ vr ด้วย ว่าจะไว้ดูหนัง av  [หื่น]
ตอนนี้แค่ ps3 อ้วนๆกะทีวีเก่าๆรุ่นหนักน้อยกว่าโอ่งมังกรนิดเดียว ยังไม่ค่อยมีเวลาเล่นเลยครับ ทำไมคนเรายิ่งโต ยิ่งหาเวลาว่างยากขึ้นนะ  [เศร้า]
คิดถึงสมัยเด็กๆจัง บางวันนั่งเล่นข้ามวันข้ามคืนเลย ชนิดถ้าไม่น๊อคไม่เลิกเล่น ไบโอฮาดซาด์ใน ps1/ps2 นี้ตัวหลอนเลย
ยาไม่มี กระสุนหมดเหลือมีดไว้จิ้มซอมบี้เล่มเดียว [ร้องไห้] เล่นยังไงก็ไม่ผ่าน ยอมแล้วจ้า

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 12:18:44 pm »
VR กับหนัง AV   [หื่น]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 12:27:51 pm »
ลองกดดูที่ info display ตรงทีวีสิ ว่า มันฟ้องว่าอะไรก็ยังเป็นแค่ 1080p /60hz เวลามันโชว์บางคนบอกมันขาเข้านะ ไม่ใช่ขาออก คือมันก็เข้าและออกนั่นแหละครับ   เหมือนเดิมนั่นแหลยังไม่ได้เกี่ยวอะไรเลยกับ 4k  บางคนเข้าใจผิดคิดว่ากะลังเล่นเกมส์ ps4 เป็นแบบ 4k [เศร้า]  เพราะถ้าเป็น 4k upscale จริงๆมันจะขึ้นแบบนี้ครับ  

ข้อมูลเวลากด info คือ สัญญาณของขาเข้าอย่างเดียวครับ

ถ้าใช้แหล่งสัญญาณ ที่ความละเอียดต่ำกว่า 4K ส่งเข้าทีวี ไม่ว่าจะความละเอียด 1080i/p 720p 480p 240p
ตัวทีวีก็จะทำการอัพสเกลเป็น 4K โดยอัตโนมัติ นั่นก็คือภาพที่แสดงบนทีวี 4K นั้นจะผ่านการอัพสเกลเป็น 4K เสมอ

ส่วนที่ เล่น ps4 ผ่านจอ 4K แล้วกด info แสดงตัวเลขขึ้นเป็น 3840 x 2160
นั่นคือ สัญญาณต้นทางของPS4ผ่านการอัพสเกลก่อนเข้าตัวทีวี อาจจะด้วยวิธีใดวิธีหนึ่ง
เช่น อัพสเกล ผ่าน AVR หรือ อัพสเกลผ่านเครื่องupscale โดยเฉพาะ

ไม่ว่าจะเล่น PS4 ผ่านทีวี4K ด้วยวิธีไหน สัญญาณที่แสดงผลขั้นสุดท้ายก็จะเป็น สัญญาณ 4K(อัพสเกล)อยู่ดี

ตัวอย่าง

วิธีที่1
PS4(1080p) ต่อตรงไปที่ทีวี4K สัญญาณขาเข้าจะขึ้นเป็น 1920 x 1080
แต่ภาพที่แสดงผลจะเป็น 4K(อัพสเกล) วิธีนี้คือการใช้ระบบอัพสเกลของทีวี

วิธีที่2
PS4(1080p) ต่อผ่าน AVR แบบ direct ไม่มีการอัพสเกล แล้วส่งสัญญาณไปที่ทีวี4K
สัญญาณขาเข้าจะขึ้นเป็น 1920 x 1080
แต่ภาพที่แสดงผลจะเป็น 4K(อัพสเกล) วิธีนี้คือการใช้ระบบอัพสเกลของทีวี เช่นกัน

วิธีที่3
ps4(1080p) ต่อผ่าน AVR โดยให้AVR อัพสเกลเป็น 4K ก่อน แล้วส่งสัญญาณภาพไปที่ทีวี4K
สัญญาณขาเข้าจะขึ้นเป็น 3840 x 2160
ภาพที่ได้ก็จะเป็ 4K(อัพสเกล) วิธีนี้คือการใช้ระบบอัพสเกลของ AVR

ไม่ว่าจะใช้วิธีไหนผลลัพธ์ในการแสดงผลหน้าจอลำดับสุดท้าย ก็จะออกมาเป็น 4K เหมือนกัน

แต่คุณภาพของภาพที่ได้นั้นจะต่างกันตามประสิทธิภาพของการอัพสเกลในแต่ละอุปกรณ์

เช่น ทีวีรุ่นสูงๆ ประสิทธิภาพในการอัพสเกลย่อมดีกว่า player หรือ AVR รุ่นทั่วไป

AVR กับ player รุ่นท๊อปๆ ประสิทธิภาพในการอัพสเกลย่อมดีกว่า TV 4K ในระดับเริ่มต้น

.................

ทีวี 4K เกือบทุกตัว มีระบบอัพสเกลอยู่ในตัวอยู่แล้ว

ถ้าทีวีไม่มีระบบอัพสเกล เวลาเปิดไฟล์ 1080pหรือต่ำกว่านั้น มันจะกลายเป็นเพียงการดับเบิ้ลขยายภาพให้ใหญ่ขึ้นกว่าเดิมอย่างเดียว

เปรียบเสมือนการเปิดไฟล์ภาพ บน PC แล้วกดปุ่มขยาย 200 - 400% ภาพก็จะออกมาแตกๆเน่าๆ นั่นแหละครับ

http://www.lcdtvthailand.com/topic_detail.php?id=1175

...............

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=185380.0

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=200523.0
^
^
อ่านเพิ่มเติมได้ในกระทู้นี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2016, 01:27:20 pm โดย ซ่องเจ๊หวี »

ออฟไลน์ songkonlore

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 12:49:55 pm »
ขึ้นอยู่กับรุ่นทีวีเป็นหลักครับ

ถ้าเป็น panasonic 50CX600T แบบที่คุณ Rampage Ghost ใช้อยู่
รุ่นนี้ระบบอัพสเกลและภาพเคลื่อนไหวดีมาก เมื่อเปิดกับ ps4 ภาพที่ออกมาจึงดูดี

แต่ถ้าเป็น4K ที่คุณภาพต่ำลงมา เช่น LG UH610T UH650T ,samsung series JU6 KU6
พวกนี้ระบบอัพสเกลยังทำได้แค่กลางๆเท่านั้นครับ

มียี่ห้อ รุ่นไหนอีกครับ ที่อัพสเกลสูงๆ

ออฟไลน์ lespaul

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 12:57:49 pm »
คุณ Bearmee คงต่อผ่าน AVR ละมั้ง เลยขึ้นแบบนั้น แค่โดนตัวเลขของ AVR หลอกเฉยๆ
ใช้ X9300D อยู่รึเปล่าครับ ลองต่อ PS4 ตรงเข้าทีวีเลย รุ่นระดับนี้ ผมว่าภาพก็คงไม่ต่างกับต่อผ่าน AVR ตัวโหดๆหรอก
 [ม่ายยย]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 12:58:20 pm »

มียี่ห้อ รุ่นไหนอีกครับ ที่อัพสเกลสูงๆ

รุ่นสูงๆก็อัพสเกลได้ดีขึ้นกว่ารุ่นทั่วไปครับ

Samsung. Series 7 8 9

Sony x8500d x9300d

Lg uh850t

ออฟไลน์ songkonlore

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 01:08:28 pm »

รุ่นสูงๆก็อัพสเกลได้ดีขึ้นกว่ารุ่นทั่วไปครับ

Samsung. Series 7 8 9

Sony x8500d x9300d

Lg uh850t

ขอบคุณมากครับกำลังมอง SUPER UHD ไว้พอดี กำลังดู LG UH850T  UH770T

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 01:16:15 pm »
คุณ Bearmee คงต่อผ่าน AVR ละมั้ง เลยขึ้นแบบนั้น แค่โดนตัวเลขของ AVR หลอกเฉยๆ
ใช้ X9300D อยู่รึเปล่าครับ ลองต่อ PS4 ตรงเข้าทีวีเลย รุ่นระดับนี้ ผมว่าภาพก็คงไม่ต่างกับต่อผ่าน AVR ตัวโหดๆหรอก
 [ม่ายยย]

ขอบคุณท่านมากๆครับ  ผมไม่ได้ถูกหลอกด้วยตานะก็เข้าใจเหมือนหลายๆท่านนั่นล่ะครับ  555 คือ สรุปแบบนี้ละกันครับ  ตัว TV ก็คือทำ 4k ที่สมดุลย์ในตัวเองได้อยู่แล้ว  เพียงแต่ ผมอยากลองเอาไป upscaler ทั้ง AVR และ ตัว scaler แยกชิ้น over scan มัน อีกที ว่ามันจะสวยอย่างที่ตั้งใจไหม  ผลก็คือ ได้ในระดับนึงครับ เลยไปสอดคล้องกับคำถามของ จขกท พอดิบพอดีเรื่อง ps4  เลยทำการทดลองให้จากที่ใช้งานจริงๆน่ะครับว่า  มันดีขึ้นจริงครับ และมาอธิบายให้ว่า 4k จาก TV ก็เพียงพอแล้ว แต่สำหรับผมมันยังน้อยไปหน่อยแค่นั้นเองครับ

ปล. ปกติผมเล่น PS4 แบบต่อตรงมาตลอดครับและพอใจแล้วกับภาพและความเป็น 4k ในระดับนึงแล้วครับ   เพียงแต่อยากลองอะไรใหม่ๆแค่นั้นเองครับว่าจะดีขึ้นกี่ %  [เปล่า]
อีกเรื่องที่สำคัญมาก Scaler ในทีวีสู้ external scaler ไม่ได้นะครับ ยังไงก็สู้ไม่ได้ครับ ความละเอียดในการปรับแต่งแบบ Custom ก็ต่างแล้วครับ ผมก็ยังงงๆว่าทำไมทุกท่านยังคิดว่า scaler ในทีวีมันดี ผมว่ามันแค่ average เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2016, 02:14:41 pm โดย Bearmee »

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 01:46:32 pm »
ลองกดดูที่ info display ตรงทีวีสิ ว่า มันฟ้องว่าอะไรก็ยังเป็นแค่ 1080p /60hz เวลามันโชว์บางคนบอกมันขาเข้านะ ไม่ใช่ขาออก คือมันก็เข้าและออกนั่นแหละครับ   เหมือนเดิมนั่นแหลยังไม่ได้เกี่ยวอะไรเลยกับ 4k  บางคนเข้าใจผิดคิดว่ากะลังเล่นเกมส์ ps4 เป็นแบบ 4k [เศร้า]  เพราะถ้าเป็น 4k upscale จริงๆมันจะขึ้นแบบนี้ครับ  

ข้อมูลเวลากด info คือ สัญญาณของขาเข้าอย่างเดียวครับ

ถ้าใช้แหล่งสัญญาณ ที่ความละเอียดต่ำกว่า 4K ส่งเข้าทีวี ไม่ว่าจะความละเอียด 1080i/p 720p 480p 240p
ตัวทีวีก็จะทำการอัพสเกลเป็น 4K โดยอัตโนมัติ นั่นก็คือภาพที่แสดงบนทีวี 4K นั้นจะผ่านการอัพสเกลเป็น 4K เสมอ

ส่วนที่ เล่น ps4 ผ่านจอ 4K แล้วกด info แสดงตัวเลขขึ้นเป็น 3940 x 2160
นั่นคือ สัญญาณต้นทางของPS4ผ่านการอัพสเกลก่อนเข้าตัวทีวี อาจจะด้วยวิธีใดวิธีหนึ่ง
เช่น อัพสเกล ผ่าน AVR หรือ อัพสเกลผ่านเครื่องupscale โดยเฉพาะ

ไม่ว่าจะเล่น PS4 ผ่านทีวี4K ด้วยวิธีไหน สัญญาณที่แสดงผลขั้นสุดท้ายก็จะเป็น สัญญาณ 4K(อัพสเกล)อยู่ดี

