หน้า: [1]

PLASMA TV อะไหล่สำรองในสต๊อค ตอนนี้หมดแล้วนะครับ!!!

เรียนทุกท่านทั้งท่านที่ใช้ plasma TV หรือ จะใช้ทีวีประเภทอื่นก็ตาม

plasma panasonic ตอนนี้เพื่อนๆหลายท่านรวมถึงเครื่องของผมเองมีปัญหา SC board ที่เป็นตัวจ่ายไฟเสีย

ไม่สามารถซ่อมได้ เพราะไม่มีอะไหล่ รวมถึงเพื่อนๆร่วมวงการที่ใช้ plasma samsung รุ่นปีสุดท้าย

ที่เป็นรุ่นท๊อปรหัส 64F8500 บอร์ดจ่ายไฟ Y main เสีย ก็ไม่มีอะไหล่แล้วเช่นกัน

ของ samsung ยังดี ตรงที่สามารถยื่นเรื่องทำการคืนเงินโดยหักส่วนต่างตามค่าเสื่อมสภาพไป

64F8500 คนที่ซื้อมาช่วงแรกๆ ตอนที่ราคาเกือบเก้าหมื่นบาท ก็ยังได้เงินคืนเกือบหกหมื่นบาท

คนที่ซื้อมาทีหลังตอนที่ราคาลงมาแล้ว ก็จะได้เงินคืนลดหลั่นกันไป ตามราคาที่ซื้อมา

แต่สำหรับของ panasonic ไม่มีนโยบายคืนเงินในกรณีที่ไม่มีอะไหล่ซ่อมครับ

plasma LG ตอนนี้ก็เห็นบางท่านต้องซ่อมด้วยการหาอะไหล่แทนจากเครื่องอื่นที่เป็นรุ่นเดียวกัน

เพราะอะไหล่สำรองไม่มีเหลือแล้วเช่นกัน

plasma pioneer สุดเทพของใครหลายๆคน ที่ทางบริษัทเองสัญญาว่าจะ มีอะไหล่สต๊อคให้ 10 ปี

ตอนนี้ผ่านไป 8 ปี  แต่อะไหลก็หมดเสียแล้ว KRP 500A ของสมาชิกท่านหนึ่งในนี้ก็เกิดอาการเสีย

แบบเดียวกับที่ KRP 500A ของเมืองนอกเป็นกันมากมาย ก็ซ่อมไม่ได้ครับ เพราะไม่มีอะไหล่

ใครใช้ plasma TV อยู่ก็ดูแลทีวีของท่านให้ดี ให้อยุ่กับท่านไปนานๆ

ส่วนใครกำลังมองหา plasma มือสอง ก็ควรพิจรณาให้ดี ว่ายอมรับในส่วนนี้ได้หรือไม่ถ้าเกิดเครื่องเสียขึ้นมา
  • p1cup
  • Flat TV member
  • *
  • ดูรายละเอียด อีเมล์

เรียนทุกท่านทั้งท่านที่ใช้ plasma TV หรือ จะใช้ทีวีประเภทอื่นก็ตาม

plasma panasonic ตอนนี้เพื่อนๆหลายท่านรวมถึงเครื่องของผมเองมีปัญหา SC board ที่เป็นตัวจ่ายไฟเสีย

ไม่สามารถซ่อมได้ เพราะไม่มีอะไหล่ รวมถึงเพื่อนๆร่วมวงการที่ใช้ plasma samsung รุ่นปีสุดท้าย

ที่เป็นรุ่นท๊อปรหัส 64F8500 บอร์ดจ่ายไฟ Y main เสีย ก็ไม่มีอะไหล่แล้วเช่นกัน

ของ samsung ยังดี ตรงที่สามารถยื่นเรื่องทำการคืนเงินโดยหักส่วนต่างตามค่าเสื่อมสภาพไป

64F8500 คนที่ซื้อมาช่วงแรกๆ ตอนที่ราคาเกือบเก้าหมื่นบาท ก็ยังได้เงินคืนเกือบหกหมื่นบาท

คนที่ซื้อมาทีหลังตอนที่ราคาลงมาแล้ว ก็จะได้เงินคืนลดหลั่นกันไป ตามราคาที่ซื้อมา

แต่สำหรับของ panasonic ไม่มีนโยบายคืนเงินในกรณีที่ไม่มีอะไหล่ซ่อมครับ

plasma LG ตอนนี้ก็เห็นบางท่านต้องซ่อมด้วยการหาอะไหล่แทนจากเครื่องอื่นที่เป็นรุ่นเดียวกัน

