ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ Sony 4k ในบางฟังก์ชั่นครับและเทคนิคในส่วนต่างๆด้วยครับ  (อ่าน 3258 ครั้ง)

ออฟไลน์ 3D

• LCD TV member
  • **
ตามที่ได้ใช้งาน Sony 65X9300C มาสักพัก เป็น 4K เครื่องแรกที่ผมได้ใช้และจอภาพขนาดใหญ่สุดแล้วละที่ผ่านมา ซึ่งต้องคุ้นเคยกับบางฟังก์ชั่นและเทคโนโลยีใหม่ๆ ที่เราไม่เคยเล่นมาก่อน ผมขอภามนะครับ
1. Sony 65X9300C ตัวนี้ใช้จอภาพ กี Bit เห็นว่าเป็นจอ VA ผลิตโดยประเทศอะไร ดีเด่นด้อยด้านใดในการแสดงผล  (ในความรู้สึกสีดำโอเคมาก สีขาวก็กลางๆดี )
2. หลังจากไปลองเล่นฟังชั่น HDR สังเคราะห์หรือ X-tended Dynamic Range ผมว่าปิดฟังชั่นนี้ ภาพดีกว่าเยอะ เป็นธรรมชาติกว่าเยอะแม้จะเปิดฟังก์ชั่นนี้ในระดับต่ำสุด ปิดไปเลยภาพสวยกว่า กับทุกๆ Input อันนี้ผมชอบปิดมากกว่าครับ
3.ผมดูทีวี ผ่านดาวเทียม ตั้งความละเอียดไปที่ 1080p กด Info ที่ TV ดู ก็แสดงความละเอียดที่ 1080P เช่นกัน แล้วที่ว่า TV up 4K ให้ต้องเปิดฟังก์ชั่นใหนครับ เพื่อว่าภาพจะดีกว่าเดิมปกติก็อยู่ในระดับที่โอเครแต่ขาดความเนียนไปสักนิด
4.ข้อแปลกใจที่ผมติดค้างมานาน ผมใช้ BD pioneer LX58 ต่อแยกสัญญาณภาพและเสียง ทาง HDMI ออกจากกัน AVR Onkyo 646 ภาพเข้าตรงทีวี เสียงเข้าตรง AVR , Input ทุกชนิด เข้าตรง TV หมด ต่อเสียงออก จากทีวี ทาง Optical ไม่ใช้ฟังชั่น ARC เพราะถ้าต่อ Video Out ออกทาง AVR ก็จะมีผลกับเครื่องเล่น BD ทันทีที่ปล่อยสัญญาณเสียงออกไปที่ AVR เพียงInput เดียว คือภาพจะและเสียงจะถุกตัดเป็นช่วงๆเหมือนเครื่องกำลังหาสัญญาณเข้าอะไรสักอย่าง เลยตัดสินใจไม่ต่อภาพออกจาก AVR เป็นมาตั้งแต่ ทีวีตัวเก่าแล้วครับอาการเดียวกัน แต่ถ้าไม่ต่อแยกภาพเสียงจาก BD ปล่อยสัญญาณคู่กันสายเส้นเดียวเข้า AVR ทุกอย่างก็ไม่มีปัญหาไม่มีผลกระทบอะไร ตอนนี้ ไม่ใช่ ARC และ HDMI CEC คือตัดใจไม่ใช้เพื่อภาพที่ดีกว่าจาก HDMI แยกภาพแยกเสียงจาก BD เป็นหลัก อันนี้ใครเป็นเหมือนผมบ้าง  [เศร้า] ไม่รู้ผิดพลาดขั้นตอนใหนรึปล่าวครับ
 อันนี้คร่าวๆกันแค่นี้ก่อน ท่านใดมีไรแนะนำเกี่ยวกับเทคนิคการปรับภาพและเสียงของทีวีของ Sony 4K ก็แนะนำกันครับเพื่อประสิทธ์ภาพในการใช้งานสูงสุด ขอบคุณมากครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ maytee

• **
ถ้าใช้ AVR ก็ควรใช้ HDMI in, HDMI out นะครับ

ต่อสาย HDMI จาก Player/กล่องต่างๆ มาที่ AVR HDMI in แล้วต่อสาย HDMI จาก AVR HDMI out ไปที่ TV HDMI ARC

ตั้งค่าเสียงใน Player/กล่องต่างๆ เป็น Raw หรือ Bitstreme (BS)

ตั้งค่าภาพของ Player/กล่องต่างๆ ให้ตรงกับต้นฉบับเช่น Blu-ray = 1080p 12bit, กล่องดาวเทียม = 1080i

ปิดเสียง DSP Effect ต่างๆ ของ AVR เพื่อฟังเสียงแท้ๆ ตามต้นฉบับ ถ้าไม่ชอบเสียงต้นฉบับค่อยเปิด

ทีวีจะทำหน้าที่แปลงภาพเป็น 4K ให้เอง แต่จะโชว์ว่าสัญญานที่เปิดอยู่เป็น 1080p หรืออื่นๆ ตามสัญญานต้นฉบับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
ข้อ 3,4 มีคนตอบไปแล้ว ขอตอบข้อ 1,2 ครับ
1. Sony 65X9300C ตัวนี้ใช้จอภาพ กี Bit เห็นว่าเป็นจอ VA ผลิตโดยประเทศอะไร ดีเด่นด้อยด้านใดในการแสดงผล  (ในความรู้สึกสีดำโอเคมาก สีขาวก็กลางๆดี )
-ใช้จอของ AUO (AU Optronics)   เป็นบริษัทรับผลิตหน้าจอ lcd สัญชาติไต้หวัน แต่โรงงานน่าจะอยู่ที่จีนครับ บริษัทนนี้รับผลิตหน้าจอ lcd ให้หลายๆแบรนด์ทั้งทีวี มือถือ แท็บเลต เป็นต้น
 รุ่น x9300c ใช้จอ 10 bit ครับ  เป็นจอแบบ OptiContrast and CORNING's Gorilla Glass ทำระดับสีดำๆได้ดำลึก ดำสนิท เม็ดสีอิ่มเนียน ชุ่มฉ่ำ มีมวล  ปัจจุบัน sony ใช้บริการจาก AUO ตั้งแต่รุ่นกลางถึงสูง ส่วนรุ่นเล็กรุ่นประหยัด ณ ปัจจุบันส่วนใหญ่ใช้บริการ TCL (เท่าที่รู้มา!)

2. หลังจากไปลองเล่นฟังชั่น HDR สังเคราะห์หรือ X-tended Dynamic Range ผมว่าปิดฟังชั่นนี้ ภาพดีกว่าเยอะ เป็นธรรมชาติกว่าเยอะแม้จะเปิดฟังก์ชั่นนี้ในระดับต่ำสุด ปิดไปเลยภาพสวยกว่า กับทุกๆ Input อันนี้ผมชอบปิดมากกว่าครับ
- HDR จะแสดงผลได้ดีที่สุดเมื่อใช้กับคอนเทนต์ HDR แท้ๆ ถ้าใช้กับ คอนเทนต์ธรรมดา หรือ SDR ไม่แนะนำให้เปิด หลายๆสำนักที่รีวิวก็บอกแล้วว่าภาพที่ออกมาสีจะดูสด สว่างก็จริง แต่ภาพและสีมันจะเพี้ยนไปจากต้นฉบับครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2016, 02:46:28 pm โดย น้าSirota^_^ »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member

3.ผมดูทีวี ผ่านดาวเทียม ตั้งความละเอียดไปที่ 1080p กด Info ที่ TV ดู ก็แสดงความละเอียดที่ 1080P เช่นกัน แล้วที่ว่า TV up 4K ให้ต้องเปิดฟังก์ชั่นใหนครับ เพื่อว่าภาพจะดีกว่าเดิมปกติก็อยู่ในระดับที่โอเครแต่ขาดความเนียนไปสักนิด
4.ข้อแปลกใจที่ผมติดค้างมานาน ผมใช้ BD pioneer LX58 ต่อแยกสัญญาณภาพและเสียง ทาง HDMI ออกจากกัน AVR Onkyo 646 ภาพเข้าตรงทีวี เสียงเข้าตรง AVR , Input ทุกชนิด เข้าตรง TV หมด ต่อเสียงออก จากทีวี ทาง Optical ไม่ใช้ฟังชั่น ARC เพราะถ้าต่อ Video Out ออกทาง AVR ก็จะมีผลกับเครื่องเล่น BD ทันทีที่ปล่อยสัญญาณเสียงออกไปที่ AVR เพียงInput เดียว คือภาพจะและเสียงจะถุกตัดเป็นช่วงๆเหมือนเครื่องกำลังหาสัญญาณเข้าอะไรสักอย่าง เลยตัดสินใจไม่ต่อภาพออกจาก AVR เป็นมาตั้งแต่ ทีวีตัวเก่าแล้วครับอาการเดียวกัน แต่ถ้าไม่ต่อแยกภาพเสียงจาก BD ปล่อยสัญญาณคู่กันสายเส้นเดียวเข้า AVR ทุกอย่างก็ไม่มีปัญหาไม่มีผลกระทบอะไร ตอนนี้ ไม่ใช่ ARC และ HDMI CEC คือตัดใจไม่ใช้เพื่อภาพที่ดีกว่าจาก HDMI แยกภาพแยกเสียงจาก BD เป็นหลัก อันนี้ใครเป็นเหมือนผมบ้าง  [เศร้า] ไม่รู้ผิดพลาดขั้นตอนใหนรึปล่าวครับ
 อันนี้คร่าวๆกันแค่นี้ก่อน ท่านใดมีไรแนะนำเกี่ยวกับเทคนิคการปรับภาพและเสียงของทีวีของ Sony 4K ก็แนะนำกันครับเพื่อประสิทธ์ภาพในการใช้งานสูงสุด ขอบคุณมากครับ [ปลื่ม]

1 2 ตามลุง sirota

3 ทีวีมัน up scale เป็น 4K ให้อยู่แล้วโดยอัตโนมัติ ที่แสดงบน info คือ สัญญาณขาเข้า มิใช่สัญญาณขาออก
สามารถปรับแต่งการอัพสเกลเพิ่มได้ ในคำสั่ง reality creation

ออฟไลน์ 3D

• **
ขอบคุณนะครับสำหรับข้อมูล ได้ความรู้เยอะเลยครับ ทุกๆท่าน