ตัวอย่าง

วิธีที่1
PS4(1080p) ต่อตรงไปที่ทีวี4K สัญญาณขาเข้าจะขึ้นเป็น 1920 x 1080
แต่ภาพที่แสดงผลจะเป็น 4K(อัพสเกล) วิธีนี้คือการใช้ระบบอัพสเกลของทีวี

วิธีที่2
PS4(1080p) ต่อผ่าน AVR แบบ direct ไม่มีการอัพสเกล แล้วส่งสัญญาณไปที่ทีวี4K
สัญญาณขาเข้าจะขึ้นเป็น 1920 x 1080
แต่ภาพที่แสดงผลจะเป็น 4K(อัพสเกล) วิธีนี้คือการใช้ระบบอัพสเกลของทีวี เช่นกัน

วิธีที่3
ps4(1080p) ต่อผ่าน AVR โดยให้AVR อัพสเกลเป็น 4K ก่อน แล้วส่งสัญญาณภาพไปที่ทีวี4K
สัญญาณขาเข้าจะขึ้นเป็น 3940 x 2160
ภาพที่ได้ก็จะเป็ 4K(อัพสเกล) วิธีนี้คือการใช้ระบบอัพสเกลของ AVR

ไม่ว่าจะใช้วิธีไหนผลลัพธ์ในการแสดงผลหน้าจอลำดับสุดท้าย ก็จะออกมาเป็น 4K เหมือนกัน

แต่คุณภาพของภาพที่ได้นั้นจะต่างกันตามประสิทธิภาพของการอัพสเกลในแต่ละอุปกรณ์

เช่น ทีวีรุ่นสูงๆ ประสิทธิภาพในการอัพสเกลย่อมดีกว่า player หรือ AVR รุ่นทั่วไป

AVR กับ player รุ่นท๊อปๆ ประสิทธิภาพในการอัพสเกลย่อมดีกว่า TV 4K ในระดับเริ่มต้น

.................

ทีวี 4K เกือบทุกตัว มีระบบอัพสเกลอยู่ในตัวอยู่แล้ว

ถ้าทีวีไม่มีระบบอัพสเกล เวลาเปิดไฟล์ 1080pหรือต่ำกว่านั้น มันจะกลายเป็นเพียงการดับเบิ้ลขยายภาพให้ใหญ่ขึ้นกว่าเดิมอย่างเดียว

เปรียบเสมือนการเปิดไฟล์ภาพ บน PC แล้วกดปุ่มขยาย 200 - 400% ภาพก็จะออกมาแตกๆเน่าๆ นั่นแหละครับ

http://www.lcdtvthailand.com/topic_detail.php?id=1175

...............

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=185380.0

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=200523.0
^
^
อ่านเพิ่มเติมได้ในกระทู้นี้

ก่อนอื่นสวัสดีครับคุณเจ๊หวี 555 ผมก็ติดตามข้อมูลหลายๆเรื่องของ ท่านอยู่ครับ แต่ก็มีทั้งถูกและไม่ถูกซะทีเดียว อันนี้ผมพูดตรงๆอย่าโกรธนะ  แต่โดยรวมข้อมูลท่านมาเต็มเสมอ และเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆเสมอ ขอบคุณมากๆครับ