เพราะอะไหล่สำรองไม่มีเหลือแล้วเช่นกัน

plasma pioneer สุดเทพของใครหลายๆคน ที่ทางบริษัทเองสัญญาว่าจะ มีอะไหล่สต๊อคให้ 10 ปี

ตอนนี้ผ่านไป 8 ปี  แต่อะไหลก็หมดเสียแล้ว KRP 500A ของสมาชิกท่านหนึ่งในนี้ก็เกิดอาการเสีย

แบบเดียวกับที่ KRP 500A ของเมืองนอกเป็นกันมากมาย ก็ซ่อมไม่ได้ครับ เพราะไม่มีอะไหล่

ใครใช้ plasma TV อยู่ก็ดูแลทีวีของท่านให้ดี ให้อยุ่กับท่านไปนานๆ

ส่วนใครกำลังมองหา plasma มือสอง ก็ควรพิจรณาให้ดี ว่ายอมรับในส่วนนี้ได้หรือไม่ถ้าเกิดเครื่องเสียขึ้นมา

ของผม SC เสียไปปลายปีก่อน เปลี่ยนฟรีพอดี ไม่รู้ว่าเสียอีกรอบจะเป็นยังไง
ภาวนาอย่าให้เสียเลย ว่าแต่มันเสียเพราะอะไรพอจะทราบสาเหตุไหมครับ หรือเสียตามอายุครับ

รายงานความคืบหน้าล่าสุด pioneer krp 500a ของคุณ puccainbkk

แรกๆยังแค่รวนๆ. แต่ตอนนี้ไฟไม่เข้า และจากไปอย่างสงบแล้วครับ

ปาดเหงื่อ ปาดเหงื่อ ปาดเหงื่อ
  • oat1873
  • *

panasonic ของผมก็กลับบ้านเก่าไปได้สักสองสามเดือนแล้ว ตอนนี้ยังหาทีวีดูไม่ได้เลย ไม่รุ้จะซื้อตัวไหนดี

ของผม SC เสียไปปลายปีก่อน เปลี่ยนฟรีพอดี ไม่รู้ว่าเสียอีกรอบจะเป็นยังไง
ภาวนาอย่าให้เสียเลย ว่าแต่มันเสียเพราะอะไรพอจะทราบสาเหตุไหมครับ หรือเสียตามอายุครับ

จากการสอบถาม ช่างที่รู้จัก
ได้ความว่า sc board ถ้ามันจะเสีย  ไม่จำเป็นต้องโดนไฟกระชาก
อยู่เฉยๆมันก็เสียเองเลย โดยไม่มีสาเหตุครับ

ของผมสองปีก่อนก็sc board เสียแล้วรอบนึงแต่มีอะไหล่เปลี่ยน
มาคราวนี้เสียอีกรอบไม่มีอะไหล่แล้วครับ
  • takahachi09
  • Edge LED TV member

จะว่าไปแล้วจากหลายๆเหตุการณ์
 ผมว่า samsung เขาก็ดูแลลูกค้าดีเหมือนกันนะ โดยเฉพาะนโยบาย
 เงินคืนลดหลั่นกันไป ตามราคาที่ซื้อมา  ปลื้ม
  • channakorn
  • *

ของผมsamsung​64f8500  ใช้มา2ปีกับอีก4เดือนบอร์ดyเจ๊ง
ทางsamsungทำเรื่องคืนเงินให้ ได้คืนมาราวๆ70%ของราคาที่ผมซื้อ
ก็okนะ ถือว่าเช่าเครื่องมาใช้2ปีก่วา อิอิ
  • Bearmee
  • *

ซวยละใช้ KRP500A มา6 ปี แล้ว ลุ้นกันไปเลยว่าจะอยู่ได้อีกกี่ปี T T  ดูทีวีตัวไหนเทพแค่ไหนก็ต้องมาจบที่ตัวนี้จริงๆ  เศร้า
  • Bearmee
  • *

