ผู้เขียน หัวข้อ: คำว่าเห่อของใหม่จนลืมของเก่าคงใช้ไม่ได้แล้วละ กับ Sony HX855 ใครใช้บ้างเอ๋ย  (อ่าน 2249 ครั้ง)

ออฟไลน์ 3D

• LCD TV member
  • **
หลังจากพยามหาทีวีใหม่มาใช้เพิ่ม ที่เคยเล่นนะครับ ทั้ง Sony 46 Hx855 ,55w954 ,65x9300c ความพอใจสูงสุดของผมคิดว่า HX855 คือทีวีที่ให้สีสรรถูดต้องที่สุด สบายตาที่สุด คำว่าภาพในอุดมคติ สำหรับผม ในตระกูลทีวีของ Sony ปี 2012 รุ่นนี้ ถูกใจผมที่สุด เฉดสี คอนทราส ภาพเคลื่อนใหว สีขาว สีดำ ความสะอาดของภาพ ความกลมกล่อม ความเป็นธรรมชาติ ทำได้ดีมากๆ แม้ทาง Sony ออกมาประกาศถอดแอป Youtube ออกจากทีวีรุ่น ปี 2012 แล้วก็ตาม แต่ก็ยังสามารถเล่นได้จาก อุปดรณ์สมาร์ทอื่นๆได้ ปล.แอบอิจฉา ท่านที่ได้คว้า HX 955 ในช่วงปีนั้นมาใช้ หวังว่าทุกตัวยังอยู่สบายดีนะครับ ของผมยัง สดเด้งเลยครับ..อิอิ

ออฟไลน์ koko00737

• Edge LED TV member
ไม่เเปลกใจเลยครับ ก็ท่านเล่นเเต่ทีวี sony ซึ่ง sony ก็ลดสเปคทีวีทุกปี เลยทำให้รุ่น HX855 ที่เป็นรุ่นเก่า ให้ภาพที่ดีกว่ารุ่นใหม่ ของ sony เอง

ออฟไลน์ 3D

• LCD TV member
  • **
55555. ก่อนหน้าเคย ลองพลาสม่า ของ Pana ในยุคเฟื่องฟูตัวแรง แต่ตอนนี้เสียชีวิตไปแล้ว เลยหันมาหา LED ตามกระแส  เริ่มจาก Samsung จอ อัลตราเคลียร์ยุคแรกๆ รุ่นกลางๆ ซี่รีย์ 6 up 3D ยุคแรกๆ ปล่อยไปเพราะทานกระแส 3D LG ไม่ได้ เลยจัด LM 7600 มาได้ 2 ปี ปล่อยไปเพราะเริ่มอ่านเวปเยอะ เลยถอย LA8600 มาแทน ได้ 1 ปี เลยจัด Sony HX855  มาเพราะชอบดีไชด์มาก  ภาพที่ได้เห็นคือชอบมากในยุคนั้น เลย ต่อยอด  Sony มาตลอดครับ แต่ตอนนี้เริ่มเทใจ ไปทาง OLED บ้างแล้วครับ ...อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2016, 10:49:44 pm โดย 3D »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
HX855 เป็น LED ของ sony ที่ให้สีเที่ยงตรงใกล้เคียงต้นฉบับมากที่สุดเครื่องหนึ่ง

ภาพที่ได้ดู คม แข็ง ทรงพลัง ดุดัน

คุณภาพของภาพดีมาก แต่ก็มีความเครียดในเนื้อภาพอยู่ในเกณฑ์ที่สูงเช่นกัน

คนบางกลุ่ม(รวมทั้งผม)ใช้รุ่นนี้ไปสักพักจะเกิดอาการเครียด อันเนื่องมาจากแนวภาพที่ดูจริงจัง

เพื่อนสนิทที่รู้จัก ซื้อ HX855 มาใช้ได้ไม่กี่เดือน ก็บ่นกับผมแทบทุกวันว่า ภาพดีมากแต่ดูแล้วเครียด ๕๕๕๕๕

สักพักแกเลยไปสอย plasma panasonic 50ST60 มาใช้แทนที่หเองนอน แล้วเอา HX855 ไว้ที่ห้องรับแขก

พอเปลี่ยนแล้วแกบอกว่า ภาพที่ได้จากการดู ST60 นั้นรู้สึกผ่อนคลายกว่ามาก

ส่วนเพื่อนอีกคนชื่อ kritkris อยู่ในเวปนี้ใช้ 46HX855 ก็บ่นว่าภาพมันจริงจัง ดูแล้วเครียดเช่นกัน

ใช้ได้ประมาณ ปีนึง ก็ขายทิ้ง ไปเอารุ่นอื่นมาใช้แทน ปัจจุบันแกใช้ oled แล้ว

ผมเองมี HX750 ซื้อมาตั้งแต่ สิงหาคม 2012 แต่ก็ไม่ค่อยได้ใช้ 4ปีใช้ไปแค่ 1100 ชั่วโมงเอง

ที่ไม่ค่อยได้ใช้ก็เพราะ ภาพมันดูจริงจัง ตามสไตล์ตระกูลHX นี่แหละครับ ผมดูแล้วรู้สึกเหนื่อยง่ายมาก

สิงหาคม ปี 2013ก็เลยกัดฟันเอาเงินเก็บทั้งชีวิตที่มีอยู่ไปซื้อ plasma panasonic 55VT60 มาใช้แทน

ผมว่าตระกูล HX จะให้แนวภาพที่ดูเป็น sony ยุคเก่าๆ คล้ายสมัย จอแก้ว sony trinitron, wega

พอปี 2013 เป็นต้นมา ก็เปลี่ยนสไตล์ภาพลดความดุดันลง ให้เนื้อสีมีความอ่อนช้อย นุ่มนวลกว่าเดิม ตั้งแต่รุ่นบ๊วยยันรุ่นท๊อป

อย่าง X9000C รุ่นนี้ ผมดูเกือบทุกวันและไม่รู้สึกว่าภาพเครียดเหมือนตระกูล HX แต่อย่างใด

แต่ถ้าพูดถึงเรื่องคุณภาพ ภาพทีได้ ผมก็ยังยกให้ HX855 เป็นอันดับหนึ่งในบรรดาLEDระดับราคาเดียวกันครับ