คืออย่างนี้ครับ  เรื่อง 4K มันค่อนข้างจะละเอียดอ่อนนิดนึง   ตรงที่ 4kแท้จะไม่พูดถึงในตอนนี้ กับ 4kเทียม(และทำให้เหมือนแท้ที่สุด 4k upscale) ส่วนเรื่อง source signal  ทีวีจะทำเป็น 4k internal scaler ให้เลยผมทราบอยู่แล้วครับ เช่น 1080p 60hz  >> 4k 60hz  เพียงแต่ส่ิงที่ผมจะกล่าวคือ แนะนำให้ใช้ Scaler แยกก็ดีเหมือนกันครับ ในตัวทีวีเองก็ดีระดับนึงแล้ว แต่มันมีข้อติติงนิดนึงตรง ส่วนตัวผมกลับไม่ชอบเท่าไรครับ เหมือนมันยังอั้นๆทั้งในเรื่องความชัดเจนในลักษณะ ที่ยังไม่ถูก artifact  จนเกินความจำเป็น   พยายามปรับดูยังไงมันก็ยังไม่สุดแน่นอนละครับมันแค่ input source 1080p 24hz เอง จะให้เหมือน 4k ก็คงจะเป็นไปไม่ได้แน่นอน    ทีนี้มาตกกระทบกับกระทู้ 4k ตามท่านจขกทถามไว้ ผมเลยลองให้น่ะครับไม่อยากเชื่อสเปคหรือจากบทความ  แต่ดูด้วยตาเลยดีกว่า  แล้วก็แถมเรื่อง upscale จาก AVR กับ Scaler แยกชิ้น เพื่อทดสอบว่า มันจะ over scan เกินไปไหม่ สรุปคือ ใช้ได้ดีกว่าจริงๆ แต่จะคุ้มค่าไหมตอบเลยคุ้มถ้าจะหาอะไรใหม่ๆเล่นหรืออยากทดลองผิดลองถูก   แต่ถ้าการใช้งานจริงเกินความจำเป็นครับ^ ^ ถ้าจอแค่ 55" 65"ผมว่ามัน mini 4k เกินไป

เรื่อง ps4 upscale อันนี้ ผมทราบอยู่แล้วครับว่ามันเป็น 4k หลอกๆ จากในทีวีผ่าน ชิฟประมวลสารพัดอย่าง  ภาพอะไรเข้าก็เป็น 4k หมด แต่ผลที่ออกมามันไม่ได้ดีขนาดนั้นน่ะครับผมเลยพูดเชิงเหน็บๆว่า ต่อให้ภาพขึ้นเฉยๆ แค่สีสดขึ้นภาพคมขึ้นเฟรมลื่นขึ้น มันก็เป็นแบบนั้นจริงๆ ไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไร (แหมเราเล่นทีวีมาขนาดนี้ไม่ทราบก็แย่แล้วครับท่าน)

ปล. Scaler แยกข้อดีคือ จะมี function การปรับค่า Detail Deep Enhancer ได้อีกแยกเป็นเรื่องๆเลยนะครับ บางยี่ห้อได้ถึง 100 level เลย รวมถึงความสมดุลภาพต่างๆด้วย(สำหรับจอที่เกิน 100" ขึ้นไปมีผลชัดเจนแน่นอน)  ไม่ใช่แค่ on off แบบ กดรีโมททีวี 4k remastered หรือแค่ low mid high มันบอกอะไรไม่ได้เลย คนละอย่างกัน  ส่วนราคาของ scaler แยกแบบเทพแพงกว่าทีวี x9300d เยอะๆเลย ครับ ผมเลยคิดว่าเรื่องนี้จะให้ใช้ scaler ใน TV ยังไงก็สู้แยกชิ้นออกมาไม่ได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2016, 02:08:15 pm โดย Bearmee »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 02:50:24 pm »
ps4 ตัวใหม่ ที่จะทำออกมาก รู้สึกมันจะเพิ่มเติมฟังค์ชั่นเกี่ยวกับการเล่น แผ่น หนัง 4k หรือเปล่าครับ  แล้วก็ทำตลาดร่วมกันไปกับ ps4 ตัวเดิม

หรือยังไงใครทราบช่วยบอกที ขอบคุณสำหรับข้อมูลทุกท่านครับ

จะว่าไป full hd สเปค เทพๆ  ไม่มีให้เลือกชื้อมาจะ 2ปีแล้วครับท่าน 

เลยต้องขยับไป 4k  เพราะต้องการสเปคเครื่องดีๆ มันก็เลยเลี่ยงไม่ได้ครับ

ผมว่าภาพมันโอเค นะ ต้องบอกก่อนนะครับว่า ผมเป็นคนชอบ ภาพแบบเวอร์ๆ เวลาดูผมใช้โหมด ไดนามิก

แทรกเฟรม เนี่ยผมเปิดจนสุดเลยครับ  ส่วนใหญ่จะเน้นเรื่องมิติภาพ แล้วก็สีสดๆครับ  อาจไม่เหมือนท่านอื่นๆที่ชอบภาพที่ถูกต้อง สมจริงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2016, 03:04:01 pm โดย ืnachapop »