รายงานความคืบหน้าล่าสุด pioneer krp 500a ของคุณ puccainbkk

แรกๆยังแค่รวนๆ. แต่ตอนนี้ไฟไม่เข้า และจากไปอย่างสงบแล้วครับ

แล้วซ่อมได้หรือไม่อย่างไรครับ

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

แล้วซ่อมได้หรือไม่อย่างไรครับ

ซ่อมบ่ได้ครับ ช่างบอกว่ามีอีก 20 เครื่อง ที่มีคนส่งมาซ่อมก็เป็นอาการเดียวกัน

ช็อค ช็อค ช็อค
  • ponpon01
  • LCD TV member
  • **

panasonic   ถ้าเสียอยู่ในประกันจะทำยังไงครับ   
  • XTA
  • OLED TV member

ยังอยู่ดีมีสุขทั้ง 3 ตัว อิอิ pana 42V20 50XT50 samsung 50B450

กินขนม

panasonic   ถ้าเสียอยู่ในประกันจะทำยังไงครับ   
ไม่มีใครมาตอบให้เลย
plasma pana 50x60t
ผมงานเข้าแล้ว เปิดอยู่ดีๆ เครื่องดับไฟแดงกระพริบ 3 ครั้ง ประกันหมด 23/3/17 เอาไงหล่ะทีนี้
 ประกันยังไม่หมดด้วย แต่..อะไหล่จะมีซ่อมให้ีึเปล่า เศร้า

ผมงานเข้าแล้ว เปิดอยู่ดีๆ เครื่องดับไฟแดงกระพริบ 3 ครั้ง ประกันหมด 23/3/17 เอาไงหล่ะทีนี้
 ประกันยังไม่หมดด้วย แต่..อะไหล่จะมีซ่อมให้ีึเปล่า เศร้า
ก่อนอื่นสอบถาม 0 หรือ ผู้รู้ ก่อนว่าอะไรเสียกันแน่? อาจจะซ่อมเพียงเล็กน้อย ไม่ต้องถึงกลับต้องเปลี่ยนพาร์ทอะไหล่ทั้งหมด ถ้าอาการที่ว่ามา บอร์ดอะไรสักอย่างอาจจะพัง! ก็ต้องหาอะไหล่เปลี่ยน ถาม 0 ก่อนว่า ถ้าไม่มีอะไหล่สำรองจริงๆ จะเอายังไง เพราะทีวียังอยู่ในประกัน

ก่อนอื่นสอบถาม 0 หรือ ผู้รู้ ก่อนว่าอะไรเสียกันแน่? อาจจะซ่อมเพียงเล็กน้อย ไม่ต้องถึงกลับต้องเปลี่ยนพาร์ทอะไหล่ทั้งหมด ถ้าอาการที่ว่ามา บอร์ดอะไรสักอย่างอาจจะพัง! ก็ต้องหาอะไหล่เปลี่ยน ถาม 0 ก่อนว่า ถ้าไม่มีอะไหล่สำรองจริงๆ จะเอายังไง เพราะทีวียังอยู่ในประกัน

ขอบคุณมากครับ ..น้าSirota^_^

panasonic   ถ้าเสียอยู่ในประกันจะทำยังไงครับ    

ขอบคุณมากครับ ..น้าSirota^_^

แวะมา update ครับ
วันนี้ตอน 10.30 ยกไปซ่อม ที่ร้านสน อิเล็กทรอนิกส์
 พอตอน 15.00 ร้านโทรมาแจ้งว่า tv ซ่อมเสร็จแล้ว
 งง ถามไปร้านบอกว่า ic เสีย
6/3/60
 แชร์ประสบการณ์เพิ่มเติมครับ
ด้วยความสงสัย เลยโทรไปถาม callcenter panasonic และก็ได้คุยกับช่างซ่อม tv ด้วย
ก็ตามที่ คุณเจ๊หวี บอกเลยครับ อะไหล่ ไม่มีเปลี่ยนให้ยกแผงแล้ว  ไม่เอา ไม่ยอม
 เคสของผมเสียอยู่ในประกัน ศูนย์ซ่อมเปลี่ยนให้เฉพาะจุด รับประกันงานซ่อม 3 เดือน
แต่ถ้าไม่มีประกัน อะไหล่ IC+ค่าแรงก็ราวๆ 3000 บาท  กระดึบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2017, 11:47:46 am โดย takahachi09 »
  • wasano
  • *

Plasma lg pk550 ของผมพึ่งจากไปวันนี้เลยครับ
อากาศเปิดมามีเสียงแป๊ก ภาพเป็นสีเทาแปปนึง แล้วก็เป็นสีดำไม่มีอะไรขึ้นเลยครับ
กดอะไรก็ไม่ได้ ผมควรจะเอามันไปซ่อมที่ไหนดีครับ ไม่มีเงินซื้อใหม่ด้วย
 ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
หน้า: [1]