ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน เพื่อนๆหน่อยครับ ว่าจะจัด HTPC แทน โน๊ตบุ๊ค เครื่องเก่า  (อ่าน 2475 ครั้ง)

ออฟไลน์ a108

• Edge LED TV member
  • ????????? ???????????
    • www.108accessory.com
ระบบ ที่มีอยู่ครับ

โน๊ตบุ๊ค Acer Pentium 3.2 / 4GB / 500GB / การ์ดจ nvidia 2GB
โปรเจคเตอร์ Pana AE7000 + จอ 100 นิ้ว
AVR : Yamaha a2020
ลำโพง Polk 9.1

ดูหนัง MKV เป็นหลัก ผ่านโปรแกรม Splash pro

วิธีการต่อ
จาก นบ HDMI ไป avr
จาก avr HDMI ไป projector 100 นิ้ว
และลำโพง ต่อจาก Avr ไปแต่ ch

พอดีผมจะอัพเกรด จาก นบ เป็น PC หรือที่เรียกว่า HTPC

อยากขอคำแนะนำหน่อยครับ HTPC หรือ Home thearter PC ว่าถ้าจัดสเปคแบบจัดเต็ม จะได้ เสียงและภาพดีกว่า นบ หรือไม่

และต้องต่อ จาก คอม ที่ช่อง HDMI ที่เมนบอร์ด หรือที่การ์ดจอให้มาครับ

และถ้าใช้ sound card เพิ่ม จะทำให้เสียงดีกว่าเดิมไหม

หรือ พี่ๆ น้องๆ น้าๆ ท่านใด มีการต่อแบบอื่นๆ แนะนำได้ครับ

อ้อ ... เกือบลืมไปครับ อยากเซต ระบบ ลำโพง และ sw ให้ เทพๆ กว่านี้ ให้ได้ตามหลักการ ไม่ทราบ ท่านใด พอแนะนำ หรือมีวิธีการให้บ้างครับ หรือมีลิ้งแนะนำ

ขอบคุณล่วงหน้า ครับ พี่ๆ น้องๆ น้าๆ ครับบ ผมเล่นมาหลายปี อัพเกรด ก้หลายครั้ง แต่ยังไม่ค่อยทะลุปรุโปร่งในเรื่องของ การเซตลำโพงเท่าไหร่ และ หรือ เราต้องเซตใน Yamaha เป็น แบบ auto หรือ Manaul ดีตรับ ถึงจะได้เสียงที่ดี และมีมิติเซอราวที่ดีกว่า

ออฟไลน์ osxp

- อยากขอคำแนะนำหน่อยครับ HTPC หรือ Home thearter PC ว่าถ้าจัดสเปคแบบจัดเต็ม จะได้ เสียงและภาพดีกว่า นบ หรือไม่

ถ้าเป็นการ์ดจอ หรือ GPU ค่ายเดียวกัน ที่ใช้ UVD (Unified Video Decoder) version เดียวกัน
จะเป็นการ์ดราคาหลักหมื่น หรือแบบที่มี GPU ติดมาในตัว CPU เลย ราคาไม่กี่พัน ก็ไม่ต่างกันครับ

แต่ถ้าต่างค่าย อย่างพวก Nvidia, AMD, Intel หรือใช้ UVD ต่าง version กัน อันนี้แตกต่างแน่นอน โดยเฉพาะเรืองการรองรับไฟล์แบบต่างๆ

จะประกอบเครื่องตอนนี้ ก็มองพวกที่รองรับ 4k, HEVC 10bit, HDR, HDMI 2.0 ไปเลยครับ

การ์ดจอแยกราคาถูกสุด ที่รองรับทั้งหมดตามที่ว่ามา ณ ตอนนี้ ก็คือ AMD RX 460 ราคาเริ่มต้น 4 พันกว่าๆ

ส่วน CPU ก็เลือกเอาตามชอบ 

- และต้องต่อ จาก คอม ที่ช่อง HDMI ที่เมนบอร์ด หรือที่การ์ดจอให้มาครับ

ถ้าใช้การ์ดจอเพิ่ม ก็ต่อที่การ์ดจอเลยครับ

- และถ้าใช้ sound card เพิ่ม จะทำให้เสียงดีกว่าเดิมไหม

ถ้าต่อ HDMI แล้ว sound card ไม่มีผลใดๆ ครับ

5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ SanDer

สวัสดีครับ

ถ้าหนังที่เล่นยังเป็น 1080P ไม่ต้องอัพครับ ใช้ notebook ต่อไป
แต่ถ้าเป็น 4k 60Hz อันนึ้ต้องอัพ ไปใช้ hdmi 2.0 ส่วนจะเป็น notebook ตัวใหม่หรือเป็น htpc ก็แล้วแต่ท่านเลย

htpc แบบจัดเต็ม... ผมเห็นแต่เค้าเน้นขนาดเล็ก ประหยัดไฟ ไร้พัดลม เรียกได้ว่าเรื่องความแรงเป็นเรื่องรองเลย
จะเน้นภาพโดยใช้พลังของ software กับ graphic card เคยอ่านเจอ plugin อย่าง madVR แต่เป็นอย่างไรไม่เคยลองเหมือนกัน

จะใช้ sound card ก็ต้องเน้นภาค analog ของการ์ด ถ้าให้เสียงดีกว่า avr ตัวที่ใช้อยู่ ก็น่าจะเปลี่ยนไปใช้ power amp multi channel แทน
แต่ถ้าใช้ hdmi ก็อย่างที่ท่าน osxp ว่าไว้เลยครับ ไม่มีผล...

ผมว่าภาคอัพสเกลภาพใน avr ก็ใช้ได้อยู่นะครับ
ท่านอาจจะจ้างมืออาชีพมาช่วยปรับภาพและเสียงก็ดีนะครับ ยิ่งท่านใช้ระบบ 9.1 ด้วย

ว่าแต่ไฟล์ mkv ที่ใช้ หาที่ bit rate สูงๆ เลยครับ เพื่อภาพที่ดี

สุดท้ายถ้าอยากได้ภาพแจ่มๆ เลย
จัด pioneer bdp lx58 เลยครับ ภาพแจ่มมากๆ (เห็นเค้าว่า)
ใช้ notebook เป็น media server แล้วใช้ bdp เป็นตัวเล่นไฟล์
มีข้อต้องระวังคือ เนื่องจากมันเป็น bdp จึงมีข้อจำกัดในการเล่นไฟล์อยู่บ้างนะครับ

หรือจะเอาภาพและเสียงก็จัด oppo เลย

ออฟไลน์ osxp

ตอนนี้ถอย RX 460 มาใช้แล้วครับ

ดู 4k HEVC 10 bit HDR 60fps ได้ไม่มีปัญหา

ไฟล์ทดสอบ
http://demo-uhd3d.com/fiche.php?cat=uhd&id=145

ตัวการ์ด RX 460 ตอนประกอบใช้ DeoxIT Gold ทาตรง slot ไว้ด้วย

ภายในเคส Thermaltake Core V21 ที่ผมใช้งานอยู่ ใครเห็นเคสจะนึกว่าเป็น sub ตัวที่ 2  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2016, 01:59:28 pm โดย osxp »
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded